PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : VGA ทำงาน ทำไมเล่นเกมไม่ได้ครับ

PhraoBWS
15th December 2012, 00:21
ยกตัวอย่างเทพๆเลย Quadro 6000 ทำไม ไม่ทำให้เล่นเกมโหดไปด้วยเลยละครับ ไหนๆก็ทำงานด้วยแล้ว เล่นเกมด้วยจะเป็นไร

แล้วอีกอย่างคนเล่น i7 ทำไมไม่เล่น Xeon เลยละครับ

guylove10510
15th December 2012, 00:24
Quadro 6000 มันไว้ใช้ทำงานด้านกราฟฟิกครับมันไม่ได้ทำมาเพื่อเล่นเกมครับ พูดง่ายๆตัวกาจจอทำมาเพื่องานกราฟฟิกโดยเฉพาะออกแบบมาด้านนี้ครับ แต่ไม่สามารถเล่นเกมได้เน้อ

ต้องเข้าใจด้วยว่ามันมีกาจจอ แยก 2 ประเภทครับ

1 ไว้ทำงานด้านกราฟฟิกโดยเฉพาะ แต่จะนำมาเล่นเกมไม่ได้สักเกม

2 กาจจอแยก ทั่วไป Nividia AMD พวกนี้ออกมาเพื่อเล่นเกมโดยเฉพาะครับ

poowangdee
15th December 2012, 00:24
มันคนละทางกัน เหมือนให้โปรแกรมเมอร์ไปแบกปูน หรือช่างก่อสร้างมาเขียนโปรแกรมน่ะแหละ

satornarm
15th December 2012, 00:28
จขกท ยังไม่หลับอีกรึ

satornarm
15th December 2012, 00:31
มันคนละทางกัน เหมือนให้โปรแกรมเมอร์ไปแบกปูน หรือช่างก่อสร้างมาเขียนโปรแกรมน่ะแหละ

เกิดว่าช่างแบกปูนมันดันเขียนโปรแกรมมั่ว ๆ แล้วดีกว่าล่ะ ท่านแล้วไอ้โปรแกรมเมอร์มันดันเสือกแข็งแรงกว่า ช่างแบกปูนมันก็ดีกว่านา 555

ล้อเล่นขำ ๆ ครับ :)

cu2egg
15th December 2012, 00:31
เหมือนเอารถบรรทุกไปแข่งกับรถ F1

satornarm
15th December 2012, 00:35
เหมือนเอารถบรรทุกไปแข่งกับรถ F1

ใช่ครับกลับกัน ถ้าเอารถบรรทุกมาชนกับ F1 ล่ะ 555 ก็มันหน้าที่มันคนละแบบกันนี่เนอะ

tanatorn
15th December 2012, 00:46
http://www.youtube.com/watch?v=VQu1z-1_bm8

การใช้งานมันต่างกัน

eyazawa2456
15th December 2012, 00:50
มันเป็นเรื่องของเทคโนโลยีที่แตกต่างกัน และ บริษัทส่วนใหญ่ก็อยากได้ส่วนแบ่งการตลาด

อย่าง Nividia Quadro เพื่อต้องการเข้าหาผู้ใช้ทางด้านกราฟฟิกโดยตรง เพื่อหวังได้เป็นผู้นำในเรื่อง เทคโนโลยีเพื่อกราฟฟิก และ หวังผลประโยชน์ในการตลาดสูงสุด

แต่ทางคู่แข่งอยาก AMD ก็ไม่ยอม ต้องการส่วนแบ่งจากเทคโนโลยีเพื่องานกราฟฟิก เหมือนกัน ก็เลยออก AMD FIREPRO ออกมาแข่ง

สุดท้ายนี้ผลประโยชน์มันก็ไม่ได้ไปตกอยู่ที่ใครหรอกครับ นอกจากผู้บริโภค อย่างเราๆ เพราะมีการแข่งขัน ราคาก็ยิ่งหั่นกันแหลก หรือไม่มีใครชอบละที่ของนั้นราคาถูกลงเพราะการแข่งขันกันเอง

ปล่อยไปสักพักเถอะครับอีกหน่อยผมคิดว่ามันต้องมีมาแน่ GRAPHIC CARD ที่สามารถตอบสนองความต้องการของผู้บริโภคอย่างเราๆ ที่อยากได้ GRAPHIC CARD ที่ครอบคลุมทุกด้าน

morisgenum
15th December 2012, 02:07
มันเป็นการตลาด

Snowbug
15th December 2012, 02:58
ลองไปอ่านดูครับ
http://fallentia.net/2010/11/quadro-vs-geforce/

dasakorn
15th December 2012, 04:06
NVIDIA Quadro - เอาไว้ใช้ทำงาน 2D-3D หรืองาน Render

NVIDIA GeForce - เอาไว้เล่นเกม เกิดมาเพื่อสิ่งนี้เลย

jamekub
15th December 2012, 04:41
แล้วถ้าเราเอา สองสถาปัตยกรรม 2 อันมารวมกันล่ะคับ ?

เห็นมีการ์ดจอ 2 ใบในตัวเดียวด้วยนิคับ

qwerty2536
15th December 2012, 07:49
Xeon เมื่อก่อน ราคาแพง หาบอดยาก ไม่คุ้มกับการใช้งาน แต่ปัจจุบันมีคนใช้เยอะนะครับ เพราะว่าสามารถใส่กับบอด PC ทั่วไปได้สบายๆแล้วและราคาก็ถูกกว่า I7 บางตัวอีกๆ เพราะ ไม่มี HDGraphic ปลดล๊อคตัวคูณไม่ได้(เทียบกับ K ) OCได้นิดเดียว และยังไม่เป็นที่นิยมมากเท่าไหร่หน่ะครับ แต่ตอนนี้ผมว่ามีคนกำลังหันมาเล่นกันเยอะเลยล่ะครับเพราะราคาใรระดับ I5 K แต่ได้ ประสิทธิภาพเกือบๆ I7 :o

-holmes-
15th December 2012, 08:14
ผมก็เคยคิดแบบ จขกท นะ ว่าทำไมไม่ทำมารวมกันเลย แต่ถ้าเป็นแบบนั้นจริง ราคาคงมหาโหดเลยล่ะครับ quadro 6000 ปกติก็แสนอัพไปแล้ว -*-

quadro 4000 เล่น BF3 ปรับ all hight หน่วง เฟรมเรต 20 กว่า ๆเอง 6000 ยังไม่มีโอกาสได้ลอง -.- แต่ ทำงานเฟสระดับสิบล้านนนี่ไม่ต้องห่วงเบย 5555 ลื่นหัวทิ่ม

edit : ขอแก้ไขหลาย ๆท่านยังเข้าใจผิดถึงเรื่องการ์ดจอว่าช่วยในการเรนเดอร์ ซึ่งจริง ๆแล้วใช้ cpu+ram ครับ แต่ปัจจุบันก็มีซอฟท์แวร์ที่ใช้ GPU render เข้ามามีบทบาทมากขึ้น เช่นพวก octane render , furyball บลา ๆครับแต่ก็แพงเช่นเดียวกัน

SWE_Sora
15th December 2012, 10:20
ตามที่ว่าๆกันละครับ

มันแยกมาให้แล้ว ถ้าใช้ผิดหน้าที่ก็พอครับเสียดายย ^^

mini_bank
16th December 2012, 00:43
GPU จะช่วยในการ render ก็ต้องมีโปรแกรมที่เขียนมาเพื่อเรียกใช้คำสั่งนั้นๆด้วย VGA ที่ทำมาเพื่อการออกแบบนั้น Software และตัว Driver ได้ถูกออกแบบมาเพื่อ Optimize การใช้งานนั้นๆเช่นกัน

แต่หากท่านใดเคยเล่น Driver MOD สมัยก่อนจะเห็นได้ว่า เพียงแค่ Driver ก็สามารถเปลี่ยน VGA nVIDIA ไปเป็น Quadro ได้แล้ว แถมการใช้งานจริงๆในบางโปรแกรมแทบจะไม่ต่างกันเลย และหลายๆโปรแกรมก็ต่างกันไม่มาก ยกเว้นโปรแกรมที่ถูกเรียกการใช้งาน Function บางอย่างที่เป็นลักษณะเฉพาะนั้นอาจจะค่อยแตกกต่างหน่อย

poowangdee
16th December 2012, 01:17
เกิดว่าช่างแบกปูนมันดันเขียนโปรแกรมมั่ว ๆ แล้วดีกว่าล่ะ ท่านแล้วไอ้โปรแกรมเมอร์มันดันเสือกแข็งแรงกว่า ช่างแบกปูนมันก็ดีกว่านา 555

ล้อเล่นขำ ๆ ครับ :)
ตามนั้นครับ
ลองๆคิดดูก็เป็นอีกมุมนึง เพราะหากเรามองในจุดที่เทียบเคียงกับระบบชีวิตเราแล้ว
-คนก่อสร้าง หากเรียนการสร้างสรรค์ซอฟแวร์มา ซึ่งการจะเรียนจนเข้าใจพอจะเขียนโปรแกรมได้แล้ว เวลาว่างคงน้อยมาก แน่นอนว่า เรียนหัวแทบแตกเขาคงไปเป็นกรรมกร?
-นักโปรแกรม เขาน่าจะมีเวลามากพอที่จะไปฝึกหัดก่อสร้าง และออกกำลังกายเพื่อให้แข็งแรงกว่าคนก่อสร้าง

เช่นเดียวกัน
-Geforce (การ์ดเกมค่ายเขียว) มีความสามารถในการประมวลผลเรนเดอร์ภาพต่างๆที่ได้รับมา โดยส่วนมากจะทำงานภายได้ DirectX แต่ก็รองรับ OpenGL โดยจะใช้ซอฟแวร์เข้ามาเป็นตัวช่วย
-Quadro (การ์ดงานค่ายเขียว) มีความสามารถในการคำนวนจุดเชื่อมต่อรวมกันเป็นภาพ ส่วนมากจะทำงานภายได้ OpenGL โดยไม่ต้องใช้ซอฟแวร์เข้ามาช่วย

หากจะเอาสองอย่างมารวมกัน คาดว่าราคาคงจะ...

dasakorn
16th December 2012, 10:17
ชื่อมันก็แบ่งการทำงานละไม่หน้าจะเข้าใจยากเลยนะ -*-

http://uc.exteenblog.com/narathipo/images/Emoticons/OnionBig/Onion-b-151.gif