PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เห็นด้วยหรือไม่เกี่ยวกับการประหารชีวิต

John Marston
10th December 2012, 23:24
เห็นด้วยหรือไม่เกี่ยวกับการประหารชีวิต

ผม ได้เข้าไปอ่านกระทู้หลาย ๆ กระทู้จากหลาย ๆ เว็บแล้วผมรู้สึกว่าคนไทย(ในอินเทอร์เน็ตเท่าที่ผมเห็นจากเว็บเหล่านั้น) เป็นคนที่ดูเหมือนจะสุขุม มีศีลธรรม แต่พอมาถึงคราวจริง ๆ นี่อะไรก็จะเอาให้ตายไปหมด ไม่รู้ว่าจริง ๆ แล้วเรานั้นมีศีลธรรมหรือว่าโหดกันแน่ สับสนในตัวเองเหลือเกิน

ผมเคยเข้าไปอาสาทำงานกับ NGO หนึ่งชื่อ Amnesty International ที่สนับสนุนเรื่องสิทธิมนุษยชน (เป็นกิจกรรมที่โรงเรียนหลาย ๆ โรงเรียนมี) ผมเข้าใจว่าคนไทยหลาย ๆ คนนั้นมีอคติกับ NGO จริง ๆ แต่แท้จริงแล้วผมอยากบอกว่า NGO นั้น มีหลายชนิดมาก หลายจุดประสงค์มาก บางองค์กรนั้นตั้งขึ้นมาเพื่อเป็นตัวผลักดันให้ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งได้รับผล ประโยชน์ (มีมากเหลือเกินในประเทศไทย) ส่วน NGOs ดี ๆ นั้นก็มีเช่น PDA: Population and Community Development Association ของ คุณมีชัยที่เคยส่งเสริมเรื่องที่คนไทยมีอคติด้วยมานาน "ถุงยางอนามัย" จนนับว่าเป็นการประสบความสำเร็จครั้งยิ่งใหญ่ที่เห็นผลเป็นตัวเลขได้อย่าง ชัดเจน

ส่วนตัวแล้วผมเคยคิด ว่า "การตัดสินโทษประหารชีวิต" นั้นเป็นอะไรที่เหมาะสม ควรมีไว้อยู่ เพราะว่าในโลกเรามันมีหลาย ๆ คนจริง ๆ ที่มันอภิมหาเลวจนไม่ควรมีชีวิตอยู่ต่อ เช่น พวกฆ่าข่มขืน ฯลฯ หลาย ๆ คนก็อาจจะเห็นด้วยกับผมตรงจุดนี้ แต่ผมก็เริ่มเปลี่ยนไปถ้าเรามานั่งคิดดูดี ๆ
มาลองพิจารณาแบบแฟร์ ๆ ละกัน

สาเหตุที่เราควรจะมีโทษประหารชีวิตเพราะว่า

1) สังคม จะได้รับประโยชน์สูงสุด เพราะว่านี่เป็นการทำให้ไม่เกิดการฆาตกรรมในอนาคต เพราะว่าฆาตกรจะไม่มีชีวิตอยู่อีกแล้ว นอกจากนี้แล้วเป็นการเชือดไก่ให้ลิงดู เพราะว่าคนที่อาจจะเป็นฆาตกรในอนาคตต้องกลับมาคิดรอบสองว่าโทษมันหนักแค่ไหน

2) ผู้ที่สูญเสียควรได้รับความเท่าเทียมกันสูงสุด คือฆาตกรก็สมควรสูญเสียเช่นกัน

3) ถึง แม้ว่าการประหารชีวิตบางครั้งเกิดจากการตัดสินที่ผิดพลาดหรือการยัดหลักฐาน ฯลฯ แต่นี่เป็นเพียงส่วนน้อยเท่านั้น การสูญเสียของผู้บริสุทธิ์ทั้งหลายรวมกันแล้วอาจจะน้อยกว่าการฆาตกรรมที่อาจ จะเกิดขึ้นจากการไม่มีโทษประหารชีวิตในข้อแรก

ยังมีอีกหลากหลายเหตุผลครับ แต่ผมขอยกมาแค่นี้ ทีนี้เรามาดูอีกแง่ความคิดบ้าง อีกกลุ่มที่บอกว่าทำไมไม่ควรมีโทษประหารชีวิต

1) การ ประหารชีวิตก็ไม่ได้ต่างอะไรกับการฆาตกรรมคนอย่างถูกกฏหมาย ความตายก็คือความตาย ดีไม่ดีผู้ที่ถูกตัดสินอาจจะถูกประหารชีวิตอย่างไม่โปร่งใส อีกอย่างคือผู้ที่ต้องเจ็บปวดสุดท้ายก็ไม่ใช่คนที่ตาย แต่เป็นญาติ ๆ ของคนที่ต้องตายมากกว่า อีกทั้งยังเป็นการสร้างความโกรธแค้นระหว่างผู้ที่เกี่ยวข้อง อาจก่อให้เกิดคดีต่าง ๆ ตามมาอีกมากมาย

2) หลักฐานหลายหลักฐานจากประเทศที่ยกเลิกการประหารชีวิตในยุโรปบอกว่าการเลิกโทษประหารชีวิตไม่ได้ทำให้คดีฆาตกรรมเพิ่มขึ้นแต่อย่างใด

3) การประหารชีวิตเป็นการสร้างทัศนคติส่งเสริมการล้างแค้น

และยังมีเหตุผลอื่น ๆ อีกมากมายครับ
ส่วน ตัวแล้วผมเห็นว่าการยกเลิกโทษประหารชีวิตมันทำให้เกิดปัญหาหลาย ๆ อย่างตามมาอีกมากมาย เช่น การที่รัฐต้องจ่ายเงินเลี้ยงดูผู้ที่ควรจะถูกประหารไปแล้ว เนื่องจากต้องอยู่ในคุกตลอดชีวิตแทนการกำจัดออกไป
แต่ มาคิดในแง่ของศีลธรรมกับหลักฐานที่ประเทศต่าง ๆ ที่ยกเลิกการประหารชีวิตมีนั้นได้บ่งบอกว่าไม่จำเป็นต้องมีโทษประหารชีวิต ต่อไป ตรงนี้ผมเริ่มเห็นด้วยครับ ถ้าเรามาคิดในมุมมองของครอบครัวที่ต้องสูญเสียญาติจากการตัดสินที่ผิดพลาด ไม่ว่าจะเกิดจากการคอรัปชั่น ความขี้เกียจ หรืออะไรก็แล้วแต่นั้นเป็นอะไรที่มันยากที่จะลืมเหลือเกิน... จุดนี้เป็นจุดที่มีผลต่อผมมากที่สุด ไม่รู้เพราะว่าอะไร แต่ผมก็เห็นว่าการอ้างว่าให้ความแฟร์กับคนที่ตายโดยการต้องฆ่าอีกคนแล้วทำ ร้ายจิตใจญาติคนนั้นมันไม่ถูก...​ มันไม่ต่างอะไรกับการที่อเมริกาต้องบุกอัฟกานิสถานที่จากเหตุการณ์ 9/11 นั่นเลย

สุดท้ายนี้แล้วผมอยากทราบความคิดเห็นของทุก ๆ คนครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมที่น่าสนใจ

- ประเทศ ที่ยังมีโทษประหารชีวิต ได้แก่ สหรัฐอเมริกา จีน อินเดีย ซาอุดิเอเรเบีย ญี่ปุ่น เกาหลีเหนือ-ใต้ เวียดนาม มาเลเซีย อินโดนิเซีย สิงคโปร์ ทุกประเทศในเขตตะวันออกกลาง กลุ่มประเทศในทวีปแอฟริกาตะวันออกเฉียงเหนือ และ ประเทศไทยของเราครับ

- ประเทศ ที่เลิกโทษประหารชีวิตไม่ ว่าจะก่อคดีแบบไหนก็ตาม ได้แก่ แคนาดา สหภาพยุโรปทั้งหมด ตุรกี ซีเรีย กัมพูชา ออสเตรเลีย กลุ่มประเทศทวีปแอฟริกาตอนใต้ แมกซิโก ฟิลิปปินส์ ออสเตรเลีย อินโดนิเซีย ติมอร์เลสเต ฯลฯ

- ประเทศที่เลิกโทษประหารชีวิตยกเว้นกรณีพิเศษ​ เช่น ช่วงสงคราม ได้แก่ กลุ่มประเทศทวีปอเมริกาใต้ (เช่น บราซิล ชิลี ฯลฯ)

- ประเทศ ที่ยังไม่เลิกโทษแต่ไม่ได้ประหารชีวิตใครแล้ว เช่น กลุ่มประเทศในทวีปแอฟริกาตะวันตกเฉียงเหนือ (เช่น โมรอคโค ฯลฯ) พม่า (จริงหรือเนี่ย?) รัสเซีย มาดากาสกา และปาปัวนิวกินี

ที่มา http://www.oknation.net/blog/print.php?id=29463

อ้างอิงจาก postjung (http://board.postjung.com/645694.html) โพสท์โดย: Black Mesa (http://space.postjung.com/1332378.html)

Z€l2oN€
11th December 2012, 06:25
หนักแผ่นดิน ม่องซะเถอะ

BackKoMz-
11th December 2012, 09:55
ก็ประหารเหอะถ้ามันทำให้อะไรมันดีขึ้น ออกมาจากคุกก็มีน้อยจะปรับตัว(นอกจากคดีเบาๆ) ประหารพวกยาที่ขายยาเสพติด ฆ่าคนอะไรอย่างนี้ เหมือน เชือดไก่ให้ลิงดูอะไรยังนิ้ ไม่ให้คนอื่นๆๆทำผิดต่อ แหะๆๆ

masmazu03
11th December 2012, 10:00
ถ้าทำผิดมากจริงๆก็ประหารเถอะครับ อย่างเช่นติดคุกตลอดชีวิตยังส่งยามีเงินใช้สบายใจได้เลยบางคน หัวหน้าๆ ทั้งนั้น

Nakata2009
11th December 2012, 10:02
มีพม่าด้วย ??

jeditrainer
11th December 2012, 10:13
แค่นี้อาชญากรในประเทศยังมีมากไม่พอเหรอครับให้ยกเลิกไป คุณรู้มั้ยฝรั่งนะมองประเทศไทยว่าเหมือนเมืองมาเฟียเลยนะ แบบตายได้ทุกเมื่อ(แบบในหนัง Hang Over2)
อีกอย่าง คุณลองคิดกลับกัน ถ้านักโทษคนนั้นฆ่าคนในครอบครัวหรือคนที่คุณรัก ผมว่าคุณคงไม่อยากให้เขามีชีวิตอยู่ต่อหรอกครับ เชื่อเถอะ คนบางคนนะสำนึกผิดได้ก็จริง
แต่ก็ยังมีบางคนที่ไม่คิดว่าตัวเองผิดสักนิดอยู่นะครับ การยกเลิกโทษประหารชีวิตเหมาะกับประเทศเล็ก ๆ รวย ๆ มากกว่า ทำไมเราจะต้องเสียภาษีเพื่อไปเลี้ยงนักโทษบางคนที่เลว
ผิดมนุษย์มนาด้วยละครับ ลองคิดดู เศรษฐกิจแย่ไม่พอหรือ ทรัพยากรในประเทศมากจนเหลือผลาญยังนั้นหรือ ที่จะปล่อยคนพวกนี้ไว้ ผลาญเงินคนในประเทศอย่างเรา ๆ นะครับ

golfbox
11th December 2012, 10:22
ผมเห็นด้วยอย่างสุดซึ้งเลยแหละ

redfoottttt
11th December 2012, 10:24
อยู่ไปก็รกคุกครับ ตายๆไปเหอะพวกทำเลวไม่คิด

philosopher
11th December 2012, 10:31
ตายเถอะครับ จะได้ไม่เป็นภาระของสังคม

RED DEVILL
11th December 2012, 10:34
ผมว่าพวก่ก่อคดีร้ายแรงประหารชีวิตเลยก็ดีนะอยู่ไปก็เปลืองข้าวคุกเปล่าๆ

tomatom5
11th December 2012, 10:41
ต้องมีคนแบบ เดอะ พันนิชเชอร์ ครับ

sertnalove
11th December 2012, 10:42
ผมว่าไม่ควรมีการประหารเลยครับ คุณคิดดูสิครับ ถ้าขาดคนพวกนี้ไป โลกมันก็สงบสุข น่าเบื่อ
ถ้าเกิดมีฆาตกรฆ่าคนแล้วหลุดออกจากคุกมา มันจะน่าตื่นเต้นแค่ไหน >_< ไม่น่าประหารหรอก น่ารักจังตาย

L4ST7T4ND
11th December 2012, 10:46
เอ้ะยังไง ประเทศที่ยกเลิกกฏหมายประหารชีวิตมีมากกว่า 150 ประเทศทั่วโลกแล้ว
สหรัฐ ฝรั่งเศษ รัสเซีย ญี่ปุ่น แคนาดา เกาหลีใต้ ส่วนใหญ่พวกนี้ประเทศเจริญๆหมดเค้าก็ยกเลิกกฏมหายประหารชีวิตกันไปนานแล้ว

มันยังไงล่ะนิ ผมว่ามองได้หลายมุมมองนะ :sweat

GtXl24o7l3c
11th December 2012, 10:54
ตอนแรกคิดว่าสมควรโดนนะครับ เพิ่อไม่ให้ไปฆ่าใครอีก แต่พอได้อ่านก็พบว่า

2) หลักฐานหลายหลักฐานจากประเทศที่ยกเลิกการประหารชีวิตในยุโรปบอกว่าการเลิกโทษประหารชีวิตไม่ได้ทำให้คดีฆาตกรรมเพิ่มขึ้นแต่อย่างใด

เอ๊ะ .....

1) การ ประหารชีวิตก็ไม่ได้ต่างอะไรกับการฆาตกรรมคนอย่างถูกกฏหมาย ความตายก็คือความตาย ดีไม่ดีผู้ที่ถูกตัดสินอาจจะถูกประหารชีวิตอย่างไม่โปร่งใส อีกอย่างคือผู้ที่ต้องเจ็บปวดสุดท้ายก็ไม่ใช่คนที่ตาย แต่เป็นญาติ ๆ ของคนที่ต้องตายมากกว่า อีกทั้งยังเป็นการสร้างความโกรธแค้นระหว่างผู้ที่เกี่ยวข้อง อาจก่อให้เกิดคดีต่าง ๆ ตามมาอีกมากมาย

อืม ๆ .....

มองได้หลายมุม

ผมว่าไม่ควรมีการประหารเลยครับ คุณคิดดูสิครับ ถ้าขาดคนพวกนี้ไป โลกมันก็สงบสุข น่าเบื่อ
ถ้าเกิดมีฆาตกรฆ่าคนแล้วหลุดออกจากคุกมา มันจะน่าตื่นเต้นแค่ไหน >_< ไม่น่าประหารหรอก น่ารักจังตาย

ท่านนี้โหดจัง o(>,,<)o

blacksmith12
11th December 2012, 10:55
ประหารนั่นแหละดีแล้ว พวกนี้หนักโลกลองนึกถึงคนที่ถูกพวกนี้ทำดูดิ

L4ST7T4ND
11th December 2012, 13:00
คนที่คิดว่าการประหารดีแล้วคือคนที่คิดง่ายๆครับ

!!Thank!!
11th December 2012, 13:54
.เห็นด้วย อยากให้ยกเลิกไปซะ
เอาคนพวกที่กำลังถูกประหาร เอาไปใช้เป็นคนงานทำอย่างอื่นไม่ดีกว่าหรอ แค่ฝึกๆ นิดๆหน่อยๆ คนพวกนี้ก็มีประโยชน์แล้ว

คิดอะไรคิดให้มันเยอะๆ คนไทยเอย
เห็นพวกมะกันป่าวอ่ะ เขาสร้างจากคนเลวๆออกมาเป็นคนดีๆ เยอะแยะ ไปหาอ่านดูซะ

piyanat602
11th December 2012, 14:20
มองโลกในแง้ดี ถ้าไม่ประหารชีวิตจับขังคุก 7 วันพอ ออกมาแล้วให้บรรจุข้าราชการกระทรวงต่างๆ เลยดีไมครับ

muchinw
11th December 2012, 14:26
เค้าทำเรา เราทำเค้า

เราก็ไม่ต่างอะไรไปจากเค้าหรอกครับ

Death_Backers
11th December 2012, 14:49
ผมเห็นด้วยกับการยกเลิกโทษประหารครับ อย่างน้อยมันก็จะทำให้พวกที่สู้จนตัวตายเพราะถ้าโดนจับก็โดนโทษประหารจะน้อยลง เจ้าหน้าที่ที่เข้าจับกุมก็ไม่ต้องเสี่ยงชีวิต

Prometheus
11th December 2012, 16:02
ปัจจุบันนี้ ผมเห็นด้วย เดี๋ยวนี้สังคมมันเสื่อมโทรม

DkTaP82
11th December 2012, 16:16
ผมอ่้านข่าว อาชญากรรมทุกวัน จันทร์-ศุกร์ ส่วนตัวแล้วควรจะมีการประหาญชีวิตนะครับ

เพราะเท่าที่ดูๆ มาทำผิดแล้วเข้าคุก ทำความดีในคุก ได้รับการลดโทษและปล่อยตัวมา ก็มาทำผิดซ้ำอีก

มีไม่กี่คนหรอกครับ ที่คิดได้ ทางที่ดีประชากรโลกมันก็เยอะแล้วนะครับ ใครผิดก็ว่าไปตามผิดเถอะ

พวกนี้ไม่หน้าอยู่ในสังคมเลย ถ้าเป็นไปได้ คนทำผิดฆ่าคนตายแค่ 1 คน ก็น่าจะถูกขังลืมให้ทรมาร

อดข้าวจนตาย ไม่ต้องเลี้ยงดูครับ เพราะก่อนทำก็ไม่คิด และหลังทำจะมีเวลาให้คิดกันทำไม

แค่เวลา 10-20 ปี ก็ไม่มีประโยชน์เลย ถ้าจะมีชีวิตอยู่ต่อไป พวกนี้ฆ่าคนแล้ว

อย่างน้อยก็ไม่ได้เกิดนานนับอสงไขยแล้วครับ...

Sittiphan
11th December 2012, 16:41
เห็นด้วยหรือไม่เกี่ยวกับการประหารชีวิต

ผม ได้เข้าไปอ่านกระทู้หลาย ๆ กระทู้จากหลาย ๆ เว็บแล้วผมรู้สึกว่าคนไทย(ในอินเทอร์เน็ตเท่าที่ผมเห็นจากเว็บเหล่านั้น) เป็นคนที่ดูเหมือนจะสุขุม มีศีลธรรม แต่พอมาถึงคราวจริง ๆ นี่อะไรก็จะเอาให้ตายไปหมด ไม่รู้ว่าจริง ๆ แล้วเรานั้นมีศีลธรรมหรือว่าโหดกันแน่ สับสนในตัวเองเหลือเกิน

ผมเคยเข้าไปอาสาทำงานกับ NGO หนึ่งชื่อ Amnesty International ที่สนับสนุนเรื่องสิทธิมนุษยชน (เป็นกิจกรรมที่โรงเรียนหลาย ๆ โรงเรียนมี) ผมเข้าใจว่าคนไทยหลาย ๆ คนนั้นมีอคติกับ NGO จริง ๆ แต่แท้จริงแล้วผมอยากบอกว่า NGO นั้น มีหลายชนิดมาก หลายจุดประสงค์มาก บางองค์กรนั้นตั้งขึ้นมาเพื่อเป็นตัวผลักดันให้ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งได้รับผล ประโยชน์ (มีมากเหลือเกินในประเทศไทย) ส่วน NGOs ดี ๆ นั้นก็มีเช่น PDA: Population and Community Development Association ของ คุณมีชัยที่เคยส่งเสริมเรื่องที่คนไทยมีอคติด้วยมานาน "ถุงยางอนามัย" จนนับว่าเป็นการประสบความสำเร็จครั้งยิ่งใหญ่ที่เห็นผลเป็นตัวเลขได้อย่าง ชัดเจน

ส่วนตัวแล้วผมเคยคิด ว่า "การตัดสินโทษประหารชีวิต" นั้นเป็นอะไรที่เหมาะสม ควรมีไว้อยู่ เพราะว่าในโลกเรามันมีหลาย ๆ คนจริง ๆ ที่มันอภิมหาเลวจนไม่ควรมีชีวิตอยู่ต่อ เช่น พวกฆ่าข่มขืน ฯลฯ หลาย ๆ คนก็อาจจะเห็นด้วยกับผมตรงจุดนี้ แต่ผมก็เริ่มเปลี่ยนไปถ้าเรามานั่งคิดดูดี ๆ
มาลองพิจารณาแบบแฟร์ ๆ ละกัน

สาเหตุที่เราควรจะมีโทษประหารชีวิตเพราะว่า

1) สังคม จะได้รับประโยชน์สูงสุด เพราะว่านี่เป็นการทำให้ไม่เกิดการฆาตกรรมในอนาคต เพราะว่าฆาตกรจะไม่มีชีวิตอยู่อีกแล้ว นอกจากนี้แล้วเป็นการเชือดไก่ให้ลิงดู เพราะว่าคนที่อาจจะเป็นฆาตกรในอนาคตต้องกลับมาคิดรอบสองว่าโทษมันหนักแค่ไหน

2) ผู้ที่สูญเสียควรได้รับความเท่าเทียมกันสูงสุด คือฆาตกรก็สมควรสูญเสียเช่นกัน

3) ถึง แม้ว่าการประหารชีวิตบางครั้งเกิดจากการตัดสินที่ผิดพลาดหรือการยัดหลักฐาน ฯลฯ แต่นี่เป็นเพียงส่วนน้อยเท่านั้น การสูญเสียของผู้บริสุทธิ์ทั้งหลายรวมกันแล้วอาจจะน้อยกว่าการฆาตกรรมที่อาจ จะเกิดขึ้นจากการไม่มีโทษประหารชีวิตในข้อแรก

ยังมีอีกหลากหลายเหตุผลครับ แต่ผมขอยกมาแค่นี้ ทีนี้เรามาดูอีกแง่ความคิดบ้าง อีกกลุ่มที่บอกว่าทำไมไม่ควรมีโทษประหารชีวิต

3) การประหารชีวิตเป็นการสร้างทัศนคติส่งเสริมการล้างแค้น

และยังมีเหตุผลอื่น ๆ อีกมากมายครับ
ส่วน ตัวแล้วผมเห็นว่าการยกเลิกโทษประหารชีวิตมันทำให้เกิดปัญหาหลาย ๆ อย่างตามมาอีกมากมาย เช่น การที่รัฐต้องจ่ายเงินเลี้ยงดูผู้ที่ควรจะถูกประหารไปแล้ว เนื่องจากต้องอยู่ในคุกตลอดชีวิตแทนการกำจัดออกไป
แต่ มาคิดในแง่ของศีลธรรมกับหลักฐานที่ประเทศต่าง ๆ ที่ยกเลิกการประหารชีวิตมีนั้นได้บ่งบอกว่าไม่จำเป็นต้องมีโทษประหารชีวิต ต่อไป ตรงนี้ผมเริ่มเห็นด้วยครับ ถ้าเรามาคิดในมุมมองของครอบครัวที่ต้องสูญเสียญาติจากการตัดสินที่ผิดพลาด ไม่ว่าจะเกิดจากการคอรัปชั่น ความขี้เกียจ หรืออะไรก็แล้วแต่นั้นเป็นอะไรที่มันยากที่จะลืมเหลือเกิน... จุดนี้เป็นจุดที่มีผลต่อผมมากที่สุด ไม่รู้เพราะว่าอะไร แต่ผมก็เห็นว่าการอ้างว่าให้ความแฟร์กับคนที่ตายโดยการต้องฆ่าอีกคนแล้วทำ ร้ายจิตใจญาติคนนั้นมันไม่ถูก...​ มันไม่ต่างอะไรกับการที่อเมริกาต้องบุกอัฟกานิสถานที่จากเหตุการณ์ 9/11 นั่นเลย

สุดท้ายนี้แล้วผมอยากทราบความคิดเห็นของทุก ๆ คนครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมที่น่าสนใจ

- ประเทศ ที่ยังมีโทษประหารชีวิต ได้แก่ สหรัฐอเมริกา จีน อินเดีย ซาอุดิเอเรเบีย ญี่ปุ่น เกาหลีเหนือ-ใต้ เวียดนาม มาเลเซีย อินโดนิเซีย สิงคโปร์ ทุกประเทศในเขตตะวันออกกลาง กลุ่มประเทศในทวีปแอฟริกาตะวันออกเฉียงเหนือ และ ประเทศไทยของเราครับ

- ประเทศ ที่เลิกโทษประหารชีวิตไม่ ว่าจะก่อคดีแบบไหนก็ตาม ได้แก่ แคนาดา สหภาพยุโรปทั้งหมด ตุรกี ซีเรีย กัมพูชา ออสเตรเลีย กลุ่มประเทศทวีปแอฟริกาตอนใต้ แมกซิโก ฟิลิปปินส์ ออสเตรเลีย อินโดนิเซีย ติมอร์เลสเต ฯลฯ

- ประเทศที่เลิกโทษประหารชีวิตยกเว้นกรณีพิเศษ​ เช่น ช่วงสงคราม ได้แก่ กลุ่มประเทศทวีปอเมริกาใต้ (เช่น บราซิล ชิลี ฯลฯ)

- ประเทศ ที่ยังไม่เลิกโทษแต่ไม่ได้ประหารชีวิตใครแล้ว เช่น กลุ่มประเทศในทวีปแอฟริกาตะวันตกเฉียงเหนือ (เช่น โมรอคโค ฯลฯ) พม่า (จริงหรือเนี่ย?) รัสเซีย มาดากาสกา และปาปัวนิวกินี

ที่มา http://www.oknation.net/blog/print.php?id=29463

อ้างอิงจาก postjung (http://board.postjung.com/645694.html) โพสท์โดย: Black Mesa (http://space.postjung.com/1332378.html)

ต้องถามผู้ที่ถูกกระทำ ว่าเขาคิดอย่างไร สมมุตืว่าเราหรือญาติพี่น้องเราถูกกระทำ เราคิดอย่างไร

10519898
11th December 2012, 16:51
อาจกล่าวสั้นๆให้ปถุชนโดยทั่วไปเข้าใจในที่นี้ว่า "ไม่มีอำนาจใด โดยไม่มีกฎหมาย"

O'z NEWBIE IN THE H.H.
11th December 2012, 17:35
เห็นด้วยครับ ประเทศไทยเรามีกฎที่อ่อนไปหน่อย พวกโจรก็เลยรอดครับ และ ตำรวจครับตำรวจประเทศเราก็รู้ๆครับส่วนดีๆก็มีนะ ไม่ได้หมายถึงตำรวจไม่ดีซะทั้งหมด ประเทศเราเส้นสายเยอะมากครับ ประเทศอื่นก็มี แต่น้อย ผมเคยสงสัยนะทำไมประเทศอื่นเค้าไม่ค่อยมีปัญหาทางงด้านนี้สักเท่าไร เพราะว่าเค้ามี " จิตสำนึก " ครับ ไม่เหมือนคนไทยบางคนนะครับ ทำผิดอะไร ตูไม่สนใจ ญาติตูใหญ่พี่ตูใหญ่ ไม่สนอะไรเลย อยากทำอะไรก็ทำ ไม่สนใจกรอบ,ขอบเขตของสังคม

Gokusen
11th December 2012, 18:11
เห็นด้วยปัจจุบันน่าจะออกกฏสมัยก่อนมาใช้บ้างน่ะคนเลวจะได้ลดลง

Malik310338
11th December 2012, 18:16
ตายเถอะคับ จะได้ไม่เป็นภาระของผู้อื่น

CodeMagane
11th December 2012, 18:18
ผมแนะนำให้ทรมานก่อนตาย