PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากได้ Windows 7 Ultimate x64 แบบเล่นเกมลื่นๆ FPS สูงๆ (ผิดหมวดป่าวไม่รู้นะ)

absolutionz
15th December 2012, 19:00
อยากได้ Windows 7 Ultimate x64 แบบเล่นเกมลื่นๆ เล่นแล้ว FPS ไม่ตกใครมีช่วยโพสลิงค์ทีครับ ขอบคุณล่วงหน้า

phacawit
15th December 2012, 19:02
ผมว่าน่าจะเป็นที่เกม หรือสเปคเครื่องมากกว่านะคับ

absolutionz
15th December 2012, 19:50
ครับ ผมใช้ Windows 7 Ultimate 64 bit บางตัว FPS ตกไปที่ 7 - 47 เลยหน่ะ (หลายตัวมาก) และผมก็กลับมาใช้ Windows 7 Ultimate Monster Edition x64 sp1 FPS ก็ 100 +

Elotickz
15th December 2012, 19:52
งั้นก้ใช้ตัวที่ monster edition ไรนั้นไปสิ ?

หรือมันมีข้อเสีย ?

nanohero
15th December 2012, 21:06
งั้นก้ใช้ตัวที่ monster edition ไรนั้นไปสิ ?

หรือมันมีข้อเสีย ?

ผมว่าเป็นที่ จขกท. แล้วหล่ะครับ วินโดว์ธรรมดา เล่นแล้ว FPS ตก แต่เล่นวินโดว์ปรับแต่งแล้ว FPS 100+ มันไม่ได้ผิดปกติเพราะวินโดว์หรอกครับ

และท้ายสุด ทำไมคุณไม่ใช้ Windows 7 Ultimate Monster Edition x64 sp1 ต่อหล่ะครับ เพราะใช้วินโดว์ธรรมดาที่เสถียรที่สุดแล้ว FPS ล่วง

absolutionz
15th December 2012, 23:30
ผมว่าเป็นที่ จขกท. แล้วหล่ะครับ วินโดว์ธรรมดา เล่นแล้ว FPS ตก แต่เล่นวินโดว์ปรับแต่งแล้ว FPS 100+ มันไม่ได้ผิดปกติเพราะวินโดว์หรอกครับ

และท้ายสุด ทำไมคุณไม่ใช้ Windows 7 Ultimate Monster Edition x64 sp1 ต่อหล่ะครับ เพราะใช้วินโดว์ธรรมดาที่เสถียรที่สุดแล้ว FPS ล่วง

มันมีข้อเสียครับ เกิดพวก Error : has stopped working บ่อยมากๆ และมันเป็นอะไรที่น่ารำคาญเวลาเข้าเกมอย่างเช่น Call of Duty Black Ops II (ต้อง Verify Intergrity of Game Cache ทุกรอบ) ถ้าไม่ทำขึ้นว่า Has Stopped Working และ เกม AVA ไม่มีการเตือนเลยคราวนี้เล่นไม่ได้เลยต้องมานั่ง ติดตั้งใหม่ หลายรอบละ T T

shadowrealms
15th December 2012, 23:43
ผมว่าน่าจะเป็นที่ฮาดแวร์ซะมากกว่าน้ะครับ เพราะว่าวินโดร์มันไม่ค่อยมีส่วนเกี่ยวกับการเล่นเท่าไร .. อาจจะมีแต่ก็ไม่เยอะครับ ถ้าจะเล่นเกมส์ก้ XP ไปก่อนสิครับบ . ถ้าคอมแรงแล้วค่อย win7

absolutionz
16th December 2012, 01:54
ผมว่าน่าจะเป็นที่ฮาดแวร์ซะมากกว่าน้ะครับ เพราะว่าวินโดร์มันไม่ค่อยมีส่วนเกี่ยวกับการเล่นเท่าไร .. อาจจะมีแต่ก็ไม่เยอะครับ ถ้าจะเล่นเกมส์ก้ XP ไปก่อนสิครับบ . ถ้าคอมแรงแล้วค่อย win7

AMD Phenom(tm) II X2 555 3.20 GHz
Ram 8GB DDR3
VGA Sapphire Radeon HD 7770 GHz Edition 1GB GDDR 5 128bit
HDD 500 GB

ต่ำไปป่าวครับ

absolutionz
16th December 2012, 10:09
ผมได้ลง Windows 7 Ultimate แบบธรรมดาแล้วครับ แต่ทำไม Steam ผมมันใช้ CPU Usage 50 - 100 ตลอดเวลาเลยอ่ะครับมันเกิดจากอะไรหรอครับ แล้วพอจะมีวิธีการมั้ยครับ ขอบคุณล่วงหน้า ^ ^

edkub
16th December 2012, 23:43
หลายๆคนตอบแค่ hardwareแล้วก็สเปค อะไรแบบนี้ ก็คนเขาไม่มีตังครับ

กรุณาเข้าใจกันด้วย ผมเข้าใจว่า original มันเสถียรการทำงานปกติ แต่เจ้าของกระทู้ต้องการแบบเล่นเกมส์ได้ครับ

window ก็เกี่ยวครับ กับการทำงาน ถ้า original มันดีสุดจริง เขาคงไม่โมมาให้มันเสียเวลาหรอกครับ เพราะบางตัวเขาก็ปิด service ลบโปรแกรมบางส่วน ทำให้คอมทำงานเร็วขึ้น อย่ายกย่อง original ให้ให้เจ้าเดียวมากนัก ผมยกตัวอย่างเลยก็อย่างเช่น แอนตี้ไวรัส ของ Microsoft ทำไมไม่ใช้แต่ไปใช้ของเจ้าอื่น โปรแกรม defrag ต่างๆทำไมไม่ใช้จาก window ละ ใช้ของเจ้าอื่นเพราะเร็วกว่า

ie ถ้ามันดีทำไมคนไม่ใช้กันละ browser original นี่ window โมมันก็เหมือนกันเพราะประสิทธิภาพไม่พอใจผู้ใช้เขาเลยเอามาโมกัน บางตัวตัดบางอย่างมากไปก็ใช้บางอย่างไม่ได้แต่แลกมาด้วยการกินสเปคต่ำขึ้น ผมอยากให้แต่ละคนเลิกมี อคติกับ window โม ก่อนลงเขาก็เขียนบอกใว้แล้วว่าตัดอะไรออกไปบ้าง ก็ต้องอ่านไม้ใช่จะเอาลงๆอย่างเดียว เช่น window โม ตัวนี้ตัด ie ออกแต่ไม่อ่าน เพราะความชินของคนไทย กด nextๆ ลงอย่างเดียว ก็เลยมาเป็นปัญหา ถาม กันในบอร์ด เฮ้ย ทำไม ผมใช้ ie ไม่ได้

ผมแนะนำ จขกท ลองเอา window 7 gamer edition ลองดูครับ ถ้ายังไมดีกลับไปใช้ xp ไม่ก็ 8 เลย ดีกว่าเพราะกินน้อยกว่า 7 มาก อันนี้ลองมากับมือ

ผมไม่มีลิ้งนะลองหาดูช่วยเท่าที่ช่วยได้ ถ้า window 7 gamer ยังไม่ไหวลอง 8 ถ้า 8 ไม่ไหวอีกแนะนำ xp เลยครับ hardware ท่านอาจไม่เสีย แต่ อาจไม่รองรับครับ เพราะมี เคสแบบนี้บ่อย

ถ้าไม่ได้อีกผมว่า ตามท่านที่ว่ามาด้านบนเลยครับ hardware 555+

ผมลง window มาไม่รู้กี่เวอร์ชั่นละ ทั้งโมและไม่โม แต่เยอะมาก เลยรู้ว่าไม่ใช่ แค่ hardware window ก็เกี่ยว

absolutionz
16th December 2012, 23:54
Windows 7 gamer edition แรกๆดีหลังจากนั้น 7 วัน CPU Usage 70-100 . Windows 8 Cpu Usage 40 - 100 โดยที่ไม่ได้ทำอะไรไว้เลย , Windows XP มันก็โอเคครับแต่ผมเล่นเกมที่ใช้ DX11 เช่น BF3 , Black Ops II

Deathbringer
16th December 2012, 23:59
ลง win 7 ธรรมดานั้นแหละครับ :cool:

OUTbreaK!!!
17th December 2012, 00:00
ไวรัส แล้วละครับ ไม่ก็มีโปรแกรมอะไรบางอย่างกินแรงเครื่อง

absolutionz
17th December 2012, 00:06
ไวรัส แล้วละครับ ไม่ก็มีโปรแกรมอะไรบางอย่างกินแรงเครื่อง

ผมติดตั้ง Windows 7 ธรรมดา นั่นแหละครับใหม่ๆเลย แล้วพอไปกดเข้า Steam แปปเดียวแหละ CPU 50 +

OUTbreaK!!!
17th December 2012, 00:11
ปกติมันไม่กินนิครับ

absolutionz
17th December 2012, 00:13
ปกติมันไม่กินนิครับ

พอจะรู้มั้ยครับว่ามันเกิดจากอะไร

edkub
17th December 2012, 03:31
ผมว่าลง format ทั้งลูกเลยดีปล่าวไม่ก็หา anti virus ดีๆ สแกนดูก่อนถ้าไม่ดีขึ้น

ค่อยวิธีสุดท้าย format ทั้งลูกไม่ใช่ก็อาจ hardware แล้วแต่ปกติเป็นโปรแกรมเดียวเหรอครับ

ลองแก้แบบนี้ดูแก้ได้ไหม ต่างประเทศเขาบอกว่าเป็น เฉพาะ พวก cpu 2 หัวนะของคุณน่าจะ แบบเดียวกัน

เข้า stream

Click Steam > Settings > In-game.
ติ้กอันนี้ออก Enable Steam Community In-Game

restart stream เห็นเขาบอกแก้แบบนี้อะ

่jamornz
17th December 2012, 03:43
ผมลง Windows 7 มาตั้งหลายเวอร์ชั่นไม่เห็นมีปัญหาเลยครับ

ที่อ่านๆมา ผมว่า ไวรัสแล้วล่ะครับ ต้องล้างยกลูกอย่างที่เค้าว่ากัน

Anti Virus ไม่ต้องลง ถ้าไม่ได้เสียบ USB มั่ว ถ้าลงมันจทำให้คอมอืด กิน CPU เข้าไปอีก HDD จะทำงานหนักกว่าปกติตลอดเวลา

คอยหมั่นล้างไฟล์ขยะ ทำความสะอาดไดร์ C บ่อยๆ

ผมใช้ Windows มาครึ่งปี ไม่เคยอืดเพราะดูแลบ่อย กับคอมเก่า Cpu แค่ Dual Core ยังเล่น COD สบายบรื๋อครับ

หรืออาจจจะเป็นที่ Hardware ถอดเสียบใหม่ก็ยังดีครับ เผื่อมันหลวม

reconnang
17th December 2012, 03:55
วินโด 7 ตัวเดิม sp 1 แจ่มสุดแล้ว

absolutionz
17th December 2012, 07:16
ผม Format ไปมั้งหมดละครับ + ลง Windows 7 Ultimate sp1 x64 ใหม่อีกรอบ เรียบร้อยละครับ ดูเหมือนว่าจะมีปัญหาน้อยลงและ CPU Usage ก็น้อยลง

aspirineth
17th December 2012, 16:50
Win 7 ตัวเดิมๆดีสุด ไม่ต้องไปลงหรอกตัวโม มันไม่เสถียร ใช้ไปนานเดี๋ยวก็รู้

my dath
17th December 2012, 18:38
Win 7 ตัวเดิมๆดีสุด ไม่ต้องไปลงหรอกตัวโม มันไม่เสถียร ใช้ไปนานเดี๋ยวก็รู้

ผมเห็นด้วยนะเจอมาด้วยตัวเองเละไอ้ตัวโมนี่

shadowrealms
17th December 2012, 18:40
AMD Phenom(tm) II X2 555 3.20 GHz
Ram 8GB DDR3
VGA Sapphire Radeon HD 7770 GHz Edition 1GB GDDR 5 128bit
HDD 500 GB

ต่ำไปป่าวครับ

ไม่เลยครับบ . ถ้ามันแบบนี้แปลว่า มีโปรแกรมรกเครื่องครับบ อันไหนไม่ใช้ ลบออกไปเลย ... ผมก็เคยเจอมา .. ผมก็ใช้วินโดร์ 7 ธรรมดาๆนี้แหละครับ แต่ตอนผมโหลดอะไรเสร็จแล้วว . ผมจะลบทิ้ง เพื่อป้องกันไว้รัส

absolutionz
17th December 2012, 20:23
รู้สาเหตุที่มันเกิดแล้วแหละครับ : ) จำไปอีกนาน

pongdilok
17th December 2012, 21:03
หลายๆคนตอบแค่ hardwareแล้วก็สเปค อะไรแบบนี้ ก็คนเขาไม่มีตังครับ

กรุณาเข้าใจกันด้วย ผมเข้าใจว่า original มันเสถียรการทำงานปกติ แต่เจ้าของกระทู้ต้องการแบบเล่นเกมส์ได้ครับ

window ก็เกี่ยวครับ กับการทำงาน ถ้า original มันดีสุดจริง เขาคงไม่โมมาให้มันเสียเวลาหรอกครับ เพราะบางตัวเขาก็ปิด service ลบโปรแกรมบางส่วน ทำให้คอมทำงานเร็วขึ้น อย่ายกย่อง original ให้ให้เจ้าเดียวมากนัก ผมยกตัวอย่างเลยก็อย่างเช่น แอนตี้ไวรัส ของ Microsoft ทำไมไม่ใช้แต่ไปใช้ของเจ้าอื่น โปรแกรม defrag ต่างๆทำไมไม่ใช้จาก window ละ ใช้ของเจ้าอื่นเพราะเร็วกว่า

ie ถ้ามันดีทำไมคนไม่ใช้กันละ browser original นี่ window โมมันก็เหมือนกันเพราะประสิทธิภาพไม่พอใจผู้ใช้เขาเลยเอามาโมกัน บางตัวตัดบางอย่างมากไปก็ใช้บางอย่างไม่ได้แต่แลกมาด้วยการกินสเปคต่ำขึ้น ผมอยากให้แต่ละคนเลิกมี อคติกับ window โม ก่อนลงเขาก็เขียนบอกใว้แล้วว่าตัดอะไรออกไปบ้าง ก็ต้องอ่านไม้ใช่จะเอาลงๆอย่างเดียว เช่น window โม ตัวนี้ตัด ie ออกแต่ไม่อ่าน เพราะความชินของคนไทย กด nextๆ ลงอย่างเดียว ก็เลยมาเป็นปัญหา ถาม กันในบอร์ด เฮ้ย ทำไม ผมใช้ ie ไม่ได้

ผมแนะนำ จขกท ลองเอา window 7 gamer edition ลองดูครับ ถ้ายังไมดีกลับไปใช้ xp ไม่ก็ 8 เลย ดีกว่าเพราะกินน้อยกว่า 7 มาก อันนี้ลองมากับมือ

ผมไม่มีลิ้งนะลองหาดูช่วยเท่าที่ช่วยได้ ถ้า window 7 gamer ยังไม่ไหวลอง 8 ถ้า 8 ไม่ไหวอีกแนะนำ xp เลยครับ hardware ท่านอาจไม่เสีย แต่ อาจไม่รองรับครับ เพราะมี เคสแบบนี้บ่อย

ถ้าไม่ได้อีกผมว่า ตามท่านที่ว่ามาด้านบนเลยครับ hardware 555+

ผมลง window มาไม่รู้กี่เวอร์ชั่นละ ทั้งโมและไม่โม แต่เยอะมาก เลยรู้ว่าไม่ใช่ แค่ hardware window ก็เกี่ยว
ผมเห็นด้วยครับ

chikuva
17th December 2012, 21:12
ซื้อคอมใหม่ครับ

Snowbug
18th December 2012, 01:12
WINDOWS MODIFY นี่น่ะครับสเถียร คุณลองเอาตัว game edition เล่น Dynaty Worrios 7 PC ให้ผมดูมั้ยครับ ลงเกมยังไม่ได้เลยเพราะมีภาษา แค่ไทย+ENG มันต้องใช้ฟอตJapen ลง มีคนโหลดฟอตมาใส่แล้วก็เหมือนเดิมลงไม่ได้ แต่พอลองลงตัว เดิมๆ Untimate 64 bit ลงเล่นได้ตามปกติ ผมไม่เชื่อหรอกครับ ว่าตัวโมดิฟาย ทุกตัวมันจะดีสุ้ ตัวoriginal แบบเดิมๆสเถียรๆ ผมถามมา100คน ลงความเห็น90%ว่าใช้windows เดิมๆ original ดีสุดน่ะครับ^^ ลองตั้งกระทุ้โหวตดูสิแล้วจะนิพพานทันที:o windows แนะนำลงตัวoriginal เถอะครับ แรกๆอาจไม่มีปัญหาก็จริงพอใช้ไปสักระยะจะรุ้เองครับ พวกตัว Modify อ่ะ

คุณยังไม่รุ้จักwindows พวกนี้ดีหรอกครับ อย่าสร้างดราม่าเถอะขอร้อง ลองไปถามคนที่เคยใช้บ่อยๆดีกว่าครับทางนั้นเค้าจะรุ้ดี ไม่ก็ไปถามนักวิชาการเรื่อง windows เลยครับ!!!!! คุณว่ามันดีจริงหรอ!!!!!!!!:sweat
+1 เห็นด้วยครับ

absolutionz
18th December 2012, 23:34
อย่าสร้างดราม่ากันนักเลย - -

anuchit2010
19th December 2012, 07:53
WINDOWS MODIFY นี่น่ะครับสเถียร คุณลองเอาตัว game edition เล่น Dynaty Worrios 7 PC ให้ผมดูมั้ยครับ ลงเกมยังไม่ได้เลยเพราะมีภาษา แค่ไทย+ENG มันต้องใช้ฟอตJapen ลง มีคนโหลดฟอตมาใส่แล้วก็เหมือนเดิมลงไม่ได้ แต่พอลองลงตัว เดิมๆ Untimate 64 bit ลงเล่นได้ตามปกติ ผมไม่เชื่อหรอกครับ ว่าตัวโมดิฟาย ทุกตัวมันจะดีสุ้ ตัวoriginal แบบเดิมๆสเถียรๆ ผมถามมา100คน ลงความเห็น90%ว่าใช้windows เดิมๆ original ดีสุดน่ะครับ^^ ลองตั้งกระทุ้โหวตดูสิแล้วจะนิพพานทันที:o windows แนะนำลงตัวoriginal เถอะครับ แรกๆอาจไม่มีปัญหาก็จริงพอใช้ไปสักระยะจะรุ้เองครับ พวกตัว Modify อ่ะ

คุณยังไม่รุ้จักwindows พวกนี้ดีหรอกครับ อย่าสร้างดราม่าเถอะขอร้อง ลองไปถามคนที่เคยใช้บ่อยๆดีกว่าครับทางนั้นเค้าจะรุ้ดี ไม่ก็ไปถามนักวิชาการเรื่อง windows เลยครับ!!!!! คุณว่ามันดีจริงหรอ!!!!!!!!:sweat

ผมเห็นด้วยครับ ผมหาโหลดวินโดว์โมมาใช้ 2 ปี กว่าสุดท้ายผมก็ต้องมาใช้แบบธรรมดา เพราะพวกโม ใช้ไปไม่ถึงเดือนเกิดแต่ปัญหา แล้วตั้งกระทู้ก็ไม่มีใครแก่มันได้สักคนมีแต่บอกลงวินโดว์ใหม่ เดิมๆละครับใช้ได้นานไม่ช้าไม่อืดถ้าดูแลมันดีๆ อย่าง windows game ที่ผมเคยใช้ ต้องทนทุกข์กับการขึ้น error ตลอดเวลา ไม่รู้มันเกิดจากอะไร จนต้องเอาแบบเดิมๆมาลง

ปล. ทุกวันนี้ผมใช้ IE ผมว่ามันก็กินแรมน้อยกว่า บราวเซอร์ อื่น

jorama01
19th December 2012, 08:22
เอ่อ..... Windows ที่ทำให้เล่นเกมลื่นจริงๆนั้นยังไม่มีในโลกครับ พวก edition นั้นเป้นพวกที่ปรับแต่ง Service ทั้งนั้นซึ่งเราก็สามารถปรับแต่งเองได้ ถ้าไม่ชำนาญก็ใช้โปรแกรมช่วยก็ได้ครับ อย่าง Tuneup, Game booster 3.5.6, Wise gamebooster, Jet boost แต่เอาจริงมันก็แค่ปิดระบบที่ไม่ใช่ตอนเล่นเกมอย่าง เปิดชื่อเครื่องในวงแลน ใช้งานปริ้นเตอร์ effect windows ต่างๆที่เราจะ ใช้ไปทำเพื่อ เวลาเล่นเกมอยู่ พวกนี้จะถูกปิดไปเพื่อไม่ต้องให้ OS มางุ่นง่วนเวลาเล่นเกม ทำให้เหลือพื้นที่ RAM แล้ว หน่วยข้อมุลที่ต้องประมวลผลไปพร้อมกับเกมน้อยลงด้วย

ตอนนี้ถ้าจะให้เล่นเกมให้แรงโดยไม่ต้องพึ่งเงินอัพเกรดเยอะก็ต้องรอให้เกมนั้นหันมารองรับ Linux มากขึ้น เพราะจริงผมว่าระบบมันโคตรเข้าท่าเลยถ้าเอามาเป็น os หลักในการเล่นเกม ติดอยู่ตรงที่ว่า เกมมันไม่ค่อยเล่นกับ openGL ได้สักเท่าไร ส่วน DX ต้องใช้โปรแกรม WineHQ ช่วยเปิดซึ่งยุ่งยากพอสมควรสำหรับมือใหม่