PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากได้คำแนะนำการ combo เกม devil may cry 4 ขอร้องล่ะ

maxluxwoo
12th December 2012, 20:16
ตามข้างบนเลย อยากทำเป็นมากกกกกกกกกกกกก

artssm
12th December 2012, 20:18
ผมว่ามันไม่มีไรยากเลยนะ ภาค 4 อะ มีให้ดูในเกมส์อีกตั้งหากว่ากดยังไง เพียงแค่คุณอัพสกิลมันให้ได้ก็พอ ที่เหลือก็ง่ายละ

Gokusen
12th December 2012, 20:37
แล้วแต่การกดครับว่าคุณจะเล่นมันยังไงเกมทุกเกมcombo อยุ่ที่การกดและเทคนิคแต่ล่ะคนครับ ถ้าบอกไปแล้วกดปุ่มตามไม่ทันกดช้าไปเร็วไป ยังไงก็ไม่ได้อยุ่ดีครับ อาศัยเทคนิค ไวพริบล้วนๆเกมแนวcomboอ่ะ DMC 4 ถ้าอัพสกิลทุกอย่างครบ แล้วก็กดตามใจฉันเลยครับ ผสมคอมโบกันเองเทคนิคใครเทคนิคมันครับบอกไปก็กดตามไม่ได้เหมือนของจริงหรอกครับพวกนี้อาศัยเทคนิคไหวพริบ

headshot deluxe
12th December 2012, 21:19
สมัยผมเล่น dmc ใหม่ๆ ยังไม่มีคลิปยูทูปให้ดูนะ ใช้วิธีลักจำเอา หัดเอาเอง สมัยนี้มีทุกอย่าง ทั้งยูทูป gamefaqs ยังต้องมาถามตามเว็บบอร์ดอีกเหรอเนี่ย เกมก็เก่าขนาดนี้

หลักๆ คือใช้ท่าอย่าซ้ำ และพยายามหาท่าที่มันต่อเนื่องได้ ท่าพุ่งแทงนี่คือหลักเลยครับ เพราะมันดึงเราเข้าไปหาศัตรู ใช้เป็นท่าคั่นระหว่างคอมโบท่าอื่นได้ดี
ถ้าไม่รู้แนวก็ดูวิดีโอตัวอย่างคนอื่นเขาว่าใช้ท่าอะไรกันบ้าง ที่เหลือก็ฝึกความเร็วของนิ้วคุณเองแล้วครับ ผมบอกเลยว่าอยากเก่งเกมนี้แค่รู้ทริกไม่พอ มือต้องเร็วด้วย พูดง่ายๆ คือนั่งฟังคนอื่นสอนไม่ได้ ต้องฝึกเองบ่อยๆ
พวกรูปปั้นที่ต้องฟันทำคอมโบสูงๆ ถึงจะได้ของน่ะ เอาไว้ฝึกได้เป็นอย่างดีเลย

kandanai001
12th December 2012, 21:40
ผมมีคอมโบโหดของ Dante อ่ะ เสยด้วยดาบรีเบเลี่ยนขึ้นไปก่อน แล้วกด Style ดาบ จากนั้นกด ปุ่ม Style รัวๆ สลับกับเปลี่ยน Style ดาบ กับ Style Yamato เพราะจำได้ว่าเคยเล่นแบบที่มันเป็นอารีน่าแล้วเล่น Dante ใช้คอมโบนี้สู้กับ แซงทัส

maxluxwoo
13th December 2012, 00:28
ขอบคุณทุกคนมากครับ ผมก็ยังงง อยู่ดีเพราะในเกมมีวิธีกดก็จริง แต่ผมอาจอังกิดไม่ออก พอดีจบไม่สูงครับ ยังไงก็ขอบคุณครับ

double6
13th December 2012, 00:47
เล่นจนได้อาวุธที่มันเป็นหมัดกับเท้าอะ (ใช่รึเปล่า) ไอ้เราก็นึกว่ามันคงต่อยเร็วรัวไว ที่ไหนได้มันรู้สึกว่ามันต่อยตีช้าๆไงไม่รู้
เอ๊ะรึว่าผมกดไม่เป็นหว่า :sweat

zantozz
13th December 2012, 00:52
เอ ถ้าจำไม่ผิดมันมีรูปให้ดูพร้อมวิธีกดนะครับ เช่น YYYY ก็กดYรัว4ครั้ง Ythen(จำไม่ได้ว่าเขียนอะไร),Y,Y,Y ก็กด Yแล้วหน่วงระยะเวลากดแป๊บนึง แล้วก็ YYY
พวก mid-airก็ท่ากลางอากาศ แล้วมันจะมีสัญลักษ์ของอนาล๊อคเป็นกลมๆดำๆ แปลว่าให้กดอนาล๊อคตามที่บอกแล้วค่อยกดปุ่มตีท่าถึงจะออก บางท่าก็กดถยหลังเดินหน้าแล้วกดY อะไรแบบนี้อะครับผมลบเกมไปแล้วจำไม่ค่อยแม่นเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่ก็จะคล้ายๆกันหมดครับ ลองๆมั่วดูเอานะครับ เกมมันเกมกดมั่ว มัวคิดท่าให้เท่ความมันส์มันลดลงไป ยกเว้นตอนสู้บอส ต้องกดท่าแม่นๆไม่งั้นเปลืองยาเติมเลือดอิอิ

RlucksN
13th December 2012, 02:06
เอาแบบเทพๆเลยนะ เพราะถ้าคอมโบพื้นฐานคงกดกันเป็นอยู่แล้ว คนอื่นๆก็บอกกันไปหมดแล้ว

ถ้าอยากเล่นแบบเทพๆ ง่ายๆคือคุณต้องฝึก jump cancel ให้ได้ก่อนครับ

เคยเปิดเห็นคลิปในยูทูปมั้ยครับที่เขาเล่นแบบคอมโบอยู่กลางอากาศโดยไม่ลงพื้นเลย นั่น คือ jump cancel

jump cancel ผมจำไม่ได้ว่าในเกมมันเรียกว่าอะไรนะ มันคือการกระโดดเหยียบศัตรู ซึ่งหากกระโดดสำเร็จคอมโบทุกอย่างที่เราทำอยู่จะถูกยกเลิกและทำให้ต่อคอมโบได้เรื่อยๆไม่มีวันจบจนกว่าศัตรูจะตายหรือเราเมื่อยนิ้วซะเอง

อันนี้ตัวอย่าง JC

http://www.youtube.com/watch?v=ktuuoPilXeQ

อันนี้คือแบบเทพๆที่ใช้ผสมกับคอมโบปกติ

http://www.youtube.com/watch?v=azLT90VUTJY

http://www.youtube.com/watch?v=e23c_HDPo7Y

จะเห็นเลยว่าถ้าใช้ JC เป็น คอมโบที่เราเล่นมันจะยกระดับขึ้นมากแค่ไหน ที่สำคัญคือนิ้วเราต้องไวมาก

จริงๆมันมีเทคนิคเทพๆอีกหลายอย่าง เช่นพวก royal dash,flying guard,star rave แต่เอาแค่นี้ก่อน เพราะผมก็ใช้เป็นแต่ JC :o

maxluxwoo
13th December 2012, 11:04
ขอบคุณทุกคนมากครับ

maxluxwoo
13th December 2012, 11:11
แล้วถามไรหน่อยครับ ใช้จอยกับคีบอดอันไหนกดง่ายกว่ากันหรือแล้วแต่คนถนัด

maxluxwoo
13th December 2012, 11:24
ดันหน่อยครับ ๆ ๆ

maxluxwoo
13th December 2012, 11:38
ดันอีกที ๆ ๆ ฮู้ว

Gokusen
13th December 2012, 12:36
แล้วถามไรหน่อยครับ ใช้จอยกับคีบอดอันไหนกดง่ายกว่ากันหรือแล้วแต่คนถนัด

ถ้าแนะนำใช้จอย จะคอมโบง่ายกว่าครับคีย์บอดร์มันหลายปุ่มอาจสับสนได้ครับ

headshot deluxe
13th December 2012, 12:47
คีย์บอร์ดใช้เล่นเกม fps กับวางแผน เท่านั้นแหละ
เกมแอ็คชั่น เดินลุยทั่วไปใช้จอยดีกว่า