PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [โหวตและถก]พระเจ้าตากสินมหาราช มิได้สวรรคตเพราะถูกประหาร

black jack sdppd
12th December 2012, 14:48
เป็นเรื่องที่ขัดข้องใจกันมานาน
เรื่องพระเจ้าตากสินมหาราชผมจึงอยากรู้ว่า
ท่านคิดยังไงกับเรื่องนี้

พระเจ้าตากสินมหาราช

พระมหากษัตริย์ วีรบุรุษนักรบ ผู้กอบกู้เมืองไทย
ที่ตอนนั้นแตกเป็นเสี่ยงๆ ให้กลับมารวมเป็นหนึ่ง

ในเวลาต่อมาท่านถูกตัดสินประหารชีวิต
เนื่องด้วยสติไม่สมประกอบ
แต่ทว่าในความโศกเศร้าเหล่านั้น ความจริงเรื่องนี้จะเป็นจริงหรือไม่

พระเจ้าตากสินมหาราช มิได้สวรรคตเพราะถูกประหาร

นายทองด้วง หรือ สมเด็จเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึก หรือ พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราช
เป็นผู้สำเร็จโทษพระเจ้าตากสินเนื่องจากเห็นว่าพระเจ้าตากสินมีพระสติวิปราส
แต่หลายคนคงเคยได้ยินมาแล้วว่า

มีการสลับตัวนักโทษ อย่างมีการวางแผนไว้ก่อนแล้วระหว่างพระเจ้าตากสินมหาราชและสมเด็จเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึก

ซึ่งท่านได้หนีไปบรรพชาที่วัดในนครศรีธรรมราช

สาเหตุ

ในขณะสงครามพระเจ้าตากไม่มีเงินเลย
เงินซึ่งต้องเอามาเลี้ยงดูทหารและเรื่องต่างๆ
ท่านจึงไปยืมเงินจากจีนมา แล้วสัญญาว่าจะคืน
ถ้าท่านยังมีชีวิตอยู่
อีกสาเหตุก็คือท่านต้องการสืบราชวงศ์ต่อไป
ซึ่งทีจริงแล้วท่านมีสายเลือดพระเจ้าอโศกมหาราชเลยทีเดียว
เหตุนี้ท่านจึงให้มีการสำเร็จโทษต่างๆ เพื่อละหนี้ของจีนซึ่งเยอะมากๆ
และเป็นการให้ รัชกาลที่1ของเรา
ได้สืบราชวงศ์ รัตนโกสินทร์ด้วย

เอาไปฟังให้รักชาตินะครับ อย่ามัวแต่ว่าประเทศไทยไม่ดีอย่างนู้นอย่างนี้
ขอให้ชาวไทยศรัทธาในประเทศไทยต่อไป อย่าให้เลือดบรรพบุรุษ
ต้องตกไปอย่างไร้ค่าเลย

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=TOFUVuMBXZ8

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=RJekwb4tfaY

มาร่วมโหวตและถกกันนะครับ
ส่วนเรื่องภาษาถ้าผิดพลาดต้องขออภัยจริงๆ
แต่ก็อ่านชิวๆนะครับอย่าคิดมาก
ฮ่าฮ่าฮ่า

sertnalove
12th December 2012, 14:53
เชื่อใครไม่ได้ซักคน เพราะมันไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์จริงๆ

CanDiiZ
12th December 2012, 14:55
ไม่ว่าจะเป็นสาเหตุใด แต่มันก็ทำให้เรามีประเทศอยู่กันจนทุกวันนี้

เลิกแบ่งสีแบ่งฝ่ายกันสักทีเถอะครับ :stop

nusisnusza
12th December 2012, 14:55
ขอบคุณครับบ. ฟังเพลงแล้วคึกเลย ฮ่าๆๆๆ

BaCk To NaTuRe
12th December 2012, 16:02
ผมฟังจากเทปของหลวงพ่อจรัญ อ่ะครับ ท่านบอกว่า คนที่โดนท่อนจันทร์ทุบคือคนหน้าเหมือนครับ
ส่วนพระยาตากก็เสด็จออกบวช

philosopher
12th December 2012, 16:08
แพะงั้นรึ...

newvisions
12th December 2012, 16:09
สาเหตุอื่น พอฟังขึ้น แต่ มีสายเลือดพระเจ้าอโศกมหาราช อันนี้ไม่น่าเชื่อถือเลย

sudteerukpla
12th December 2012, 16:10
เชื่อใครไม่ได้ซักคน เพราะมันไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์จริงๆ

นายคิดเหมือนเรา เป๊ะเลย จริงไม่จริงไม่มีใครรู้หรอก

black jack sdppd
12th December 2012, 16:12
สาเหตุอื่น พอฟังขึ้น แต่ มีสายเลือดพระเจ้าอโศกมหาราช อันนี้ไม่น่าเชื่อถือเลย

ผมไม่ทราบครับ ผมไปอ่านมาอีกที
เป็นหนังสือที่พระเขียนน่ะครับ
แต่ผมจำไม่ได้ จึงจำหลักฐานที่จะเอามาอ้างอิงไม่ได้
ต้องขออภัยเป็นอย่างสูงครับ
ฮ่าฮ่าฮ่า

arachimi
12th December 2012, 16:16
คุก คุก คุก

boomttc
12th December 2012, 16:19
ตามที่เจ้าของกระทู้บอกน่ะถูกแล้วครับ ผมเรียนกฏหมายมา อาจารย์เค้าเล่าถึงเหตุผลแบบเดียวกับที่เจ้าของกระทู้บอกเลย

360mins
12th December 2012, 16:23
ตกลงหนีหนี้ประมาณนี้เหรอครับ -*-

gintoki
12th December 2012, 16:26
เออ.....อึ้งเลยแฮะ ไม่รู้ว่าจะมีใครขุดเรื่องแบบนี้มาถกกันได้ .....!!!!

_SaBasTaiN_
12th December 2012, 16:33
ควาจริงเป็นสิ่งไม่ตายครับเเต่หลายคนตายเพราะความจริง ถึงความจริงจะเป็นเช่นไรเเต่ผมก็นับถือท่านมากครับ:rose

gamespore
12th December 2012, 16:58
ใครอยากรู้คงต้องไปยืม ไทม์แมชชีน ของโดเรมอน .....

jamankell
12th December 2012, 17:07
อยากรู้ต้องใช้ Animus ไปดู ^^

ILoVePaNgYa
12th December 2012, 17:54
บ้างก็ว่าท่านได้หนีไปอยู่ที่เมืองนครศรีธรรมราช และในเวลาต่อมาก็ได้กลายเป็นต้นตระกูลของนามสกุล ณ นคร.....

เรื่องแบบนี้นาๆจิตตังครับ

ประวัติศาสตร์มันสนุกตรงนี้แหละ ตรงที่ไม่มีใครรู้เรื่องราวที่แท้จริง เพราะไม่มีใครเกิดทัน เลยต้องว่ากันตามหลักฐานที่พบ

เท่าที่รู้มานะครับ ตามประวัติศาสตร์จริงๆ ท่านโดนยิง ที่พม่า และศพก็ถูกเผาที่พม่าเลย ไม่ได้นำพระศพกลับบ้านนะครับ น่าเศร้ามาก นี่ฟังจากพระที่บวชแล้วเคยไปปฏิบัติธรรมที่พม่ามานะครับ แต่คนไทยรุ่นหลังแต่งเรื่องปลอบใจตัวเอง(นิสัยคนไทยไงครับ) หินอิฐที่รองพระศพ(หมายถึงเมรุ) ก็ยังมีอยู่ ซึ่นพระท่านนี้ก็นำกลับมาส่วนหนึ่ง ตอนนี้มีที่วัดป่าดาราพิรมณ์ จ.เชียงใหม่ ครับ

มาอีกเวอร์ชั่นนึงแล้ว^^

kanguro
12th December 2012, 18:00
เท่าที่รู้มานะครับ ตามประวัติศาสตร์จริงๆ ท่านโดนยิง ที่พม่า และศพก็ถูกเผาที่พม่าเลย ไม่ได้นำพระศพกลับบ้านนะครับ น่าเศร้ามาก นี่ฟังจากพระที่บวชแล้วเคยไปปฏิบัติธรรมที่พม่ามานะครับ แต่คนไทยรุ่นหลังแต่งเรื่องปลอบใจตัวเอง(นิสัยคนไทยไงครับ) หินอิฐที่รองพระศพ(หมายถึงเมรุ) ก็ยังมีอยู่ ซึ่นพระท่านนี้ก็นำกลับมาส่วนหนึ่ง ตอนนี้มีที่วัดป่าดาราพิรมณ์ จ.เชียงใหม่ ครับ

newvisions
12th December 2012, 18:05

ถูกยิงหลังจากกู้เอกราชได้ หรือยังกู้ไม่ได้ครับ

อันนี้ความรู้ใหม่ พึ่งเคยได้ยินนี่แหละ

BoonTew
12th December 2012, 19:13
ข้อเท็จจริงเป็นยังไงไม่รู้ มีเรื่องเล่ามาหลายทาง ทั้งจดหมายเหตุ ที่เล่าต่อๆกันมา จับต้นชนปลายไม่ถูก เมื่อกี้ไปค้นเจอเว็บนี้เข้าพอดี เนื้อหาใกล้เคียงกับที่ผมเคยอ่านเจอในหนังสือ

http://www.showthep.com/show-214947

ปล.เป็นเรื่องละเอียดอ่อนและเป็นข้อสันนิษฐานเท่านั้น อ่านและวิเคราะห์อย่างมีสตินะครับ

varn12345
12th December 2012, 20:14
เท่าที่รู้ๆมานะครับ
พระเจ้าตากสินรบจนสติไปหมดแล้ว รบแบบไม่ได้หยุดเลย
พอหมดสงครามก็แบบชอบเอาทหารตัวเองมาลงโทษ
รัชกาลที่ 1 เลย ประหารครับ

sakolsak
12th December 2012, 21:43
งงจัง จะเชื่อใครดี -.-? (ความรู้ใหม่)

!!Thank!!
12th December 2012, 21:48
ไม่เชื่ออะไรดีที่สุด

royser
12th December 2012, 21:51
ผู้ที่ชนะและได้อำนาจเท่านั้นล่ะที่จะเขียนประวัติศาสตร์ได้

Gokusen
12th December 2012, 21:57
ไม่ว่าสาเหตุอันใดท่านคือวีรบุรุษในตำนานของชาวไทยและในดวงใจของแผ่นดินไทยตลอดมา

sattawat1979
12th December 2012, 22:06
เรื่องของอดีต ผ่านมาแล้ว ถ้าไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ก็คงยากจะสรุปนะครับ มันผ่านไปแล้วก็ปล่อยให้มันผ่านไปเถอะครับ

สิ่งที่เราอ่านกันมาก็ถือว่าอ่าน นิยายปรัมปรา ก็แล้วกันครับ อ่านเอาเพลินๆ

ถึงคุณจะเชื่อหรือไม่ มันก็ไม่ได้ทำให้โลกนี้เปลี่ยนแปลงอะไร โลกก็ยังคงหมุนไปข้างหน้าเช่นเดิม

ทุกวันนี้ผมคิดแต่เรื่องทำมาหากิน การงาน การเงิน คิดว่าจะทำปัจจุบันให้มันดีขึ้นยังไง คิดเท่านี้แหละ แหะๆ ^ ^''

ปล. ความจริงของประวัติศาสตร์นี้ มันอาจจะเหนือความคาดหมายของทุกคนเลยก็ได้นะ อิอิ

goblin2536
12th December 2012, 22:15
เหมือนเขาว่า พระเจ้าตากไปบวช ต่างที่ ต่าง เรื่องเล่าครับ

ปล.
ศาลพระเจ้าตาก มาเที่ยว มากราบไหว้ได้นะครับ

จ.ตาก เลย เที่ยวเสร็จไปชมน้ำตกที่สวยที่สุด ใน ประเทศไทย/อันดับ 7 ของโลก ได้จ้า น้ำตกทีลอซู / เขื่อนคอนกรีตที่ใหญืที่สุดในประเทศไทย เขื่อน ภูมิพล แวะมา ๆ

โปรโมท จังหวัด ตัวเองซะหน่อย

oatzahahaha
12th December 2012, 22:21
ไปบวชที่เมืองนครศรีธรรมราชครับ มีในประวัติศาสตร์เมืองนครศรีธรรมราช

chanwitpop
13th December 2012, 09:46
อันนี้อีกอันที่ตอนใต้ของจีน

http://1.bp.blogspot.com/-mgIEauaPS6U/TZ15MMo13uI/AAAAAAAALCE/v0jEOCVzTFI/s1600/4

https://sites.google.com/site/thinnuanewsonline/taksin-mharach

Zidane
13th December 2012, 09:59
คุก คุก คุก
อำนาจไม่เข้าใครออกใคร ผมก็รู้แบบที่ จขกท เอามาให้อ่านนี่แหละ
แต่ประหารหรือหนีได้อันนี้ไม่รู้ หนีจากใครหว่า?

reconnang
13th December 2012, 10:16
ผมถามกลับ ตอนเรียนถ้ามีข้อสอบที่ถามว่า พระเจ้าตากสินมหาราช สวรรคต สาเหตุอะไร ถามหน่อยใครจะต่างจาก สำเร็จโทษด้วยท่อนจัน ??? ตอบต่างกว่านี้ก็คือ 0 คะแนนแน่นอน

neospoobsa
13th December 2012, 10:29
ขอบคุณ ข่าวมากครับ

dojo123753951
16th December 2012, 18:22
เรื่องพวกนี้ขอบอกเลยไม่มีใครถูกผิดหรอกครับ อยู่พม่าก็บอกอีกอย่าง ไทยก็บอกอีกอย่าง ต่างฝ่ายต่างได้ผลดีเสียอยู่แล้ว

ผมว่าถ้าจะสืบค้นจริงๆควรดูจดมหายเหตุของชาวต่างชาติ(ฝรั่ง) มากที่สุดครับ เพราะเค้าไม่มีผลได้เสียในประวัติศาสตร์ระหว่างชาติ

เขียนขึ้นตามเหตุการณ์บ้านเมืองที่ตนได้เข้ามาสำรวจแค่นั้นเอง

ปล.เรื่องแบบนี้อย่าเอามาถกประเด็นกันจะดีกว่า เพราะมันโยงถึงปฐมกษัตริย์ และราชวงศ์ครับ อดีตผ่านไปแล้ว:(

Dongsang
16th December 2012, 22:50
มั่นใจว่า อีกไม่นานความจริงทุกอย่างก้คงจะเปิดเผยหมดแหละครับ
ไม่ happy ending โลกสวยแน่นอน ประวัติศาสตร์จีนเป็นตัวอย่างได้ดี