PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มาให้คำปรึกษาเด็ก ม.5 หน่อยคั๊บบ !!

TheOne
18th December 2012, 22:49
เข้าเรื่องเลยนะคั๊บบบ !!
คือว่าผมไปเห็นรุ่นพี่ ม.6 ไปสอบแล้วไม่ค่อยติดกันเท่าไหร
ก็คือ มหาลัยดัง ๆ อ่ะ >_<
ก็เลยอยากมาขอคำแนะนำหน่อย คั๊บบ

ผมชอบ คอมพิวเตอร์. อยากเข้า วิศวะ-คอมพิวเตอร์ !!
มหาลัยไม่ไกลบ้่นเท่าไหร่ ผมอยู่ ภาคอีสานยุแถว กึ่งกลาง สกล-อุดร
ไม่อยากไปไกมมากมีที่ไหนพอชี้แนะแนวทางบ้าง คั๊บบ !!
เรียนก็งั้น ๆ ถูไถๆ ไปวันๆ แต่คอมผมชอบมากอ่ะ
แนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณทุกท่านทีมาให้คำปรึกษาครับ

PodSuKo
18th December 2012, 22:55
ผมพึ่งติดวิศวะคอม มข มาหมาดๆเลยครับ อิอิ
เริ่มอ่านหนังสือเลยก็ดีครับ จะได้ไม่เครียดก่อนสอบ ^^

aki
18th December 2012, 22:56
มีเพื่อน เรียน วิศวะ แม่ฟ้าหลวง อยู่อะ ตอนนั้นรับ โควต้า เกรดแค่ 2.0 เอง คนสมัครน้อยนะ สัมภาษ อย่างเดียว แต่ตอนนี้เกณเป็นไงบ้างยั้งไม่รู้ ไว้ว่างๆๆ จะถามเพื่อนให้

Constantum
18th December 2012, 23:00
อ่า งั้นขอแทนตัวเองว่าพี่นะ อยู่ภาคอีสาน งั้นก็แนะนำนี่เลย มหาวิทยาลัยขอนแก่นนนนน ><

พี่ก็อยู่ มข นะครับ ^^ เรียน ICT เด้อ ถ้าชอบคอม ก็มีสองทางให้เลือก คือ วิศวะคอม กับ วิทยาศาสตร์คอม

ตั้งใจอ่านหนังสือครับ ตอนสอบเข้าเนี่ยจะต้องใช้คะแนน คณิต กับ วิทย์ สูงพอสมควร

แล้วก็ ถ้าจะเอาดีทางด้านนี้จริง ๆ ก็ลองหัดเขียนโปรแกรมดู ตอนมาเรียนจริง ๆ จะได้ไม่ลำบาก

ขอให้ตั้งใจครับ วิศวะคอมจะคะแนนสูงกว่า วิทยาศาสตร์คอม แล้วต้องดูด้วยว่าน้องชอบอะไร ??

ถ้าชอบสาย Hard Ware ล่ะก็ พี่แนะนำ วิศวะคอมครับ

แต่ถ้าชอบด้าน Soft Ware ล่ะก็ แนะนำวิทย์คอมครับ ^^

มีอะไร PM มาปรึกษาได้เลยเน้อ เรื่องสอบเข้าอะไรงี้ อยากมีรุ่นน้องง่ะ 5555+

สุดท้ายนี้ก็ สู้ ๆ นะครับ

Constantum
18th December 2012, 23:01
ผมพึ่งติดวิศวะคอม มข มาหมาดๆเลยครับ อิอิ
เริ่มอ่านหนังสือเลยก็ดีครับ จะได้ไม่เครียดก่อนสอบ ^^

ยินดีด้วยครับ >< พี่มีเพื่อนเรียนวิศวะคอมด้วย หนักเหมือนกันนะ หวังว่าจะได้เจอกันนะครับ 555
(เผื่อได้เป็นน้องรหัสเพื่อนพี่นะ)

PodSuKo
18th December 2012, 23:04
ผมรู้จักพี่ 555

duangdee2011
18th December 2012, 23:06
วิศวะคอม กับ วิทยาศาสตร์คอม มันต่างกันยังไงบ้างอ่ะครับ

Azwrithz
18th December 2012, 23:12
หึหึ เจอภาษา C กับ Java เเล้วจะ เกิดอาการเงิ๊บเช่นเดียวกะผมเป็นเเน่เเท้ ^^

assist05
18th December 2012, 23:17
อยากเรียนๆ ถ้าผมเข้าได้แล้วเจอกับคับรุ่นพี่. ผมอยู่ภาคตะวันออกนะ หึหึ ไกล

TheOne
18th December 2012, 23:28
อ่า งั้นขอแทนตัวเองว่าพี่นะ อยู่ภาคอีสาน งั้นก็แนะนำนี่เลย มหาวิทยาลัยขอนแก่นนนนน ><

พี่ก็อยู่ มข นะครับ ^^ เรียน ICT เด้อ ถ้าชอบคอม ก็มีสองทางให้เลือก คือ วิศวะคอม กับ วิทยาศาสตร์คอม

ตั้งใจอ่านหนังสือครับ ตอนสอบเข้าเนี่ยจะต้องใช้คะแนน คณิต กับ วิทย์ สูงพอสมควร

แล้วก็ ถ้าจะเอาดีทางด้านนี้จริง ๆ ก็ลองหัดเขียนโปรแกรมดู ตอนมาเรียนจริง ๆ จะได้ไม่ลำบาก

ขอให้ตั้งใจครับ วิศวะคอมจะคะแนนสูงกว่า วิทยาศาสตร์คอม แล้วต้องดูด้วยว่าน้องชอบอะไร ??

ถ้าชอบสาย Hard Ware ล่ะก็ พี่แนะนำ วิศวะคอมครับ

แต่ถ้าชอบด้าน Soft Ware ล่ะก็ แนะนำวิทย์คอมครับ ^^

มีอะไร PM มาปรึกษาได้เลยเน้อ เรื่องสอบเข้าอะไรงี้ อยากมีรุ่นน้องง่ะ 5555+

สุดท้ายนี้ก็ สู้ ๆ นะครับ

คอมคุณมากคั๊บบบ ทิ้ง Facebook ไว้เลยคั๊บบ
ดีใจมากคั๊บบ

TheOne
18th December 2012, 23:29
มีเพื่อน เรียน วิศวะ แม่ฟ้าหลวง อยู่อะ ตอนนั้นรับ โควต้า เกรดแค่ 2.0 เอง คนสมัครน้อยนะ สัมภาษ อย่างเดียว แต่ตอนนี้เกณเป็นไงบ้างยั้งไม่รู้ ไว้ว่างๆๆ จะถามเพื่อนให้

ขอบคุณมากครับ ^^
ว่าแต่มันยุ จังหวัดไหนครับ ??

TheOne
18th December 2012, 23:31
วิศวะคอม กับ วิทยาศาสตร์คอม มันต่างกันยังไงบ้างอ่ะครับ
ใช้ครับ!!
มันต่างกันยังไง

Medicalman
18th December 2012, 23:33
วิศวะคอมฯ วิทยาศาสตร์คอมฯ แล้วก็ วิทยาการคอมฯ ^^

thaitape
18th December 2012, 23:34
ขอบคุณมากครับ ^^
ว่าแต่มันยุ จังหวัดไหนครับ ??

เชียงใหม่เจ้า

babymaster
18th December 2012, 23:36
ผมแนะนำ soft ware ครับ เพราะมันมีโอกาสต่อยอดสูงกว่า ลงทุนน้อยกว่า
แต่ถ้าจะเรียน จะต้องเข้าใจภาษาCอย่างถ่องแท้

ถ้าชอบคอม ควรจะชอบจริงๆนะครับ และเป็นวิชาที่เครียดมาก อาจต้องตัดแว่นเลย(ส่วนใหญ่)

สิ่งที่คุณต้องการที่สุดต้องแลกมาด้วยราคาแพงเสมอ

yugioh9988
18th December 2012, 23:44
ภาคอีสานเราที่เจาะจงเห็นจะเป็น มข. ครับส่วนที่อื่น ม.อุบลก็ไม่น่าเกลียดนะเพราะอีกหน่อยจะเริ่มดังเเล้วอีกไม่กี่ปีข้างหน้า
ให้เตรียมตัวตั้งเเต่ตอนนี้เลยครับจะบอกว่าข้อสอบ มข. อะนะง่ายพอสมควรนะเเต่มันจะไปยากตรงวิชาชีพหรือคณะวิศวะคอมที่คุณเรียนนั่นเเหละ
ผมเชื่อว่าถ้าคุณเตรียมตัวตั้งเเต่วันนี้วันนั้นคุณจะสอบได้เเน่นอนครับ เพราะผมเคยผ่านมาเเล้ว :thank
ก็ขอเป็นอีก 1 กำลังจัยให้สู้ต่อไปเพื่ออนาคตครับผม

PanzerIV
18th December 2012, 23:46
มขเลยครับ เตรียมตัววันนี้ สบายๆ

แต่ถ้าจะมาทางนิติ ถามผมได้นะครับ : D

sangkang191
18th December 2012, 23:47

วิดวะคอมจะมีวิชาทาง Hardware มากกว่าจ่ะ >////<

TheOne
18th December 2012, 23:52
ภาคอีสานเราที่เจาะจงเห็นจะเป็น มข. ครับส่วนที่อื่น ม.อุบลก็ไม่น่าเกลียดนะเพราะอีกหน่อยจะเริ่มดังเเล้วอีกไม่กี่ปีข้างหน้า
ให้เตรียมตัวตั้งเเต่ตอนนี้เลยครับจะบอกว่าข้อสอบ มข. อะนะง่ายพอสมควรนะเเต่มันจะไปยากตรงวิชาชีพหรือคณะวิศวะคอมที่คุณเรียนนั่นเเหละ
ผมเชื่อว่าถ้าคุณเตรียมตัวตั้งเเต่วันนี้วันนั้นคุณจะสอบได้เเน่นอนครับ เพราะผมเคยผ่านมาเเล้ว :thank
ก็ขอเป็นอีก 1 กำลังจัยให้สู้ต่อไปเพื่ออนาคตครับผม

ขอบคุณคั๊บบ
มีกำลังมากขึ้นมากเลยย

diawnaja
19th December 2012, 00:14
แนะนำเกี่ยวกับ gatpat คือต้องทำบุญเยอะๆครับ ดวงล้วนๆ pat อะ 55

ballba
19th December 2012, 02:56
เปลวเทียนให้แสง รามคําแหงให้ทาง ฮ่าๆ

มาทางนิติไหม

มาแนว กฎหมายกับคอมก็ดีไปเลย 55

Constantum
19th December 2012, 12:59
วิศวะคอมจะเน้นด้าน Hardware ครับ มีวิชาเขียนโปรแกรมด้วย แต่ไม่เน้นมาก และก็จะมีพวกเคมี ฟิสกส์อะไรงี้ด้วย

ส่วนวิทยาการคอมพิวเตอร์เนี่ย อยู่ในคณะวิทยาศาสตร์ มันจะแบ่งย่อยเป็น 3 สาขา คือ
1.วิทยการคอมพิวเตอร์ เน้น Hardware เหมือนกัน แต่มีพวกวิชาด้าน Software เยอะกว่าวิศวะคอมนิดหน่อย (มีแคลคูลัสนะจ๊ะ หุหุหุหุ)
2.เทคโนโลยีสารสนเทศและการสือสาร เน้น Software ครับอันนี้ มีวิชาด้าน Hardware นิดเดียว ถ้าชอบเขียนโปรแกรมแนะนำสายนี้เลยครับ
3.สารสนเทศสถิติ เน้นการทำสถิติ แล้วก็การใช้เทคโนโลยี การสร้างข้อมูล อะไรพวกนี้ (พี่ไม่เคยถาเพื่อนที่เรียนสาขานี้อ่ะ แต่สาวๆสาขานี้น่ารักสุดๆเลย 55555)

FB พี่นะ http://www.facebook.com/Constantum พี่ชื่อ ตั้ม นะครับ เป็นคนจังหวัดชัยภูมิเด้อ พี่เรียน เทคโนโลยีสารสนเทศและการสือสาร โครงการพิเศษ (ภาคสมทบ) ^^

ผมรู้จักพี่ 555

หาา ?? จริงอ่ะ ????

TheOne
19th December 2012, 16:52
วิศวะคอมจะเน้นด้าน Hardware ครับ มีวิชาเขียนโปรแกรมด้วย แต่ไม่เน้นมาก และก็จะมีพวกเคมี ฟิสกส์อะไรงี้ด้วย

ส่วนวิทยาการคอมพิวเตอร์เนี่ย อยู่ในคณะวิทยาศาสตร์ มันจะแบ่งย่อยเป็น 3 สาขา คือ
1.วิทยการคอมพิวเตอร์ เน้น Hardware เหมือนกัน แต่มีพวกวิชาด้าน Software เยอะกว่าวิศวะคอมนิดหน่อย (มีแคลคูลัสนะจ๊ะ หุหุหุหุ)
2.เทคโนโลยีสารสนเทศและการสือสาร เน้น Software ครับอันนี้ มีวิชาด้าน Hardware นิดเดียว ถ้าชอบเขียนโปรแกรมแนะนำสายนี้เลยครับ
3.สารสนเทศสถิติ เน้นการทำสถิติ แล้วก็การใช้เทคโนโลยี การสร้างข้อมูล อะไรพวกนี้ (พี่ไม่เคยถาเพื่อนที่เรียนสาขานี้อ่ะ แต่สาวๆสาขานี้น่ารักสุดๆเลย 55555)

FB พี่นะ http://www.facebook.com/Constantum พี่ชื่อ ตั้ม นะครับ เป็นคนจังหวัดชัยภูมิเด้อ พี่เรียน เทคโนโลยีสารสนเทศและการสือสาร โครงการพิเศษ (ภาคสมทบ) ^^

ขอบคุณพี่มากกกก คั๊บบบ