PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เปิดคอมว่าแล้วหน้าจอกำครับ

Guardian
20th December 2012, 19:18
ดูจากหัวกระทู้อาจจะธรรมดา แต่ส่วนตัวพึ่งเคยเจอนะครับ

อาการเป็นแบบนี้ครับ

เปิดคอมมา Boots เครื่องตามปกติ มาถึงตรง welcom ยังไม่มีปัญหาอะไร แต่พอข้ามไปเท่านั้นแหละ หน้าจอดำอะครับเห็นแต่ เมาส์ กดอะไรไม่ได้เลยนะครับ แต่กด Ctrl+Alt+Delete ได้อยู่นะครับ

มีใครพอรู้ก็ช่วยบอกหน่อยระครับเป็นเพราะอะไร T^T

ไม่อยากไปรบกวนกระทู้ หลัก ใครเข้ามาแล้วก็ช่วยตอบหน่อยนะ ผมต้องรีเครื่องหลายรอบ ถึงจะเห็นภาพหน้าจอ กลัวคอมพังอ่ะครับ ทำไงดี
ควรแก้ปัญหายังไงครับ T^T

xxGamerboyxx
20th December 2012, 20:03
ผมกำลังโดนอยู่เหมือนกัน
คอมพ์คุณยังไม่พังหรอกครับ Hardware น่าจะยังสบายดีอยู่ แต่ปัญหามันอยู่ที่ Software

อาการนี้เค้าเรียกว่า Black screen of death
เกิดจาก Microsoft อัพเดตระบบการตรวจหาผู้ใช้ OS เถื่อน
โดยจะใช้ Windows update เป็นตัวส่งไฟล์เข้าเครื่อง
ถ้าเผลอไปสั่งให้มันอัพเดตล่ะก็วันดีคืนดีเราก็จะบูทเข้าคอมพ์ไม่ได้ จอดำเห็นแต่เมาส์

ผมก็ยังไม่รู้ว่าจะแก้ยังไงดี พยายามทั้ง System Restore ก็ไม่หาย
ปิด Windows update ก็ไม่ทันแล้ว เพราะมันโหลดไฟล์เข้าเครื่องแล้ว
เห็นว่ามีโปรแกรม Chew-WGA เวอร์ชั่นต่าง ๆ แก้ไขปัญหานี้ได้ ผมโหลด 0.9 มาลงก็ไม่ได้ผล
กะว่าจะฟอร์แมตลง Windows ใหม่ก็บูทแผ่นแล้วค้างอีก (ไม่รู้ว่าเป็นที่แผ่นหรือว่าเป็นเพราะโดน WAT ของ Microsoft)
ถ้าใครที่มีวิธี หรือ โปรแกรมแก้ปัญหานี้ได้ล่ะก็ช่วยบอกต่อด้วยนะครับ ผมพยายามหาแล้ว ลำบากพอสมควร

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Link ข้อมูลระบบ WAT ที่ Microsoft ใช้เพื่อตรวจสอบว่าเครื่องไหนเป็น Windows แท้หรือเถื่อน
ถ้าพบว่าเป็นเถื่อนก็จะทำการ Lock ไม่ให้ใช้ (จอดำแบบที่ผมกับ จขกท.เจอ) ถ้าเป็นของแท้ก็ปลอดภัย
http://thaiwinadmin.blogspot.com/2010/02/wat-update-for-windows-7.html

Guardian
20th December 2012, 20:25
ผมกำลังโดนอยู่เหมือนกัน
คอมพ์คุณยังไม่พังหรอกครับ Hardware น่าจะยังสบายดีอยู่ แต่ปัญหามันอยู่ที่ Software

อาการนี้เค้าเรียกว่า Black screen of death
เกิดจาก Microsoft อัพเดตระบบการตรวจหาผู้ใช้ OS เถื่อน
โดยจะใช้ Windows update เป็นตัวส่งไฟล์เข้าเครื่อง
ถ้าเผลอไปสั่งให้มันอัพเดตล่ะก็วันดีคืนดีเราก็จะบูทเข้าคอมพ์ไม่ได้ จอดำเห็นแต่เมาส์

ผมก็ยังไม่รู้ว่าจะแก้ยังไงดี พยายามทั้ง System Restore ก็ไม่หาย
ปิด Windows update ก็ไม่ทันแล้ว เพราะมันโหลดไฟล์เข้าเครื่องแล้ว
เห็นว่ามีโปรแกรม Chew-WGA เวอร์ชั่นต่าง ๆ แก้ไขปัญหานี้ได้ ผมโหลด 0.9 มาลงก็ไม่ได้ผล
กะว่าจะฟอร์แมตลง Windows ใหม่ก็บูทแผ่นแล้วค้างอีก (ไม่รู้ว่าเป็นที่แผ่นหรือว่าเป็นเพราะโดน WAT ของ Microsoft)
ถ้าใครที่มีวิธี หรือ โปรแกรมแก้ปัญหานี้ได้ล่ะก็ช่วยบอกต่อด้วยนะครับ ผมพยายามหาแล้ว ลำบากพอสมควร

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Link ข้อมูลระบบ WAT ที่ Microsoft ใช้เพื่อตรวจสอบว่าเครื่องไหนเป็น Windows แท้หรือเถื่อน
ถ้าพบว่าเป็นเถื่อนก็จะทำการ Lock ไม่ให้ใช้ (จอดำแบบที่ผมกับ จขกท.เจอ) ถ้าเป็นของแท้ก็ปลอดภัย
http://thaiwinadmin.blogspot.com/2010/02/wat-update-for-windows-7.html

โหปัญหามันจะเยอะอะไรอย่างนี้ - - แค่ชื่อก็น่ากลัวและ -0- ( Black screen of death )

xxGamerboyxx
20th December 2012, 20:37
มันเป็นกันเยอะครับ คนที่เจอส่วนใหญ่ก็คิดว่า จอดำเข้า Windows ไม่ได้ Hardware คงเน่า
ยกเครื่องเข้าร้านซ่อมอะไรไม่รู้ หายแล้วเก็บตังค์ 300-500 (แค่ลง Windows ใหม่)
หรือโดนต้มก็อ้าง Hardware เสีย (ทั้งที่ไม่มีอะไรเสีย) เปลี่ยนใหม่เก็บตังค์เป็นพัน
ที่จริงแล้วปัญหามันเกิดจาก Windows ปลอม เท่านั้นเองครับ

ทางที่ดี ถ้าลง Windows ใหม่เองได้ Active เสร็จก็ไปปิด Windows Update ซะ
แต่ตอนนี้ผมยังลงใหม่ไม่ได้สักที

top_ac
20th December 2012, 20:45
http://www.filecondo.com/dl.php?f=v9155e1tLGph
โหลดไปเเตกไฟล์ ปิดอันตี้ใวรัส เปิดโปรเเกรมกด apply รอเรื่องรีครับ
เเล้วลองเปลื่ยน ธีมดูว่าปรกติรึยังครับ

nanohero
20th December 2012, 23:18
ผมเคยเจอครั้งนึง ลงธีมเนี้ยแหละ เจือกกดผิดไปลงเป็น 32Bit เจ๊งเลย ผ่านหน้า welcom ก็ดำเหมือน จขกท. เลยครับ แต่ผมเข้า safe mode ได้นะ

เข้าไปแล้วไปลบไอตัวที่ลงผิดไป แล้วรีคอมมันก็กลับมาเหมือนเดิมนะ ถ้าไงลองใช้แผ่นวินโดว์ บูทเข้าไปแล้วไป Repair Windows ดูครับ

Guardian
21st December 2012, 17:05
ขอบคุณทุก คำแนะนำครับ