PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ระบบการศึกษาขั้นเทพของประเทศไทย

NOOBBRINGER
15th December 2012, 17:55
ระบบการศึกษาขั้นเทพของประเทศไทย

http://1.bp.blogspot.com/-hmRIRsT_X-w/UFj7DV4V6pI/AAAAAAAADjM/bl6yy6rci5U/s0/ep087.jpg

สะท้อนสังคมปัจจุบัน
:sweat:sweat:sweat

ที่มา ในภาพครับผม

suppermama
15th December 2012, 18:01
ตู หละ หน่าย

bootbleach
15th December 2012, 18:01
ตลกร้ายเลยนะเนี่ย

NOOBBRINGER
15th December 2012, 19:30
ตลกร้ายเลยนะเนี่ย

ผมว่าสะท้อนสังคมนะครับ:yes

~FeaR~
15th December 2012, 19:57
ความจริงมันไม่หนีไปไหนหรอก เพียงแต่คนเรายอมรับความจริงไม่ได้

O'z NEWBIE IN THE H.H.
15th December 2012, 20:05
ถั่วต้ม ถั่วต้มนะคร๊าบ

aminookey
15th December 2012, 20:46
นัก=คือผู้เชี่ยวชาญทางด้านนั้นๆ
เรียน=การเรียน
นักเรียน=ผู้เชี่วชาญทางด้านการเรียนสินะ
ครูสอนวิชาเดี๋ยวแต่ทำงานหนักเนอะ หนักกว่านักเรียน เรียนสัปดาล่ะแปดวิชาอีก
เป็นครูวันแรกเจอดีเลย

NOOBBRINGER
15th December 2012, 21:56
นัก=คือผู้เชี่ยวชาญทางด้านนั้นๆ
เรียน=การเรียน
นักเรียน=ผู้เชี่วชาญทางด้านการเรียนสินะ
ครูสอนวิชาเดี๋ยวแต่ทำงานหนักเนอะ หนักกว่านักเรียน เรียนสัปดาล่ะแปดวิชาอีก
เป็นครูวันแรกเจอดีเลย

คุณเป็นครูเหรอครับ:eek:

Gentleman
15th December 2012, 22:53
เด็กหรือนักเรียนคนไหนเค้าสนใจหรือชอบสิ่งไหนเป็นพิเศษครูอาจารย์และผู้ใหญที่เกี่ยวข้องน่าจะสนับสนุนเต็มที่โดยที่ไม่มองว่ามันเป็นเรื่องไร้สาระ และสร้างแรงบันดาลใจให้แก่นักเรียนตั้งแต่เด็กให้อยู่ในลู่ทางที่ถูกที่ควร ทุกวันนี้เห็นแต่การที่สถาบันการศึกษาต่างๆพยายามยัดเยียดสิ่งที่ผู้เรียนไม่ได้ชอบลงไป แต่ไม่ได้ชี้ให้เห็นว่าสิ่งที่เรียนนัันมีความสำคัญเกี่ยวเนื่องกับสิ่งที่เค้าสนใจหรือไม่ จึงเกิดการที่นักเรียนนักศึกษาไม่มีกำลังใจหรือแรงบันดาลใจที่จะเรียนและมองไม่เห็นว่าจะนำมันไปใช้ประโยชน์ยังไง แต่มองแค่ว่าเรียนๆให้จบๆไปซะเอาแค่ใบเกรดใบประกาศณียบัตรให้ดีๆไว้เป็นใบเบิกทางในการดำเนินชีวิตในอนาคตแค่นั้นเอง แต่จบออกมาแล้วโดยปราศจากการแรงบันดาลใจที่จะเป็นนักสร้างสรรค์หรือเป็นผู้ก่อร่างสร้างสรรค์สิ่งที่เป็นประโยชน์ต่อผู้อื่นต่อตัวเค้าเองและต่อประเทศชาติ จึงเกิดวัฎจักรที่เห็นกันอยู่ทุกวันนี้ที่เอาแต่ทำตามกันกับค่านิยมทางวัตถุที่เอาแต่ซื้อคนอื่นเพื่อแสดงความมั่งคั่งของตัวเอง และค่านิยมทางความเชื่อที่ไร้สาระไม่มีเหตุมีผลมาหักล้าง เชื่อในสิ่งที่ถูกปลูกฝังมากับผู้ใหญ่ที่มีค่านิยมทางวัตถุและเรื่องงมงาย อีกทั้งแทนที่จะเป็นผู้ริเริ่มหรือผู้สร้างเพื่อพัฒนาประเทศแต่กลับถูกเพิกเฉยต่อผู้หลักผู้ใหญ่ที่จะช่วยกันผลักดันบุคลากรเขาเหล่านั่นให้ก้าวไปข้างหน้าให้ไกลมากขึ้น มองว่าไม่คุ้มบ้างละ เปล่าประโยชน์บ้างละ เอาแต่มองไปในเชิงธุรกิจอย่างเดียวไม่มองโดยภาพรวมทั้งหมดในภายภาคหน้า เอาตัวอย่างง่ายๆเลยนะครับ ผมเห็นนักเรียนตั้งแต่ประถมยันนักศึกษามหาวิทยาลัย(ผมก็ยังเรียนมหาลัยอยู่แม้อายุจะเยอะแล้วก้ตามต้องทำงานหาเงินส่งตัวเองเรียน)เรียนมาทั้งวันยังจะต้องมาเรียนพิเศษอีก ตัวผมคิดในใจจะบ้าหรือเปล่าเรียนจนเครียดมาทั้งวันยังต้องมาเรียนตอนเวลาพักผ่อนอีก จึงคิดในใจว่านี่อาจารย์หรือคุณครูพวกเขาเหล่านั้นไร้ประสิทธิภาพที่จะปลูกฝังความรู้ให้นักเรียนขนาดนี้เลยหรือ แบบนี้นักเรียนด้อยคุณภาพหรืออาจารย์ที่งี่เง่ากันแน่ครับผมถามหน่อย (พอละครับนึกได้อีกเยอะแต่ไม่รู้จะเขียนยังไง)

nikhunter
15th December 2012, 23:06
ทำไงได้ละครับ ในเมื่อ ระบบการศึกษาของไทย มันก็เป็นอย่างนี้ เพราะค่านิยม ตั้งแต่สมัยโบราญ แล้ว ถ้าผมมีลูกผมจะไม่ให้เรียนที่ นี้เลย 555

muek9999
16th December 2012, 10:53
มันชักจะเน่าๆตั้งแต่ออกการศึกษาใหม่มาที่มีชื่อว่า โตไปไม่โกง แล้วครับ...