PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รบกวนด้วยครับ จนปัญญากับปัญหา Display Driver Stop Responding

Gokusen
12th December 2012, 11:18
http://topicstock-tech.pantip.com/tech/hardware/topicstock/2012/03/HP3057289/HP3057289-1.jpg

ลองลดไดวเวอร์ ลงมาเป็น 11.5-11.1 ก็ไม่หายอ่ะครับเกิดจากอะไรครับอาการตามกระทุ้ด้านล่างเลยครับ

http://webcache.googleusercontent.com/search?q=cache:EmfIZnOJSHUJ:topicstock-tech.pantip.com/tech/hardware/topicstock/2012/03/HP3057289/HP3057289.html+RAm+driver+stop&cd=6&hl=th&ct=clnk&gl=th

headshot deluxe
12th December 2012, 12:14
amd มีปัญหากับ driver มาช้านานครับ ลดรุ่นไม่ค่อยหายหรอกครับ ต้องรอรุ่นใหม่ๆ หรือระหว่างรอก็ลองลง windows ใหม่ไปก่อน
เมื่อก่อนสมัยใช้ 5750 ผมก็เป็นบ่อย แต่พอย้ายค่ายมาใช้ nvidia ไม่เจอปัญหาอีกเลย

vongola89
12th December 2012, 12:44
^ ท่านครับ ค่ายเขียวก็เป็นหนะครับ ลองลบไดรเวอร์การ์ดตรง Device Manager ออกรีเครื่องแล้วลองลงใหม่ดูครับ ผมเคยทำแล้วหาย ไม่รู้ว่าท่านจะหายเหมือนกันหรือปล่าว แต่ลองดูก็ไม่เสียหายอะไรครับ

Gokusen
12th December 2012, 12:53
amd มีปัญหากับ driver มาช้านานครับ ลดรุ่นไม่ค่อยหายหรอกครับ ต้องรอรุ่นใหม่ๆ หรือระหว่างรอก็ลองลง windows ใหม่ไปก่อน
เมื่อก่อนสมัยใช้ 5750 ผมก็เป็นบ่อย แต่พอย้ายค่ายมาใช้ nvidia ไม่เจอปัญหาอีกเลย

อ่าใช้ครับ!!!!!ก่อนหน้านี้ผมใช้ค่าย Nividia ไม่เคยเจอาการนี้เลยครับจะลงไดวเวอรืเก่า+ใหม่ยังไงก็ไม่มีอาการนี้ไห้เห็นครับ เล่นเกมกระตุกแค่ไหนก็ไม่เกิดครับ แต่พอผมย้ายมาเล่นAMD ตั้งแต่วันแรกปัญหานี้ก็เกิดขึ้นทันทีครับ เป็นเฉพาะเวลาเล่นเกมทั้งนั้นเลยปัญหาโลกแตกจริงๆ

1 ลองลงwindows 7 ใหม่ ปกติใช้Untimate 64bit ลองลงใหม่ก็เป็น คราวนี้ลองย้ายไปเป็นตัว Professional 64bit อาการก็ยังเกิดขึ้นเหมือนเดิมตอนเล่นเกม

2 เปลี่ยนVGA ผมลองเอาตัวAMD ตัวอื่นเช่น HD 6670 มาใส่แทน 6790 มันก็ยังเป็นอยุ่ครับ แต่ลองกับเครื่องน้องมันดันไม่เป็น (ป.ล WIN น้อง XP ครับไม่ใช่7) ผมเลยงงว่าทำไมเครื่องผมเป็นเครื่องอื่นๆดันไม่เป็น แปลกแหะ!!!!!

3 ลงไดวเวอร์ใหม่ ทั้งใหม่เก่า ปี2012 2011 2010 ก็ยังเป็นอยุ่ ใช้Driver sweeper ลบออกและใช้ตัวติดตั้งไดวเวอร์AMD Unistall ออก แล้วรีเครื่องลงใหม่อาการเดิมก็ยังเกิดขึ้น:sweat

ตอนนี้ผมสงสัยว่าเป็นที่ PSU หรือป่าวแต่ผมใช้มาได้ไม่ถึง1ปีน่ะ ใช้Riadmax 730W ไม่น่าจะเกี่ยวน่ะครับ ส่วนRAM ผมไม่รุ้ว่าปัญหานี้มาจากRAM หรือป่าวผมไส่ 4gb 1 ตัวครับ และข้อสุดท้ายผมสันนิฐานว่า ความร้อนหรือป่าวแต่ผมวัดดูแล้ว มันก็ปกติน่ะครับ ประมาน40-60 ปัญหาโลกแตกจริงๆตั้งแต่ย้ายมาเล่นAMD เล่นNividia ไม่เคยเจออาการแบบนี้เลยน่ะครับ

^ ท่านครับ ค่ายเขียวก็เป็นหนะครับ ลองลบไดรเวอร์การ์ดตรง Device Manager ออกรีเครื่องแล้วลองลงใหม่ดูครับ ผมเคยทำแล้วหาย ไม่รู้ว่าท่านจะหายเหมือนกันหรือปล่าว แต่ลองดูก็ไม่เสียหายอะไรครับ

ส่วนตรงนี้ผมยังไม่ได้ลองครับคาดว่าทำแล้วน่าจะเกิดขึ้นเหมือนเดิมเหอๆ:sweat สงสัยต้องหันไปง้อ Nividia ให้กลับคืนมาซะแล้วมั่งครับ เพราะปัญหามันเกิดตั้งแต่ผมย้ายมาเล่น AMD 6790 ตั้งแต่ใส่กาจจอครั้งแรกเลย แต่ผมฝืนทนเล่น!!!!!เพราะรุ้ว่าหาวิธีแก้ไม่ได้แล้วครับ ต้องย้ายค่ายสถานเดียวฮือๆๆๆ

EviLBlacK03
12th December 2012, 13:00
Nivdia ก็เป็นนะครับเท่าที่รู้ก็เครื่องผมเนี่ยแหละ นานๆทีเป็นผมเลยไม่ค้อยสนใจเท่าไหร่

XIII
12th December 2012, 13:02
ตอนผมซื้อ 560 ti ของ gig มาแรก เล่นแบทเทิลฟิว3 ก็เป็น จนผมเข้าไปในเว็บ ผู้ผลิต โหลดไรมาใส่จำไม่ได้ละ-.- ตอนนี้ก็เล่นได้ปกติ น่าจะมีตัวแก้ในเว็บผู้ผลิตนะครับ

Gokusen
12th December 2012, 13:03
Nivdia ก็เป็นนะครับเท่าที่รู้ก็เครื่องผมเนี่ยแหละ นานๆทีเป็นผมเลยไม่ค้อยสนใจเท่าไหร่

เรื่องความร้อนหรือป่าวครับมีส่วนมั้ยตรงนี้เพราะไล่จุดหลักๆสำคัญๆหมดแล้วไม่หายครับ ถ้าเกิดจากความร้อนจริงๆแก้ยังไงครับ

หมายเหตุ~ นอกจากเอาพัดลมจ่อเปิดเบอร์ 3 ตั้งเป่าไว้ มีวิธีไหนอีกมั้ยครับที่ช่วยได้ ไม่รุ้ว่าใช่ความร้อนมั้ย:confused: สันนิฐานไว้2 ข้อครับ RAM+ความร้อน

EviLBlacK03
12th December 2012, 13:19
เรื่องความร้อนหรือป่าวครับมีส่วนมั้ยตรงนี้เพราะไล่จุดหลักๆสำคัญๆหมดแล้วไม่หายครับ ถ้าเกิดจากความร้อนจริงๆแก้ยังไงครับ

หมายเหตุ~ นอกจากเอาพัดลมจ่อเปิดเบอร์ 3 ตั้งเป่าไว้ มีวิธีไหนอีกมั้ยครับที่ช่วยได้ ไม่รุ้ว่าใช่ความร้อนมั้ย:confused: สันนิฐานไว้2 ข้อครับ RAM+ความร้อน

ถ้าเป็นความร้อนผมไม่ค้อยแน่ใจเท่าไหร่ ผมลองเล่นมันติดต่อกันนานๆและก็ ทดสอบคะแนนกับโปรแกรม 3DMark 11 ที่การ์ดจอจะทำงานหนักสุดๆก็ยังไม่เห็นผลว่าจะเป็นเลยอะครับ แต่อาการนี้ที่ผมบอกว่าเป็นคืออยู่ๆก็เด้งมาแบบดู youtube อยู่บ้างไรงี้ ผมว่าน่าจะเป็นกับไดร์เวอร์มากกว่า
ปล.อาการนี้สำหรับผมไม่ค้อยแรงเท่าไหร่มันเด้งขึ้นมาเฉยๆและก็เหมือนเดิม

merisa
12th December 2012, 13:29
เป็นเรื่องปกติ มันจะทำงานตอนที่เรียกใช้เท่านั้น เช่น ผมใช้ Lenovo Y470P i7 ATI 7690M 2G DDR3 เปิดใช้ ATI อย่างเดียว Mode ปกติ มันจะวิ่งแค่ Core Clock 100 กับ Mem 150 แต่ถ้าเล่นเกม 900 กับ 1200 พับจอเกมทิ้งไว้แล้วมาเล่น Facebook นานเกินกว่า 30 นาที ตัว VGA จะกลับ มา 100 กับ 150 สักพักก็จะขึ้นแบบ น้องนี้แหละ มันเป็น Hybird VGA ทำงานตาม Process ที่ใช้งาน น้องไม่ต้องตกใจ มันไม่ได้เสียหรือกาก Nvdia ก็เป็น เช่นเดียวกัน ทางแก้ก็ เปิดใช้งาน ถ้า ATI ก็ เปิดเต็มระบบ OverDrive Nvdia เปิดใช้ Nvdia อยางเดียวไม่เอา CPU ปรับตรง Nvdia Contral Center

Gokusen
12th December 2012, 13:29
ถ้าเป็นความร้อนผมไม่ค้อยแน่ใจเท่าไหร่ ผมลองเล่นมันติดต่อกันนานๆและก็ ทดสอบคะแนนกับโปรแกรม 3DMark 11 ที่การ์ดจอจะทำงานหนักสุดๆก็ยังไม่เห็นผลว่าจะเป็นเลยอะครับ แต่อาการนี้ที่ผมบอกว่าเป็นคืออยู่ๆก็เด้งมาแบบดู youtube อยู่บ้างไรงี้ ผมว่าน่าจะเป็นกับไดร์เวอร์มากกว่า
ปล.อาการนี้สำหรับผมไม่ค้อยแรงเท่าไหร่มันเด้งขึ้นมาเฉยๆและก็เหมือนเดิม

ผมก็เด้งและกลับมาอยุ่หน้าจอเดิมครับ บางทีก็เป้นบางทีก็ไม่เป็นครับผมล่ะงงมาก บางทีเป็นบางทีไม่เป็น วนอยุ่แบบเนี่ยครับ แล้วแต่เวลาที่จะเป็นอ่ะ:sweat

merisa
12th December 2012, 13:31
ถ้าลำคาน ก็เอา Nvdia GT640 2G DDR 3 ไปใช้ หมดปัญหา

Gokusen
12th December 2012, 13:33
เป็นเรื่องปกติ มันจะทำงานตอนที่เรียกใช้เท่านั้น เช่น ผมใช้ Lenovo Y470P i7 ATI 7690M 2G DDR3 เปิดใช้ ATI อย่างเดียว Mode ปกติ มันจะวิ่งแค่ Core Clock 100 กับ Mem 150 แต่ถ้าเล่นเกม 900 กับ 1200 พับจอเกมทิ้งไว้แล้วมาเล่น Facebook นานเกินกว่า 30 นาที ตัว VGA จะกลับ มา 100 กับ 150 สักพักก็จะขึ้นแบบ น้องนี้แหละ มันเป็น Hybird VGA ทำงานตาม Process ที่ใช้งาน น้องไม่ต้องตกใจ มันไม่ได้เสียหรือกาก Nvdia ก็เป็น เช่นเดียวกัน ทางแก้ก็ เปิดใช้งาน ถ้า ATI ก็ เปิดเต็มระบบ OverDrive Nvdia เปิดใช้ Nvdia อยางเดียวไม่เอา CPU ปรับตรง Nvdia Contral Center

เปิดยังไงครับ AMD อ่ะรบกวนหน่อยน่ะครับทนมานานล่ะสาเหตุนี้:sweat

merisa
12th December 2012, 13:36
http://assets.overclock.net.s3.amazonaws.com/1/1a/1a429ca5_vbattach78258.jpeg

merisa
12th December 2012, 13:37
ลืมถาม CPU อะไร Core i หรือ AMD

Gokusen
12th December 2012, 13:41
ลืมถาม CPU อะไร Core i หรือ AMD

AMD phenom iiX4 2.70 ghz ครับ

ว่าแต่ทำไมของผมไม่เหมือนตามรูปท่านอ่ะครับมันเป็นตัวนี้อ่ะ

merisa
12th December 2012, 13:45
ลง Driver ที่มันให้มาลองดูก่อน แล้ว ถ้านานๆเป็นที ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าบ่อย ก็ Update Driver ล่าสุดลองดู ลงพวก C++ Visual C++ DriectX ล่าสุด หรือ ปิด VGA Onboard ดู

merisa
12th December 2012, 13:46
AMD phenom iiX4 2.70 ghz ครับ

ว่าแต่ทำไมของผมไม่เหมือนตามรูปท่านอ่ะครับมันเป็นตัวนี้อ่ะ

ท่าน Update Driver มาป่าว ถ้า Update มันน่าจะมีนะ OverDrive

Gokusen
12th December 2012, 13:46
ลง Driver ที่มันให้มาลองดูก่อน แล้ว ถ้านานๆเป็นที ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าบ่อย ก็ Update Driver ล่าสุดลองดู ลงพวก C++ Visual C++ DriectX ล่าสุด หรือ ปิด VGA Onboard ดู

http://assets.overclock.net.s3.amazonaws.com/1/1a/1a429ca5_vbattach78258.jpeg

ไดวเวอรืเวอรืชั่นไหนอ่าครับขอลิ้งทีได้มั้ยครับ รูปผมไม่เหมือนกับท่านเลยอ่ะครับ

ลองเทส 3Dmark06 ก็ค้างและขึ้นdriver amd stop working เหมือนเดิมครับ

merisa
12th December 2012, 14:40
http://support.amd.com/us/gpudownload/Pages/index.aspx เลือกเอาเลย