PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Dota2 CM MODE จำเป็นหรือว่าต้อง..

L4ST7T4ND
11th December 2012, 20:02

จำเป็นด้วยหรอครับว่ามาเล่น CM มันต้องเล่นเป็นหมดทุกสาย
ผมมักบอกตอน BAN n PICK HERO ก่อนเลยว่า
I PLAY AGI HERO GOOD THAN INT OR STR
ผมก็จะได้รับคำตอบประมาณว่าให้ออกไปบ้าง หรือบอกประมาณว่า เล่นโหมดนี้ต้องเล่นเป็นทุกสาย

คือเอาจริงๆผมเล่นเป็นหมดทุกตัวเลยครับ
แต่ผมถูกกับ AGI และเล่น AGI ได้ดีที่สุด
ผมว่าไม่เห็นจำเป็นเลยนิ เพราะว่าในทีมๆนึง ก้จะมีตำแหน่งแต่ละตำแหน่งแก่ผู้เล่น
หลักก็เช่น PUSHER , CARRY , SUPPORT มันก็ต้องคนนึงรับหน้าที่ตรงนั้นอยู่แล้วจริงป่าว
ทั้งทีมจะมีแต่ NUKER ก็ไม่ใช่หรอก

ซึ่งบางทีผมจะเล่น CARRY เค้าก็ไม่ให้ผมเล่น ให้ผมมาเล่น STR เล่นไม่ดีก็โดนว่าอีก

อย่างไรก็ตาม ถ้าผมเข้าใจผิดเอง หรือ คนที่จะเล่น CM ต้องเล่นเก่งทุกสายทุกตัวนั้นผมก็ขออภัยในความกากเดนของผมครับ
// ขอบคุณครับ

Zerg
11th December 2012, 20:05
CM มันต้องมาเป็นทีมจริงๆอ่ะ มาต่างๆกันเเล้วมาเล่นร่วมกัน บางครั้งก็อยู่ยากอะนะ

zoulztealth
11th December 2012, 20:12
ก็เป็นทุกสายก็ดี เล่นเเครี่มีคนเล่นเยอะ บางทีเราก็โยกไปเล่นอย่างอื่นน่าจะดีกว่าเพื่อเติมเต็มทีม ปล.ถ้าอยากจะเล่น agi หาทีมเพื่อนๆกันเองเลยจะได้ไม่โดนบ่นง่ายดี 55+

nanohawk2
13th December 2012, 21:36
มันก็ไม่ไหวนะคับ ถ้าเจอคนเล่นไม่เป็นแล้วจะเล่นแต่ตัวเองเล่นเป็นอย่างเดียว เจอ Carry 4 คนแล้วคนสุดท้าย บอกว่าเล่น Carry เป็น เลยเลือก Carry อีก ก้ไม่ไหวนะคับ ส่วนมากเวลาเล่นผมเลยไม่เล่นคนเดียว เพราะ*****ชอบเลือก Carry มา 3 - 4 ตัว เอามาทำหอกอะไร ถ้าคนเล่นเป็นจริง ๆ เค้าก็รู้แล้วครับ ว่า Carry 2 ตัวก็ถือว่าเกินพอแล้ว เอาง่าย ๆ เลยนะคับ คุณลองไปดู พวก NAVI หรืออะไรก็ได้เขาแข่งกัน เขาเล่นตัวอะไรกัน พวกคุณดูได้เลย บางเกมแทบจะไม่มีตัวเลทด้วยซ้ำ

ปล.หมั่นสไ้ บางคนเลือกเพราะตัวเองอยากเล่น โดยไม่สนทีมเลยว่า มันมีหน้าที่นี้แล้ว

MarrySunnySnow
13th December 2012, 21:50
จริงน่ะ...บางคนเลือกฮีโร่ไม่ดูเลย เราว่าไม่จำเป็นต้องเล่นเป็นทุกตัวละมั้ง
... ส่วนมากเล่น CM แต่กับพวกเพื่อนๆ .. เพื่อนๆ มันรู้ดีเลยว่า เราเล่น Int ดีสุด ส่วนมาก เราจะเป็น คนสุดท้าย
เอา Int เป็นตัวแก้สุดท้าย :mad3

soulsave
13th December 2012, 21:54
555+ ถ้าเจอ กัปตันดีก็ดีไปแหละครับบบ

GAIA
13th December 2012, 21:58
สมมุตินะ ถ้าทีมตรงข้ามเป็นHero STR 4 ตัว INT 1 และทีมคุณเลือกพวก Pusher,Nuker,Support,Disablerมาแล้ว ขาดCarryและCapt.บังคับให้คุณเล่น OD คุณก็ต้องเล่นให้ได้ ต้องมีความเป็นทีมพอๆกับSD เลยทีเดียว

มันก็ไม่ไหวนะคับ ถ้าเจอคนเล่นไม่เป็นแล้วจะเล่นแต่ตัวเองเล่นเป็นอย่างเดียว เจอ Carry 4 คนแล้วคนสุดท้าย บอกว่าเล่น Carry เป็น เลยเลือก Carry อีก ก้ไม่ไหวนะคับ ส่วนมากเวลาเล่นผมเลยไม่เล่นคนเดียว เพราะ*****ชอบเลือก Carry มา 3 - 4 ตัว เอามาทำหอกอะไร ถ้าคนเล่นเป็นจริง ๆ เค้าก็รู้แล้วครับ ว่า Carry 2 ตัวก็ถือว่าเกินพอแล้ว เอาง่าย ๆ เลยนะคับ คุณลองไปดู พวก NAVI หรืออะไรก็ได้เขาแข่งกัน เขาเล่นตัวอะไรกัน พวกคุณดูได้เลย บางเกมแทบจะไม่มีตัวเลทด้วยซ้ำ

ปล.หมั่นสไ้ บางคนเลือกเพราะตัวเองอยากเล่น โดยไม่สนทีมเลยว่า มันมีหน้าที่นี้แล้ว

ตามที่เรปนี้บอกครับ Na'Vi ไม่มีCarry ก็มีให้เห็นบางครั้ง โดยDendiออกมาพูดว่า Late game คือช่วงเวลาที่ตัดสินได้ทั้งแพ้และชนะ พลาดครั้งเดียวคุณมีโอกาสแพ้ถึง60% แล้วจะเสี่ยงกับLate game ทำไมเมื่อคุณสามารถEnd ได้ตั้งแต่ 20นาทีแรก

iPoweRx
13th December 2012, 22:20
ไม่ได้หลอก นายจะไปเล่นสาย Agi ได้ไง (เพราะไอ้คนเลือกจะเล่น555+ แล้วมันก็ให้นายไปแทงค์ให้มัน)

colliinz
14th December 2012, 00:58
ถามว่าจำเป็นมั้ยต้องมี Hero ครบทุกสาย Str Agi Int ไม่จำเป็นครับขอบอกตามตรงว่าไม่ เพราะตัว Carry ก็ tank ทำหน้าที่ได้แทนไม่ต่างกัน ขนาด Navi เล่น 4 Int ยังวินแบบสิวๆ แต่ถามว่า Carry 4 ตัวทำไม่เลือกไม่คิด ผมก็ขอตอบตามตรงครับว่า บางเกมที่เราถูกบังคับเล่น แล้วมันไม่ Work มันก็ไม่ควรเหมือนกัน

ปล. เล่นตามที่ตัวเองชอบ + มีใจรัก Team (For team)หน่อย อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ
ปล.2 4 carry ก็ชนะเขาได้ครับ ถ้าเล่นเป็น และ Team work ดีพอ

nanohawk2
14th December 2012, 04:03
4 Carry มันมีโอกาสชนะคับ แค่ปัยหาคือ ไม่น้อยมาก จะให้โหดต้อง late ได้อย่างเดียว แถมยังต้องแย่งกันฟาร์ม แล้วอีกอย่างเป็นที่รู้กัน Carry มักจะไม่มี สกิลพร้อมรบเหมือนพวก Int หรือตัว Nuker หรือ Disable ทำให้โอกาสแพ้เร็ว มันสูงมากเกิน

ที่ผมรู้ว่า hard carry มี Void, Anti-Mage, Spectre, Lycanthrope, Naix จำไม่ได้ว่ามีอะไรอีก ทางเว็บหรั่งบอกประมาณนี้ มีตัวอื่นอีกแต่จำไม่ได้

GAIA
14th December 2012, 21:58
4 Carry มันมีโอกาสชนะคับ แค่ปัยหาคือ ไม่น้อยมาก จะให้โหดต้อง late ได้อย่างเดียว แถมยังต้องแย่งกันฟาร์ม แล้วอีกอย่างเป็นที่รู้กัน Carry มักจะไม่มี สกิลพร้อมรบเหมือนพวก Int หรือตัว Nuker หรือ Disable ทำให้โอกาสแพ้เร็ว มันสูงมากเกิน

ที่ผมรู้ว่า hard carry มี Void, Anti-Mage, Spectre, Lycanthrope, Naix จำไม่ได้ว่ามีอะไรอีก ทางเว็บหรั่งบอกประมาณนี้ มีตัวอื่นอีกแต่จำไม่ได้

Lycanthrope เกิดง่ายนะครับ 20นาทีกว่าผมเกิดแล้วนะ สำหรับผมHard carry ใน Dota 2จะมี สายSTRจะมี AlchemistกับTiny สายAGIจะมีAntiMage,Drow Ranger,Phantom Lancer,Lone Druid,Naga Siren,Spectre,Faceless Void,Weaver สายIntจะมี Invokerตัวเดียวที่ต้องขึ้นอยู่กับทีม

DeadCarnival
15th December 2012, 00:07
Dendi กล่าวไว้ว่า "ทำไมเราจะเป็นจะต้องมี Carry อยู่ในทีมด้วยถ้าเราสามารถจบเกมได้ภายใน 20 นาที"

ผมว่าก็เรื่องจริงแหละครับ :)

Innes
15th December 2012, 07:48
ผมว่าการเล่นCMเนี่ย แต่ละคนในทีมความจะเล่นเป็นอย่างน้อยๆซัก2ตำแหน่งนะ

lastcall
15th December 2012, 08:06
CM มันต้องมาเป็นทีมอะน่ะครับ เล่นกับคนอื่นผมว่าไม่ค่อยเวิร์ค เล่นกับเพื่อนยังพอด่ากันได้หนะครับ =0=

CM ไม่จำเป็นต้องสมดุลทีมก็ได้นะ Carry Team, Support Team, Ganger Team มันก็ได้นะ ผมก็เล่นกับเพื่อนก็เล่น Carry Team บ่อย