PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องเรียน รด.

kamonkom911
10th December 2012, 23:43
ตอนนี้ผมอายุ 15 แต่อยู่ กศน. ครับแต่อยากจะถามว่า เรียน รด. ที่ไหนได้หรือป่าวครับ

หรือว่าต้องสอบเข้า ม.ปลาย ปกติ เพื่อเรียนอย่างเดียว

GuardianLoneWolf
10th December 2012, 23:46
สาย อาชีพ ก็เรียน รด. ได้ครับผมก็ว่าจะเรียนอยู่

artidinw
11th December 2012, 00:51
สาย อาชีพ ก็เรียน รด. ได้ครับผมก็ว่าจะเรียนอยู่
กศน. ครับผม ไม่ใช่สายอาชีพ ซะทีเดี่ยว แต่เป็นประเด็ทนี้ขึ้นมาก็น่าสนอยู่นะครับ เรียน กศน. แล้วสามารถเรียน รด. ได้หรือไม่ ? น่าคิด ๆ

robinsonn
11th December 2012, 00:55
ผม ว่าตอนนี้ ยังไม่ มีการ ปรับ ระบบ อ่ะครับ
ตอนนี้ กำลัง พัฒนาอยู่ ผม ก็ จบ กศน. ม.ปลาย เทอมนี้ล่ะครับ

ballba
11th December 2012, 02:12
กศน. ไม่มีรด.ครับ

มีแต่ไว้เรียนตอน มหาลัย ได้ครับ เพราะถือว่า โรงเรียนเดิมตอน ม.ปลายไม่มีสิทธิ์ในการเรียน

ยกเว้นแต่ว่า โรงเรียนเดิมเรามี รด. แต่ไปเรียน ตอน มหาลัย ไม่ได้ แต่ถ้าต่อ ปี 4-5 ได้ หรือต่อปี 3 ได้

หรือเว้นช่วงไม่เกิน 2 ปี

ส่วนตัวผมเรียน กศน. อยู่่ ควบ ม.รามไปด้วย

เรื่องทหารผมไม่คิดมากเท่าไหร่ เพราะผมจะจบแล้วได้วุฒิ ว่าจะเข้าตำรวจไปเลย ถ้าอายุไม่เกิน 20

อีกทางนึงแบบรัด ก็ เรียน ปวสต่อ 1ปี ของกศน. ไปต่อ ป.ตรี ปี 3-4 จบ ป.ตรี ไปสมัครทหาร 6เดือนก็ดีครับ

ปีหน้า เงินเดือนทหารเกณฑ์ขึ้นแล้ว ผมแนะนำ ได้เงินดีครับแค่ 6เดือน ออกมา ออกรถซักคันได้เลย = =

ค่าแรงขั้นต่ำ อยู่ที่วันละ 300 แล้ว 5555 สบาย เงินเดือน เมาะหมื่นอ่ะ ทหารเกณฑ์

แต่สมัครต้องลง เลือกที่ดีๆด้วย แล้วจะฝึกไม่มาก ฝึกไม่กี่เดือน นอกนนั้น เข้าเวรเฉยๆ เล่นหมากฮอสกินเป็ปซี่ดูดยา รอรับเงิน

หรือถ้าคุณไม่อยากเกณฑ์ ไม่อยากเรียนรด. ไม่อยากยุ่งเรื่องทหาร

บริจาคเงินให้ ***ดี 25,000 บาท คือราคา ปลดทหารพื้นฐานตอนนี้ครับ = =

สายนี้คือพวกไม่อยากยุ่ง เรื่องทหาร เลย :sweat พูดง่ายๆคือไม่อยากทำอะไร รด. ไม่อยากเรียน เกณฑ์ไม่อยากไป อยากอิสระประมาณนั้น = =

kabukiput
11th December 2012, 02:14
ลองสอบถามเจ้าหน้าที่ ที่ศูนย์ใหญ่ดูก็ได้ครับว่าทำได้มั๊ย หรือไม่ก็บนเฟสบุ๊คของ รักษาดินแดนครับผม