PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : น่าสงสาร! เหมียวฮีโร่ถูกคนใจยักษ์ตัดขา เพียงเพราะขโมยปลา

John Marston
12th December 2012, 17:32
น่าสงสาร! เหมียวฮีโร่ถูกคนใจยักษ์ตัดขา เพียงเพราะขโมยปลา

http://img.kapook.com/u/fontip/Pet/548235_10151002332936580_138127802_n.jpg

หลายคนคงรู้สึกไม่ต่างกันว่า เจ้าแมวเหมียวตาดำ ๆ ทั้งหลายเป็นสัตว์ที่น่าสงสาร และบางครั้งก็ไม่ควรถือสาอะไร แต่ถึงจะเป็นอย่างนั้น ข่าวคราวการทำร้ายแมวก็ยังคงมีให้เห็นได้บ่อย ๆ และล่าสุด ก็มีเหตุการณ์สะเทือนใจคนรักแมวเกิดขึ้นอีกครั้ง เมื่อองค์กรช่วยเหลือสัตว์แห่งรัฐแอริโซนาของสหรัฐฯ ได้เปิดเผยเรื่องราวสุดน่าสงสารของเจ้าฮีโร่ แมวเหมียวพิการขาหน้า ที่หากใครได้รู้ว่าสาเหตุของความพิการของมันนั้นมาจากไหน คงรู้สึกสลดใจไม่แพ้กัน

เรื่องราวของเจ้าฮีโร่ตัวนี้ ถูกเปิดเผยขึ้นตั้งแต่เดือนกันยายนที่ผ่านมา บนหน้าเพจขององค์กรช่วยเหลือสัตว์แห่งรัฐแอริโซนาของสหรัฐฯ ก่อนจะถูกแชร์ต่อไปตามหน้าเฟซบุ๊กของคนทั่วโลก โดยมีเพียงภาพของเจ้าแมวสีขาวขาหน้ากุดตัวหนึ่ง กำลังเลียหน้าชายคนหนึ่ง คำอธิบายระบุเพียงสั้น ๆ ว่า "นี่คือเจ้าฮีโร่ ขาหน้าทั้งสองข้างของมันถูกคนขายปลาใจร้ายตัดขาด เพียงเพราะว่ามันไปขโมยปลาของคนขายปลาเท่านั้น" ซึ่งนับว่าเป็นข้อความที่สะเทือนใจคนรักสัตว์เป็นอย่างมาก

อย่างไรก็ดี ถึงแม้ว่าขาที่ขาดไปของมันจะทำให้เห็นถึงความโหดร้ายทารุณของคนบางคนได้อย่างไม่ต้องอธิบายอะไรมาก แต่ก็นับว่าเป็นเรื่องดีที่โลกใบนี้ก็ยังคงมีคนใจดีและรักสัตว์ดังเช่นชายในภาพ ที่เลี้ยงดูและให้ความรักเจ้าแมวพิการตัวนี้อย่างดีเลยทีเดียว

โหดร้ายมาก!!!!!!!!

เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม
ขอขอบคุณภาพประกอบจาก เฟซบุ๊ก Animal Advocates of Arizona (https://www.facebook.com/photo.php?fbid=10151002332936580&set=a.143315841579.126009.128295256579&type=1&ref=nf)

BoomSuperNoob
12th December 2012, 17:35
ผมคนเลี้ยงแมว

เห็นแบบนี้แล้วพูดอะไรไม่ออก

คงไม่รู้ว่าแมวขาดขามันลำบากขนาดไหน

จะกระโดด จะวิ่ง จะทำอะไรแทบจะไม่ได้เลย

Fuzzy
12th December 2012, 17:35
ผมว่าควรโดนอย่างอื่นนะที่ไปโขมยปลา แต่ไม่ควรโดนตัดขาขนาดนี้

gap
12th December 2012, 17:36
คนทำมันช่างโหดร้ายมากๆ :(

ILoVePaNgYa
12th December 2012, 17:57
สงสัยคนขายปลาคงเป็นทายาทของฮัมมูราบี (ตาต่อตา ฟันต่อฟัน)

Gokusen
12th December 2012, 18:09
มันก็เกินไปน่ะแค่แมวหมา เป็นผมแค่ปลา1ตัว ไก่1ไม้ ให้แมวหมามันไปเถอะ ลองนึกถึงตอนเราอดอยากไม่มีกิน หรือคนจนๆแร่ร่อนตามข้างถนนบ้างไม่คิดสงสารเค้าหรอบางคนเค้าไม่มีกิน ยังต้องเก็บขยะขายเลย กะแค่สัตว์ขอปลา ไก่ กินแค่นี้ถึงต้องทำถึงขนาดนี้เลยหรอ ลองนึกถึงใจเค้าใจเราดู ถ้าเกิดคนเราหิวจนแสบใส้ไม่มีเงิน แร่ร่อนข้างทาง ก็ไม่ต่างจากสัตว์หรอกครับต้องขโมยเค้ากินเช่นกัน ยอมเจ็บตัว เหมือนสัตว์

ปลาคุณซื้อมาตัวล่ะ 1000000 หรอเห็นแมวขโมยถึงได้ตัดขามันขนาดนี้เห้อออออ สังคมมนุษย์นี่เนอะ:rtfm ต้องให้อดอยากเร่ร่อนตามข้างทางเงินสักบาทก็ไม่มีถึงจะรุ้สำนึก ต้องรอวันนั้นมาถึง

cableneo
12th December 2012, 18:13
แมวผมโดนรถเหยียบขาเละต้องตัดขาทิ้งผมร้องไห้ตั้ง 3 วัน แนะ และพาบ้านดันถูกคนใจบุญ ไปเลี้ยงอีก ตอนนั้นแมวผมผอมมากเพราะมันกินอะไรไม่ได้เลยมันเจ็บแผลมาก คนใจบุญเห็นเลยเก็บไปเลี้ยง กว่าจะได้คืนผมรอตั้ง 1 เดือน

SinSu
12th December 2012, 18:17
แมวชื่อ hero

ผมงงตั้งนาน

graphicphoto
12th December 2012, 18:20
น่าฉงฉาน T_T
ผมเป็นคนที่รักแมวมากๆครับ ตอนที่ผมอยู่ตจว.ผมเลี้ยงแมวไว้2ตัว แล้วมันก็มีแมวจรจัดมาจากไหนไม่รู้เพียบเลยครับ รวมทั้งหมดประมาณ 10 ตัวครับ มันทำให้ผมรักแมวมากๆเพราะวันๆเห็นแต่แมว แล้วพอผมย้ายเข้ากทม.ก็ยังมีแมวจรจัดมาอีกหละครับ มาทุกวันตัวเดิม 1 ตัวครับ มาขออาหารกิน ผมรักแมวมากๆครับ:blush

[Never]
12th December 2012, 19:01
แมวชื่อ hero

ผมงงตั้งนาน

also ... นั่งงงตั้งนานมันฮีโร่ยังไงโดนตัดขาเพราะโขมยปลา...พยายามอ่านแล้วอ่านอีกมันโขมยปลาไปให้ลูกให้ใครรึเปล่านะ

Wanatsawin
12th December 2012, 19:11
กรรมใครก่อ กรรมนั้นย่อมคืนสนองหละ

ปล. ผมรักแมวมากๆเลย เห็นแบบนี้แล้วสงสาร

Mcarmy
12th December 2012, 19:39
รู้ไหมว่าขา 4 ข้างของแมวของ แมวสำคัญขนาดไหน
เพื่อนของผมบอกว่า Idol หรือผู้ที่ทำให้เพื่อนผมเล่น Freeruning หรือ parkour ก็มาจากแมวนี่ล่ะ และ
มีแมวเร่ร่อนตัวนึงที่มันอาศัยอยู่แถวลานฝึกของกลุ่มเพื่อนผมมันบอกว่า นี่ล่ะหนึ่งกำลังใจของมันที่ทำให้มันมาฝึกทุกวันแม้กระทั่งคนเดียว
โกรธคือโง่โมโหคือบ้า ดังที่ได้เห็นแล้ว ว่าความโกรธกับความโมโหโทสะ มันเปลี่ยนจิตใจให้เป็นปิศาจไปเลย

sattawat1979
12th December 2012, 22:31
จะเอาอะไรกับสัตว์เดียรัจฉาน มันไม่รู้ผิดชอบชั่วดีอยู่แล้ว แมวมันก็ขโมยปลามากินเพื่อความอยู่รอดของมัน มันก็ทำตามวิสัยของสัตว์อยู่แล้ว ไม่เห็นแปลกอะไร

แต่คนนี่มันสูงกว่าสัตว์ ควรจะรู้ว่าอะไรถูก อะไรผิด อะไรบุญ อะไรบาป การที่บรรลุโทสะทำอะไรไม่คิดให้ดีก่อน ก็นับว่าเป็นคนที่ ''เลวทราม'' จริงๆ

ถ้ามันรู้ว่าอะไรควร ไม่ควร มันก็คงไม่เกิดมาเป็นแมวหรอกครับ เราเป็นคน มีทุกอย่างเหนือกว่าแมวทุกอย่าง ก็น่าจะมีเมตตากรุณากับมันบ้างนะครับ

ปลาก็แบ่งให้มันกินซะบ้างจะเป็นไรไป อย่าขี้งกนักเลยคนเรา