PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : BIOS ไม่จำค่าที่เซ็ต แม้เปลี่ยนถ่านแล้ว!!!!!!!!

bararasza
17th December 2012, 12:40
ผมมีปัญหาเกี่ยวกับการ Set BIOS ครับ คือ ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง

วันที่จะกลับมาที่วัน01/01/08 คือไม่เป็นปัจจุบัน และค่าOC ต่างๆ ที่ตั้งไว้ ก็ไม่ถูกบันทึก ไม่พอ ยังจะลดตัวคูณ ลงอีก เช่นตัวคูณ *12.5 เหลือ*12 ทำให้ทำงานช้าลงอีก ตัวที่ใช้E5200 Core2 2.5GHz โดนลดเหลือ 2.4GHz

เมื่อเข้าวินโดว์ ก็จะไม่สามารถปรับลำโพงที่ICONได้ ต้องเข้า Control panal อย่างเดียว เล่นเกม เล่น มัลติมีเดี่ยต่างๆก็ค่อนข้างกระตุก กระตุกเลยแหละ =_=

ตอนนี้ทุกครั้ง ที่เปิดเครื่องต้องมาSet BIOS ใหม่ทุกครั้งเลย

"แม้จะเปลี่ยนถ่านก็ตาม ลองเอาถ่านก้อนอื่นมาใส่ จำค่าอยู่2-3วันแล้วก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมอีก และเหมือนกับว่าถ่านก้อนนั้นจะเสียไปเลยเพราะเอาไปใส่กับเครื่องเจ้าของเดิมก็กลายเป็นว่า ขึ้นเหมือนถ่านBIOSหมดเชนกัน ตรงนี้ไม่รู้เกี่ยวไหม"

อ้อ! ก่อนหน้านี้มีเหตุการณ์ระทึกเครื่องอย่างนึงคือ PSU ไหม้ ควันโขมง ยิ่งกว่าท่อไอเสีย ซะอีก ออกมาอย่างกับที่พ่นยุงเลย -*-

แบบนี้มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ

คือมีแผนจะประกอบคอมใหม่และเครื่องนี้จะเอาไปให้อีกคนนึงแทน เลยไม่อยากเสียตังค์ซื้อบอร์ดใหม่เพราะประกันมันก็หมดแล้ว

ViRuS|Benz
17th December 2012, 13:35
จากที่ดูมาท่านบอกว่า PSU เคยช๊อตมันอาจจะส่งผลถึง Mainboard ก็ได้ครับทำให้มันเอ๋อ ของผมบอร์ดใช้นานแล้วก็เป็นครับ