PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีเรื่องให้ช่วยครับ

rokill123z
19th December 2012, 17:24
คือปัญหามีอยู่ว่า
คอมของผมสเป็ค
CPU FX-8150
การ์ดจอ Power color 7700 series Ghz edition
M/B 970A-D3 Gigabyte
PSU 650 watt
Ram 8gb

เป็นเครื่องเล็กที่บ้านใช้ทำงานพวกเวิร์ดส่วนมาก
พอมาวันนี้จะใช้ทำงานมันกลับช้าจนน่าตกใจช้าแบบว่า
เข้าโครมไม่ได้ เคยเล่นโยกังได้แต่ตอนนี้เข้าตัวสตาร์ทเกมยังไม่ไดเลย
ลองเข้า task manager ก็ปกติทุกอย่างผมใช้วิน7 64bit ครับ

rokill123z
19th December 2012, 17:26
ตอนนี้หนักกว่าเดิมแล้วคือ ตรงรันหน้าสตาร์ท แค่จะพิมพ์ก็ค้างแล้ว

emmaza
19th December 2012, 17:29
ให้ตายเถอะเครื่องเล็กท่านยังแรงกว่าเครื่องใหญ่ผมอีก แล้ว เครื่องใหญ่เสปค อะไรเนี่ย!!!

kratos
19th December 2012, 17:43
ไวรัสรึเปล่า เดานะ

rokill123z
19th December 2012, 17:45
ไม่น่าใช่ไวรัสนะครับผมลงวินใหม่ไปเมื่ออาทิตย์ก่อน ทุกโปรแกรมทุกเกมลิขสิทธิ์แท้จากกล่องหมดเลย
แล้วก็ไม่เคยเสียบแฟลชไดร์เสียบแค่กล้อง ไอแพด ไอโฟน ลงพวกรูปไม่น่าใช่นะครับ แล้วตัวสแกนก็ไม่เตือนด้วย

faris
19th December 2012, 17:58
ลองรีสตาร์ทเครื่องดูครับ เดานะ:D

rokill123z
19th December 2012, 18:03
ลอง ใช้ Ccleaner ดูสิเผื่ออะไรดีขึ้น :) โอเคครับจะลองวิธีนี้ดูก่อน

speaknase
19th December 2012, 18:36
แนะนำให้ลงวินโดว์ใหม่อีกรอบครับ ผมเชื่อว่าสาเหตุเป็นเพราะไวรัส .. เครื่องคุณไม่มีทางอืดหลอกครับดูจาก Spec แล้ว ส่วนสาเหตุที่ไวรัสเข้าเครื่องมีหลายอย่างครับ ผมจะยกตัวอย่างง่ายๆที่คนโดนไวรัสชอบโดนกัน ..
1.มากับเวปต่างๆเช่นเวปโป๊ หรือเวปที่แปลกๆชอบเด้งขึ้นมา
2.มากับโปรแกรมที่คุณโหลดมาจาก Internet มันจะแฝงมากับโปรแกรม เช่นไฟล์ EXE ตัวนี้ไฟล์นี้ตัวโดนเลยครับ ..
3.แฝงมากับโปรแกรม แชท ต่างๆอาจจะมีคนส่งโปรแกรมหรือส่งลิงค์ต่างๆให้เข้าไปดู ..

ยังไงก็ลอง Combofix ดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าเกิดไม่มีอะไรดีขึ้นมาจิงๆ ก็ลอง ลงวินโดว์ใหม่ ..

ปล.ถึงจะเป็นวินโดว์แท้ก็ไม่ได้แปลว่า ไวรัสจะเล่นงานไม่ได้ .. แล้วถึงจะพึ่งลงวินโดว์ใหม่ก็ไม่ได้แปลว่าไวรัสจะเล่นงานไม่ได้เช่นกัน ..

satornarm
19th December 2012, 18:42
ผมคาดเดาว่ามันคือ Window update ตอนนั้นผมก็เป็นทำไรไม่ได้เลยช้าลงกว่า 85%+ เลย กผม็เลยปิดแล้ว ไป System Restore ย้อนไปยาวเลย แล้วก็สำรวจ Window update window fireWall ต่าง ๆ นา ๆ

ปล. ไม่ใช่ก็ขอโทษด้วยละกันครับ คงโดนไรสักอย่างแน่ละ

newchamea
19th December 2012, 18:45
HDD ครับหาวิธีตรวจเลย (ผมเดาๆเอานะ ก่อน HDD ผมจะไปมันจะค้างกระจุย)

tow
19th December 2012, 19:27
:rofl:rofl:o
ให้ตายเถอะเครื่องเล็กท่านยังแรงกว่าเครื่องใหญ่ผมอีก แล้ว เครื่องใหญ่เสปค อะไรเนี่ย!!!

rokill123z
19th December 2012, 20:07
ผมคาดเดาว่ามันคือ Window update ตอนนั้นผมก็เป็นทำไรไม่ได้เลยช้าลงกว่า 85%+ เลย กผม็เลยปิดแล้ว ไป System Restore ย้อนไปยาวเลย แล้วก็สำรวจ Window update window fireWall ต่าง ๆ นา ๆ

ปล. ไม่ใช่ก็ขอโทษด้วยละกันครับ คงโดนไรสักอย่างแน่ละ

ปิ๊งขึ้นมาเลย ก่อนจะเกิดปัญญหามันเด้งพวกนี้บ่อยมากครับ

rokill123z
19th December 2012, 20:09
แนะนำให้ลงวินโดว์ใหม่อีกรอบครับ ผมเชื่อว่าสาเหตุเป็นเพราะไวรัส .. เครื่องคุณไม่มีทางอืดหลอกครับดูจาก Spec แล้ว ส่วนสาเหตุที่ไวรัสเข้าเครื่องมีหลายอย่างครับ ผมจะยกตัวอย่างง่ายๆที่คนโดนไวรัสชอบโดนกัน ..
1.มากับเวปต่างๆเช่นเวปโป๊ หรือเวปที่แปลกๆชอบเด้งขึ้นมา
2.มากับโปรแกรมที่คุณโหลดมาจาก Internet มันจะแฝงมากับโปรแกรม เช่นไฟล์ EXE ตัวนี้ไฟล์นี้ตัวโดนเลยครับ ..
3.แฝงมากับโปรแกรม แชท ต่างๆอาจจะมีคนส่งโปรแกรมหรือส่งลิงค์ต่างๆให้เข้าไปดู ..

ยังไงก็ลอง Combofix ดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าเกิดไม่มีอะไรดีขึ้นมาจิงๆ ก็ลอง ลงวินโดว์ใหม่ ..

ปล.ถึงจะเป็นวินโดว์แท้ก็ไม่ได้แปลว่า ไวรัสจะเล่นงานไม่ได้ .. แล้วถึงจะพึ่งลงวินโดว์ใหม่ก็ไม่ได้แปลว่าไวรัสจะเล่นงานไม่ได้เช่นกัน ..
ว่าแต่ combofig ทำยังไงครับ ปล.ไม่มีเน็ตนะเครื่องที่ค้าง

SpSkBoy
19th December 2012, 20:17
ว่าแต่ combofig ทำยังไงครับ ปล.ไม่มีเน็ตนะเครื่องที่ค้าง

ถ้าไม่มีเน็ต แล้วไม่ได้เสียบไร แบบที่ท่านว่า ก็ไม่น่าใช่ไวรัส แต่ถ้าไม่มีเน็ต แล้ว Windows Update ก็ไม่น่าเกี่ยวสิ
มันต้องมีสาเหตุครับ คนใช้เองนี่แหละจะรู้ดีที่สุด ลองนึกๆดูครับ อาจเป็นที่ ฮาร์ดแวร์ก็ได้ เปิดดูหน่อย

speaknase
19th December 2012, 20:52

ไม่มี เน็ต ..ยังไงก็ลอง นึกๆดูครับว่าได้เอาโปรแกรมอะไรมาลงไว้หรือปล่าว .. ถ้าให้แนะนำ ลองลงวินโดว์ใหม่ดูก่อนครับ อย่าพึ่งไปตีความให้ Hardware เพราะถ้ามันเป็นที่วินโดว์ Hardware ไม่ได้เสีย คราวนี้จะเสียเงินฟรีๆเอาครับ