PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [คำถาม] ชาว JKG มีวิธีอ่านหนังสือแบบไหน ที่สามารถจำได้ขึ้นใจในส่วนที่เราอ่านมั่งมั้ยครับ

Speedy-K.O.
11th December 2012, 17:33

เกี่ยวกับวิธีการอ่านหนังสือของผมนั้น ไม่ว่าจะเป็นเกี่ยวกับอ่านหนังสือเพื่อจำสิ่งที่ตนเองสนใจและให้จำ หรืออ่านหนังสือเพื่อใช้ในการสอบต่างๆนานา มักมีปัญหาหลักใหญ่ๆคือ อ่านแล้วพอถึงเวลาจะใช้ประโยชน์จากที่ได้อ่านมา แต่กลับดันลืมซะนี่ ให้ตายเถอะประจำเลยผมอ่ะ บางส่วนก็จำได้บ้างไม่ได้บ้าง ข้อเสียอยู่ตรงเนี้ยแหละครับ -*-

บางวันอ่านหนังสือถึงขนาดเพ่งแบบนี้ก็มี =___=

บางวันก็อ่านไปอ่านมาเผลอหลับซะได้ก็มี -*-

เอาล่ะ ผมขอเริ่มคำถามเลยล่ะกันนะครับ ชาว JKG มีวิธีอ่านหนังสือแบบไหน ที่สามารถจำได้ขึ้นใจในส่วนที่เราอ่านมั่งมั้ยครับ [ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ]

gap
11th December 2012, 17:37
ผมอ่านแบบนี้แหละครับ :o :o :o

manmon
11th December 2012, 17:40
ไม่รุ้เหมือนกันสิครับ แต่ คุณพ่อผม เขาอ่านหลายรอบมากอ่ะ แถมยังอัดเสียงตัวเองแล้ว ฟังก่อนนอนอีก เอาหูฟังใส่หูทุกวัน -*-

Reborn319
อ่านแล้วย่อเอาครับ แล้วไปเล่นเกม แล้วกลับมาอ่าน เล่นเกม อ่าน เล่นเกม อ่าน สุดท้ายยย ****ลืม ครับบบ 5555555 :o

ปล.ก็ที่ว่ามาละครับอ่านแล้วย่อออ แล้วพยายามคิดหาวิธีที่ทำให้เราจำง่ายขึ้นมาครับ แล้วจะจำได้เอง แต่ของผมมันจำได้ไม่นาน พอสอบเสร็จก็โดน delete ไปแบะ 555555 :o

natchapon665

เหมือนกันครับ หนังสือเรียนจะเป็นงี้ แต่ถ้าหนังสือตูนนะขยันอ่านมาก

nakiann123
11th December 2012, 17:41
ผมเปิดเพลงดังๆ

Azwrithz
11th December 2012, 17:44
ผมอ่านเเล้วก็จำภาพ หน้าๆนั้นเอา เวลาเรียนก็จำที่อาจารย์สอนเป็นวีดีโออะครับ พอจะสอบทีก็เห็นภาพ เห็นเหตุการณ์ที่จารยืเค้าสอน มันนึกง่ายดีนะ สำหรับผม จำทั้งภาพทั้งเสียงเงี้ย

boomman
11th December 2012, 17:47
ตอนแรกอ่าน เหมือนอ่านหนังสือทั่วไปครับ แล้ววกมาอ่านอีกรอบ หา จุด,สาระ,ข้อความสำคัญ นั้นๆ แล้ว ใช้ปากกาสี วงหรือเน้นครับ
แล้วก็ อ่านตรงที่เราเน้นนั้นครับ

ถ้าจะดีอีกหน่อยก็ ทำเป็น สรุปเป็นแบบ mindmap ครับ แยกออกกเป็นเรื่องๆข้อๆ จะช่วยเราจดจำได้มากขึ้นครับ (ใช้ปากกาหลายๆสีจะ ช่วยได้มากครับ)

jackiiez
11th December 2012, 17:49
มันอยู่ที่ว่าอ่านเอาไปทำอะไรครับ

อ่านเอาไปสอบ ก็ ท่องจำเอา จำหัวใจหลักๆ ของ คำตอบเอาไว้ ถ้าอยากเขียนเยอะๆก็ปรุงแต่งเองในห้องสอบครับ

อ่านเอาไปพรีเซ้นท์งาน ก็เช่นเดียวกัน

ในกรณีท่องจำขอเสนอ วิธีการ จดครับ ท่องไปจดไป เป็นการซ้อมเขียนไปในตัวว่าเราจำได้จริง

เขียนจนจำได้แหล่ะครับ ผมสอบทีนึงที่ มหาลัย เขียนสมุดหมดเป็นเล่มๆ ท่องมาสิบข้อ ปิดคำตอบแล้ว เขียน ลงไปในสมุด สิบข้อ เขียนหลายๆ รอบ

แล้วก็จำข้อใหม่อีก แล้วก็เขียนลงไปอีก สุดท้ายก็จบด้วยการ เขียนคำตอบของข้อสอบทั้งหมด ทุกข้อ ลงในหน้ากระดาษเปล่าๆ ตั้งแต่ข้อแรกยันข้อสุดท้ายของทั้งวิชาได้ โดยไม่ดูอะไรเลย

เทคนิคนี้ ใช้มา ได้คะแนน 20 เต็ม 30 เป็นอย่างต่ำเลยนะครับ (ที่พลาดไปเพราะ อาจารย์ส่วนมากชอบออกข้อสอบที่เราไม่ได่อ่านมา)

แต่ กรณีนี้ใช้ได้กับ วิชาที่รู้แนวข้อสอบนะครับ ไม่งั้นถ้าจะกว้านอ่านหนังสือทั้งเล่ม ตายหยังเขียดครับ

หัวใจหลักๆของการอ่านคือ อ่านแล้วเข้าใจครับ สมาธิก็สำคัญ ถ้า อ่านแล้วไม่เข้าใจแต่ต้องฝืนอ่านๆไป แบบนั้นเรียกว่าอ่านให้ผ่านๆตาครับ แปบเดียวหลับ

ถ้าเข้าใจแล้ว ยังไงก็จำได้ครับ ลองนึกถึงเวลาเราอ่านการ์ตูน เราอ่านเราจำได้เพราะเราชอบ เราเข้าใจ นั่นแหล่ะครับ สำคัญ

Mercury
11th December 2012, 17:51
อ่านไปเพลินๆอ่ะครับ อ่านจบแล้วก็อ่านวนซ้ำหลายๆรอบ ที่สำคัญคือต้องอ่านบ่อยๆครับแล้วมันจะจำได้เอง

exion1
11th December 2012, 17:53
วิธีของผม อ่าน..จนกว่าจะจำได้ ทำ..จนกว่าจะเข้าใจ

tanatorn
11th December 2012, 17:54
มหาลัยตอนผมสอบข้อสอบอัตนัย ที่อาจารย์ไม่ให้แนวข้อสอบมาเลย แล้วสรุปเนื้อหาในหนังสือที่เป็นหัวข้อประมาณ 30 กว่าหัวข้อภายในหัวข้อนั้นมีแยกย่อยต่อไปอีก ผมอาศัยคือก่อนสอบประมาณ 1 วัน ผมไล่จำแต่หัวข้อแล้วมาเรียบเรียงเขียนในกระดาษเป็น 10 รอบ พอจำได้แม่นแล้วก็มาไล่อ่านเนื้อหาภายในหัวข้อของอันนั้น แต่เนื้อหาในนั้นถ้าตั้งใจเรียนก็ไม่จำเป็นต้องอ่านเพราะเวลาอาจารย์สอนมันอยู่ในเวลาเรียนหมดแล้ว ผมเป็นคนประเภทที่ว่าถ้ามีหัวข้อมาให้ผมจะแถได้เก่งเขียนจนมันมือเลย บางวิชาสมุดไม่พอเขียนต้องขอสมุดเพิ่ม นึกอะไรได้ที่เรียนมาก็เขียนหมดอ่ะครับ

prilip555
11th December 2012, 17:55
ภาวนาขอพรพระเจ้าแล้วอ่านครับ:dance

Coolzazeed
11th December 2012, 18:03
อ่านช้าๆครับ อย่าักแต่ว่ารีบอ่านให้จบ แล้วจะได้เลิกอ่านแล้วไปทำอย่างอื่น
เพราะทุกคนที่ถูกบังคับให้อ่านหนังสือ (ไม่ว่าจะถูกพ่อแม่บังคับ หรืออ่านไปสอบ) จะไม่ชอบอ่าน และจะพยายามอ่านให้ไว จะได้จบไวๆ หลุดพ้นจากหนังสือไวๆ ใช่ไหมครับ
แต่ถ้าอ่านแบบนี้ ร้อยทั้งร้อย ไม่รู้เรื่องหรอกครับ
ต้องค่อยๆอ่านช้าๆ ทำความเข้าใจกับัน อันไหนไม่เข้าใจต้องกลับไปอ่านใหม่อีกรอบ หรือ2รอบ หรือจนกว่าจะเข้าใจนั่นล่ะครับ
แล้วพอเราอ่านหลายๆรอบเข้า มันก็จะซึมซับเข้าไปในสมองเอง ไม่ต้องจับบังคับยัดเลย
แล้วไม่ต้องไปบังคับหรือกำหนดเอานะครับว่า วันนี้จะต้องอ่านเท่านี้หน้า เท่านี้บท มันยากครับที่จะอ่านได้ตามที่กำหนด แล้วเข้าใจหมดทุกเรื่อง

ILoVePaNgYa
11th December 2012, 18:12
อ่านตอนเข้าห้องน้ำครับ มันจะจำได้ง่ายกว่านั่งอ่านธรรมดา

iPoweRx
11th December 2012, 18:16
ความถนัดของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันนะ บางคนวิธีนี้อาจจะดีที่สุด แต่สำหรับอีกคนอาจจะไม่ใช่ก็ได้

ก่อนอื่นเลยต้องค้นพบตัวเองก่อนว่าตัวเอง "ชอบศึกษาหาความรู้แบบไหน" และ "วิธีไหนที่คุณเบื่อน้อยที่สุด"
เช่น อ่านเยอะๆ ท่องจำ ฟังครูสอน ปฏิบัติซ้ำๆ จดแหลก ขีดเส้นใต้จนพรุน ท่องสูตร อ่านคนเดียว อ่านกับเพื่อน

อย่างเราชอบนั่งฟังชาวบ้าน (ไม่่เคยอ่านหนังสือจริงๆจังซักที... สอบติดได้ไงก็ไม่รู้) แล้วก็เอาไปสอนเพื่อน(เพื่อนเจือกเก่งกว่าเราอีก...)
และเวลาหาความรู้ ให้พยายามนึกถึงเหตุผล ทำไมมันถึงเป็นอย่างนั้น เพื่อจะได้เกิดการเชื่อมโยง (ประมาณว่าต้องจำได้ซักส่วนแหล่ะ)
บางครั้งก็เชื่อมโยงมั่วๆไปก็ได้ เอาแค่ให้เราจำได้ก็พอ แล้วก็คิดถึงมันบ่อยๆ ก็จะคุ้นชินกับมันไปเอง

ป.ล. อย่าเชื่อเรามาก ตั้งแต่เรียน ม.1-ม.6 อ่านหนังสือก่อนสอบแค่เดือนเดียว... ปัจจุบันเรียนมหาลัยก็ยังอ่านน้อยอยู่ดี (ฮาาาา)

Elotickz
11th December 2012, 18:20
มันเเล้วเเต่ หนังสือน๊าาา

หนังสือการ์ตูนหรือนิยาย ไม่ก้สารคดีอ่ะ ผมอ่านหนังสือเเบบนี้ก้พอจำได้เเต่ไม่ค่อยเยอะ
เเต่เป็นหนังสือเรียนนี่ อ่านผ่านๆไปก้พอยังไงก้ไม่รู้เรื่อง 55555555

bulakorn123
11th December 2012, 18:24
งดฟังเพลง งดพูดคุย ปิดโทรศัพท์มือถือ ทำกิจวัตรให้เรียบร้อย ทำการบ้านให้เสร็จ (บางครั้งผมก็ไม่อยากทำ) อ่านที่เงียบๆ

แล้วเวลาอ่านควรนั่งท่าที่สบายที่สุดสำหรับเรา :pleasantry

ท่านั่งสำหรับผมประมาณรูปแรกๆนะครับ

เคล็ดลับผมประมาณนี้ครับ

SoNy009
11th December 2012, 18:33
เทคนิคผมนะ ผมจะตั้งใจตอนเรียนให้มากๆหน่อย ฟังอาจารย์ ทำงานด้วยตนเอง ไม่ลอกใคร
พอถึงเวลาก่อนสอบ หนังสือจะไม่อ่านเยอะ จะผ่อนคลายๆ

อีกอย่างผมจะไม่ใช้การจำ แต่ผมจะให้ความเข้าใจ มากกว่า
เน้นจุดสำคัญ ให้ตัวเราใส่ใจที่อยากจะค้นหา มันจะจำได้เอง

dewnakub
12th December 2012, 00:15
แนะนำถ้าอ่านแล้วง่วง ให้ทำโจทย์ครับ จะหายง่วง และเวลาอ่านให้นึกภาพตามไปด้วย

Blackperl
12th December 2012, 02:41

ให้มันซึมเข้าสมองสินะ ฮ่าๆ

HOLOGRAM
12th December 2012, 02:45
เออ ถ้าประเภทหนังสือที่ชอบอ่านน่าเกี่ยวกับความรู้ทั่วไปนะ ก็อ่านแล้วนึกภาพตามครับ !!! เหมือนมันจะจำได้ดีกว่า

หรรษา
12th December 2012, 05:48
ของพมงายๆครับนั่งสมาทิแล้วตั่งจัยอ่านถาหัวข่อไหนจำไม่ใด้ผมจะอ่านช้ำ

mini_bank
12th December 2012, 06:51
อ่านเพื่อให้เข้าใจจะจำได้ตลอดไป มากกว่าอ่านเพื่อจำ สมัยผมเรียนมหาลัยอ่าน Textbook ภาษาอังกฤษทีล่อไปหลาย Chapter มากหลังๆเลยรู้ว่า หากมาเน้นอ่านเอาตอนก่อนสอบ เพื่อให้เราจำนั้นทำได้ค่อนข้างยาก ยิ่งหากต้องสอบหลายวิชาด้วยแล้ว มึนตายเลยครับ แต่ว่าแต่ละวิชามันจะมีวิธีจำคนละแบบกัน จำสูตรบ้าง จำเนื้อหาบ้าง จำ Definition บ้าง

หลักการคือ เราต้องอ่านให้เข้าใจ พอเข้าใจแล้วมันจะมี Trick Keyword ของมันอยู่ แต่ผมเองบอกตรงๆว่าก็ไม่สามารถรุ้เองหรอกครับ อาศัยไปเรียนพิเศษเอา พวก Tutor เค้าจะสอน Trick keyword ให้เรา ผมเรียนแล้วยังอึ้ง เฮ้ย ...คิดได้ไง อ่านโจทย์แค่ไม่กี่บรรทัดหากเจอ Keyword คำนี้ให้ใช้สูตรนี้เลย

ปล.หากท่านเรียน ม. เดียวกับผมจะรุ้ว่าเรียนพิเศษก็เพื่อต้องการที่จะรู้เจ้า Trick ในการจำพวกนี้นี่แหละ พวกวิชา MD Fin ACC Stat Micro macro Cor-Fin พวกนี้ยากจริงๆ ขนาดตั้งใจเรียนในห้องยังมึน ... คงมีไม่กี่ ม. ที่มีการเรียนพิเศษเหมือนตอน มัธยม ล่ะนะ -*-

thotsawat555
24th January 2013, 17:35
ของผมแปลกอะ

เรื่องเรียนจำไม่ค่อยติด

แต่ความรู้รอบตัวนี่ ดูครั้งเดียว เข้าสมองไม่ลืมเลือน

MilkyNaNa
24th January 2013, 17:38
ถ้ามีเวลาอ่านมากๆก็ค่อยๆแบ่งเวลาอ่านไปเรื่อยๆทุกๆวัน ก็จะจำได้เอง ในทางกลับกันถ้ามีเวลามาก แต่ไม่อ่านตั้งแต่ต้น มาอ่านเฉพาะใกล้จะหมดเวลาแล้ว(หรือใกล้สอบอะไรทำนองนี้)ก็จะจำไม่ได้หรอก

ShockFrighTzZ-
24th January 2013, 17:58
วิชาอะไรครับ ??

สำหรับผม วิชา คณิต วิทย์ นี้ผมเน้นอ่านให้เข้าใจมากกว่าที่จะไปท่องจำเพราะวิชาพวกนี้ถ้าเข้าใจจะลืมยากมากครับ

แต่ถ้าวิชาท่องจำ คุณควรจะมองหาสิ่งรอบข้างเป็นตัวช่วยในการจำ

** วิธีการจำของคนแต่ละคนแตกต่างกัน **

ถ้าจะให้ขึ้นใจจริงๆอ่านแม่มอยู่นั่นล่ะครับ 10 วันจะไม่ได้จริงๆหรือ ?

ลองดูครับ :)

qqweew
24th January 2013, 18:36
ของผมก็ใช้การสร้างภาพที่อ่านไปในหัวเอาครับให้เหมือนกับหนังสือเล่มนึง ก่อนนอนก็นึกซ้ำไปๆมาๆ พออยากใช้ให้ลองนั่งสมาธิดูครับ