PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไงดีครับ ผมลงWindow 7 32bit ไปแล้ว

seagamer
11th December 2012, 21:04
สเปคคอมผม intel i5 2500k 3.30GHz. Ram 8gb GTX560ti

มันต้องเป็น 64 bit ใช้ไหมครับ T^T ผมอยากรู้วิธีลงวินโดว์ใหม่อ่ะครับ ขอลิ้งค์ด้วยนะครับ

หรือมีใครวิธีแก้ไหมครับ

Gokusen
11th December 2012, 21:10
ก็เหมือนลงwindows ทั่วไปและครับต่างกันแค่bit แค่นั้นเอง:sweatจ.ข.ก.ท ถามแปลกๆเนอะไปหาตัว64bit มาลงใหม่สิครับ format ไดว์ C และลงใหม่ไง มันจะได้ใช้แรมได้เต็มที่

malware007
12th December 2012, 11:50
ก็เหมือนลงwindows ทั่วไปและครับต่างกันแค่bit แค่นั้นเอง:sweatจ.ข.ก.ท ถามแปลกๆเนอะไปหาตัว64bit มาลงใหม่สิครับ format ไดว์ C และลงใหม่ไง มันจะได้ใช้แรมได้เต็มที่

ใช่แล้ว ถ้าไม่อยากลง win ใหม่ก็ ถอดแรมออกสิครับ ง่ายๆๆๆ

speaknase
12th December 2012, 16:17
จิงๆลงวินโดว์ผมว่าง่ายพอๆกับลงโปรแกรม เลยนะครับ .. ยิ่งวินโดว์ 7 เนี้ย ลงง่ายมากๆครับ ส่วนลิงค์นี้ วิธีการลงครับ

http://www.itithai.com/article-tips/windows/120-how-to-install-windows7.html

Gokusen
12th December 2012, 16:56
จิงๆลงวินโดว์ผมว่าง่ายพอๆกับลงโปรแกรม เลยนะครับ .. ยิ่งวินโดว์ 7 เนี้ย ลงง่ายมากๆครับ ส่วนลิงค์นี้ วิธีการลงครับ

http://www.itithai.com/article-tips/windows/120-how-to-install-windows7.html

ใช่ครับใครลงwindows ไม่เป็นด้วยตัวเองนี่แถวบ้านผมเรียกว่าขายคอมทิ้งเหอะ:o ลองเองแล้วจะรุ้ว่ามันง่ายมากๆครับตะก่อนผมก็คิดว่าลงxp 7 ยากเรียกช่างมาลง เสียค่าโง่ไป300บาท เลยมาลงเองครั้งแรกเลยรุ้ว่ามันง่าย กว่าคุณ เดินไปหยิบช้อนอีกน่ะ:sweat

มันไม่มีไรมากแค่ ไปปรับbios เปลี่ยนเป็นบูตจากDVD แทนHDD ไส่แผ่น รีเครื่อง จนถึงหน้า pass a key ไรนี่ล่ะกดenter และกดF12 ย้ำ เข้าสุ่หน้าติดตั้งก็เลือกเวลาเป็นthai นอกนั้นUS หมด เลือก costom เลือดไดว์C advance เลือกformat และกดnext ลงไปเลยก่อนลงปิดเน็ตด้วยน่ะ รอๆๆๆๆๆๆมันจะรีเครื่องก็รอๆๆๆๆๆ ไส่ชื่อคอมเรา(ตั้งเองเลย) ใส่password (ใส่ก็ได้แล้วแต่คอมเราเอง) พอถึงหน้าไส่คีย์ไห้กดnextผ่านไปเลย(เพราะเราต้องใช้ตัวแอฟทีปทำไห้เป็นของแท้) พอถึงหน้าที่มีสีเขียว2อัน1แดง ให้เลือกอันสีแดงครับ พอถึงหน้าเชื่อต่อnetwork (เลือกHOME หรืออัน3ก็ได้แล้วแต่) แล้วรอๆๆๆจนบูตเข้าหน้าdektop แค่เนี่ยเองครับยากตรงไหน ผมอธิบายแบบไม่มีรูปประกอบยังได้เลยน่ะเซฟภาพในสมองหมดแล้วครับ:p:sweat

แอฟทีปแล้วไปตรวจสอบในเว็บMicrosoft ถ้ามันขึ้นว่าคุณได้รับสิทธิของแท้ ก็สามารถอัพเดทwindows ได้ตามปกติเลยครับไม่เกิดผลเสียเพราะมันแท้แล้วครับ

mhooza
12th December 2012, 17:01
เรารู้นายแกล้งใช่มั้ย จ.ข.ก.ท

retroriankidskids
12th December 2012, 17:04
ลง window ง่ายมากครับ ลองศึกษาดู

champ2526
12th December 2012, 20:17
แรม 8 GB ต้องลง 64 bit นั่นแหละครับเพราะ 32 bit จะใช้แรมได้แค่ 3 GB+ ไม่ถึง 4GB แน่นอนครับ

yousellgun
18th December 2012, 15:53
เล่น 2500k แต่ลงวินไม่เป็น มันซักยังไงๆนะเนี่ย ^^

จขกท. ลองหัดลงวินเองเลยครับ จะได้ไม่ต้องไปเสียเงินให้ช่างบ่อยๆ

อีกอย่างอาจจะเป็นช่องทางหากินก็ได้ 100-200 ก็คิดกันไป

ORZGFXz
18th December 2012, 17:10
ลง Windows ง่ายๆครับ แค่ตั้งใน Bios ให้บูต CD แล้วจากนั้นก็ลงปกติ ส่วนที่ท่านบอกว่าต้องเป็น 64Bit เพราะแรม 8GB จริงๆบน 32Bit สามารถปลดล๊อคให้เกิน 4GB ได้นะครับ ตามนี้เลยครับ ใช้โปรแกรม Ram Fix เอา http://www.vmodtech.com/main/article/windows7-32bit-memory-3gb-4gb-128gb/all/1/

ORZGFXz
18th December 2012, 21:07
แนะนำอย่าเสียงเลยครับวิธีนี้ถึงมองเห็น 4 gb มันก็ใช้ได้เต็มที่แค่ 3 gb อยุ่ดีครับเผลอบูตไม่เข้าwindows อีก ผมเห้นคนลองแล้วเกิดปัญหาทุกคนครับ ต้องมานั่งลงตัว64bit แทน วิธีนี้ไม่work ครับแนะนำ ram 4 gb ขึ้นไปลง64bit แท้ๆจะดีกว่าทำแบบนี้น่ะครับผมแค่บอกเป็นทางลัดเผื่อ จขกท. เขาไมอยากลงใหม่แค่นั้นเอง แล้วคุณบอกอย่างนี้ทำไมผมทำได้ แล้วได้ผลออกมาปกติทุกอย่างล่ะครับ คุณลองหรือยังครับ?

CrYzTeX
19th December 2012, 03:04
แนะนำให้ใช้[ไม่ต้องลองแต่ใช้เลย] RAM_FIX ครับ เห็นผลเหมือน 64BIT แต่มันไม่ได้เปลี่ยนเป็น 64BIT

ใช้แล้วไม่มีผลข้างเคียงแน่นอนครับ Review เขามีให้อ่านเยอะแยะ จะกลัวอะไร ...

shadowrealms
19th December 2012, 09:33
ลงใหม่ครับบ .. ถ้าไม่ลงใหม่ก็ถอดแถมออก .. ไม่ยากเลยน้ะ .. ลองศึกษาดูสิครับ ทำได้แน่นอน .. ผมลงวินโดร์เป็นตั้งแต่อยู่ป.4 แล้วว

Super_Man
19th December 2012, 09:38
ลงใหม่ง่ายนิดเดียว

savsavkoh
19th December 2012, 09:45
ใช่ครับใครลงwindows ไม่เป็นด้วยตัวเองนี่แถวบ้านผมเรียกว่าขายคอมทิ้งเหอะ:o ลองเองแล้วจะรุ้ว่ามันง่ายมากๆครับตะก่อนผมก็คิดว่าลงxp 7 ยากเรียกช่างมาลง เสียค่าโง่ไป300บาท เลยมาลงเองครั้งแรกเลยรุ้ว่ามันง่าย กว่าคุณ เดินไปหยิบช้อนอีกน่ะ:sweat

มันไม่มีไรมากแค่ ไปปรับbios เปลี่ยนเป็นบูตจากDVD แทนHDD ไส่แผ่น รีเครื่อง จนถึงหน้า pass a key ไรนี่ล่ะกดenter และกดF12 ย้ำ เข้าสุ่หน้าติดตั้งก็เลือกเวลาเป็นthai นอกนั้นUS หมด เลือก costom เลือดไดว์C advance เลือกformat และกดnext ลงไปเลยก่อนลงปิดเน็ตด้วยน่ะ รอๆๆๆๆๆๆมันจะรีเครื่องก็รอๆๆๆๆๆ ไส่ชื่อคอมเรา(ตั้งเองเลย) ใส่password (ใส่ก็ได้แล้วแต่คอมเราเอง) พอถึงหน้าไส่คีย์ไห้กดnextผ่านไปเลย(เพราะเราต้องใช้ตัวแอฟทีปทำไห้เป็นของแท้) พอถึงหน้าที่มีสีเขียว2อัน1แดง ให้เลือกอันสีแดงครับ พอถึงหน้าเชื่อต่อnetwork (เลือกHOME หรืออัน3ก็ได้แล้วแต่) แล้วรอๆๆๆจนบูตเข้าหน้าdektop แค่เนี่ยเองครับยากตรงไหน ผมอธิบายแบบไม่มีรูปประกอบยังได้เลยน่ะเซฟภาพในสมองหมดแล้วครับ:p:sweat

แอฟทีปแล้วไปตรวจสอบในเว็บMicrosoft ถ้ามันขึ้นว่าคุณได้รับสิทธิของแท้ ก็สามารถอัพเดทwindows ได้ตามปกติเลยครับไม่เกิดผลเสียเพราะมันแท้แล้วครับ
ปัญหานึงของการลงวินโดว์ คือ ไม่กล้าลง กลัว......

แต่ถ้าลอง ลงเองแล้ว จะพบว่า

เอ้อ..ตู เสียตังครั้งละ 300 ไปเท่าไรแล้วเนี่ย....

Tonkhung
20th December 2012, 22:33
แนะนำให้ใช้[ไม่ต้องลองแต่ใช้เลย] RAM_FIX ครับ เห็นผลเหมือน 64BIT แต่มันไม่ได้เปลี่ยนเป็น 64BIT

ใช้แล้วไม่มีผลข้างเคียงแน่นอนครับ Review เขามีให้อ่านเยอะแยะ จะกลัวอะไร ...

เห็นด้วยกับท่านนี้ครับ ผมก็เคยใช้ Ram Fix มาก่อน ไม่มีผลข้างเคียงหรือปัญหาใดๆเลยนะครับ 4 GB ลื่นปื๊ดเลย