PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามเรื่องโรค หอบ ครับ

Shizuku
11th December 2012, 23:46
ขอบอกก่อนว่าตอนเด็กๆ ผมเคยเป็นหอบ ถึงขั้นต้องใช้เครื่องช่วยหายใจมาก่อน
แล้ว ณ ปัจจุบันผมยังมีอาการเช่น
1. เหนื่อยง่าย (ขึ้นบันได แค่ 2-3 ชั้นก็หอบแล้ว ยิ่งถ้ายกของที่มีน้ำหนักด้วย แค่ชั้นเดียวก็แทบจอดแล้วครับ = =)
2. หายใจบางครั้งยังมีเสียงหวีดอยู่
3. เวลาไม่สบาย ไอ จาม บางครั้งจะแน่นหน้าอก (ถึงกับเจ็บร้าวๆ เลยก็มี)

ดังนั้น ผมเลยคิดว่าจะไปตรวจที่โรงพยาบาล แต่ !?!
ผมไม่ทราบว่าต้องไปแผนกไหน อะไร ยังไง คือไม่เคยไปตรวจโรคอะไรแบบนี้เลย
เพราะฉะนั้นผมขอวานผู้รู้ - คนที่เคยไปตรวจช่วยประมาณเรื่องค่าใช้จ่ายและให้คำแนะนำที่ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เข้าโรงบาลไหนก็ได้ครับ บอกอาการเขาไปและพยาบาลจะจัดไปแผนกและหมอที่เชี่ยวชาญด้านนี้เองครับ

ไม่แน่อาจให้เอ็กเรย์นะครับ ผมเคยโดนตอนนั้นหอบขึ้น ต้องสูดที่ช่วยหายใจด้วย สบายมาก

พึ่งรู้ว่าโลกเราอากาศมันมลพิษอากาศบริสุทธิ์มันเป็นเช่นนี้เอง ขอให้หายไวๆนะครับผม :thank

ปล.อ่ามีอาการแบบไหน ลองเปิดดูครับ เวลาหายใจหน้าอกยุบลงไปรึป่าว อันนี้ผมไ่ม่แน่ใจนะครับ แม่เคยบอก แต่นานมากแล้วครับ

ถ้าไม่อยากเป็นก็หมั่นออกกำลังกายครับ อาจเป็นการเดินก่อนก็ได้ครับ แล้วค่อยขึ้นบรรได หลังจากนั้นวิ่งครับ ไม่ต้องหักโหม ช่วบได้เยอะเลย

หน้าอกยุบนี้ เป็นตอนเด็กๆ ครับ
ณ ปัจจุบัน ไม่มีอาการหน้าอกยุบแล้ว

ผมอยากทราบราคามากกว่า กลัวไปแล้วเงินไม่พอ เสียค่ารถฟรี = =

jovkinm4
11th December 2012, 23:51
ผมก็เคยเป็นครับ ตอนเด็กๆ ต้องใช้เครื่องช่วยหายใจ เข้าโรงพยาบาลทีเป็นอาทิตย์ เเต่เดี๋ยวนี้หายเเล้ว ออกกำลังกายบ่อยๆ(เเต่อย่าหักโหม)
ไปเเล้วมันจะมีแผนกคัดเเยกผู้ป่วยอยู่นะครับ หรือเรียกว่าอะไรไม่รู้ เเต่ไปถามพยาบาล หมอ หรือเจ้าหน้าที่จะง่ายกว่าครับ ถามๆเลยไม่ต้องอายครับเขาจะบอก
เรื่องตังผมไม่รู้นะ เเม่ผมเป็นครูเลยเบิกได้ เเต่ถ้าไปโรงพยาบาลรัฐก็ทำบัตรทองครับ 30 บาท เเนะนำไปตอนเช้าๆเด้อ ส่วนมากหมอเฉพาะทางจะอยู่ตอนเช้ากัน ขอให้หายไวๆครับ

Phromrat
12th December 2012, 21:57
เข้าโรงบาลไหนก็ได้ครับ บอกอาการเขาไปและพยาบาลจะจัดไปแผนกและหมอที่เชี่ยวชาญด้านนี้เองครับ

ไม่แน่อาจให้เอ็กเรย์นะครับ ผมเคยโดนตอนนั้นหอบขึ้น ต้องสูดที่ช่วยหายใจด้วย สบายมาก

พึ่งรู้ว่าโลกเราอากาศมันมลพิษอากาศบริสุทธิ์มันเป็นเช่นนี้เอง ขอให้หายไวๆนะครับผม :thank

ปล.อ่ามีอาการแบบไหน ลองเปิดดูครับ เวลาหายใจหน้าอกยุบลงไปรึป่าว อันนี้ผมไ่ม่แน่ใจนะครับ แม่เคยบอก แต่นานมากแล้วครับ

ถ้าไม่อยากเป็นก็หมั่นออกกำลังกายครับ อาจเป็นการเดินก่อนก็ได้ครับ แล้วค่อยขึ้นบรรได หลังจากนั้นวิ่งครับ ไม่ต้องหักโหม ช่วบได้เยอะเลย