PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Life of Pi ใครดูมาแล้วมั้งยกมือหน่อยเร็ว

$3MiFiN@L$
20th December 2012, 20:25
สำหรับผมกับหนังเรื่องนี้ คงต้องบอกว่าทำได้ดีมาก แต่ช่วงแรกชีวิตวัยเด็กของพายก็ตลกๆ หน่อยแล้ว แต่อาจน่าเบื่อนิดหน่อยสำหรับคนที่ชอบดูหนังตลาด
ขอบอกเลยว่า หนังเรื่องนี้ไม่ได้เป็นหนังตลาด เป็นหนังที่เน้นชีวิตที่แสนเศร้าแสนลำบากของพาย พูดง่ายๆ คือ หนังแนวดราม่าผจญภัยแฟนตาซี คอหนังแนว
นี้ไม่ควรพลาด หรือ พวกคอหนังคุณภาพ จริงๆ ท่าพลาดแล้วจะเสียใจจริงๆ Effect ก็ไม่ธรรมดาคล้ายๆ อวตาร หน่อยๆ ฉากก็ไม่ได้อลังการแนวบู๊ล้างผลาด
เพราะเห็นแต่ทะเลกัพายุเท่านั้น แต่จะเน้นธรรมชาติอย่างชัดเจน เรื่องนี้จึงอดให้คะแนนเต็มไม่ได้เลยจริง เพราะมันก็มีฉากเศร้ามีข้อคิดเกี่ยวกับชีวิตก็เยอะ

impeesa
20th December 2012, 22:03
เรื่องนี้พี่ผมไปดูมา บอกว่าน่าเบื่อไปนิด แต่ให้ข้อคิดดีๆเยอะมาก ว่าจะหาเวลาไปดูอยู่ ชอบแนวนี้อยู่แล้ว

Kellidev
20th December 2012, 22:54
Trailer ทำออกมาไม่ค่อยน่าสนใจเลย แต่อ่านรีวิวมาก็บอกว่าหนังดี
ค่อยตัดสินใจปีหน้าละกัน - -''

smarting
21st December 2012, 00:12
พรุ้งนี้จะไปดูเเละ ขอความเห็นอีก

bigbang06
21st December 2012, 17:26
ผมชอบภาพมันนะ ภาพมันสวยสุดยอด

แล้วหนังผมว่ามันน่าจะสอนเกี่ยวกับชีวิตนะ น่าดูอยู่นะครับ *

taone1414
21st December 2012, 18:17
สนุกดีครับ

อยากรู้ว่าตอนจบตกลงเรื่องไหนเป็นเรื่องจริง - -"

SPIRITNETZA
22nd December 2012, 04:42
ผมว่าประเด็นที่ตั้งไว้ในเรื่องไม่ใช่การค้นหาว่าเรื่องของพายเป็นความจริงหรือสิ่งลวงตา แต่เป็นการตั้งคำถามว่า ความเป็นจริงในชีวิตคืออะไร ต่างหาก มาร์เทลยังขยายความว่า เรามักเลือกสนใจแต่สิ่งที่เป็นเหตุผล เพราะมันมองเห็นได้ง่าย แต่ผมพบว่าเหตุผลทำให้ชีวิตว่าเปล่า ชีวิตที่ใส่ใจแต่เรื่องเงิน ธรกิจ ความสำเร็จ ฯลฯ ใช่ว่าจะดีเสมอไป เพราะเมื่อใกล้ถึงวาระสุดท้ายของชีวิต ก็ไม่มีใครพูดว่า อยากดูทีวีเยอะ ๆ หรืออยากทำงานให้มากขึ้น แต่จะหันกลับไปสนใจศิลปะกันมากกว่า

จากผู้แต่ง ยานน์ มาร์เทล จากคอลัมล์ไม่กี่บรรทัด Life of pi จากนิตยสาร FILMAX
ไม่ว่ากันนะครับที่เอามาโพสต์ให้อ่านกัน ผมว่ามันน่าจะสื่อถึงอะไรได้บ้าง

สำหรับผมว่าหนังสนุกดีครับถ้าไม่รวมเด็กที่อยู่ข้าง ๆ กับผู้หญิงสองคนอีกข้างที่ถามกันตลอดเรื่อง ผมว่าหนังเน้นเรื่องศาสนา พระเจ้า ผมว่าเสือมีนัยยะถึงพระเจ้าที่เป็นสิ่งยึดเหนี่ยวชีวิตของพายไม่ให้เคล้งคว้างกลางกระแสธารแห่งชีวิต ผมชอบเสือมากชื่อเท่มากริชาร์ด พาร์เกอร์ เสือทำออกมาได้เหมือนมากครับ ผมว่าเรื่องนี้มีนัยยะแผงอยู่หลายอย่างจนจะไปซื้อหนังซื้อมาอ่านแล้วเห็นว่าพิมพ์ใหม่

ลองไปดูกันนะครับพยายามเลือกนั่งไกล ๆ คนนะครับจะได้มีอารมณ์ความรู้สึกอินไปกับหนังมาก ๆ ครับ

toareed
22nd December 2012, 12:45
เป็นอินเดียที่อลังการแนวเหมือนจริง(ไม่เวอร์เกินไป)

ถึงเรา ๆ จะไม่คุ้นกับหน้าตาดาราอินเดียนักมันเลยดูตลก ๆ

ตอนพายุมานี้ ผมแทบหยุดหายใจเลย

ตอนฝูงปลาบินมานะ แบบว่า "โอ๊ววววว"

หนังออกแนวศาสนาพอควร ผมว่าแปลกดีสำหรับหนังแนวศาสนาที่นำเสนอแบบนี้(อยากรู้ให้ไปดู ฮาา)

สำหรับผมคอเสพกราฟฟิคแล้ว ถูกใจอย่างมาก

tentoewizard
23rd December 2012, 00:28
ผมชอบมาครับเรื่องนี้ เป็นหนังดีอีกเรื่องหนึ่ง กราฟฟิคอลังกาลมาก สำหรับคนที่ไม่ชอบดูหนังเเนวนี้อยู่เเล้ว ก้คงทำใจชอบยาก สำหรับผมดูได้ทุกเเนวถ้ามันสนุก ถ้าเนื้อหาบทดี
ควรเอาหนังที่เเนวเดียวกันมาเปรียบเทียบกันมากกกว่าที่เอาไปเทียบกับเเนวอื่น เช่น เรื่องนี้มันดันเข้าพร้อมกับ hobbit ผมว่ากระเเสหายไปเยอะเลยทีเดียว
เรื่องนี้ก้เป็นอีกเรื่องที่เรียกน้ำตาได้เลย ตอนจบก้มีเเอบมาให้คิดว่าเรื่องไหนเรื่องจริง สำหรับผมผมว่าเค้าเล่าเรื่องจริงเเต่ก้เเอบเก็บมาโต้เเย้งนิดหน่อยว่าทำไมเรื่องที่สอง เนื้อเรื่องที่พายยกตัวละครถึงมีบทบาทการกระทำใกล้เคียงกันทำไมไม่เล่าให้เเหวกออกไป จริงๆเเล้วเรื่องที่พายเล่านั้นเอามาเสริมเเต่งให้เรื่องดูน่าฟังขึ้นหรือถูกมองไปทางบวกหรือเปล่า เเต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันไม่ได้อยู่ที่ว่าเรื่องไหนคือเรื่องจริงเหมือนที่คอมเม้นข้างบนบอกไว้ ประเด็นหลักมันหมายถึงการใช้ชีวิตเเละความเชื่อที่พายเชื่อเกี่ยวกับศาสนาและการอยู่ร่วมกันมากกว่า

ปล.ดูเรื่องนี้เเล้วอยากเลี้ยงเสือซักตัวชอบตอนที่มันนอนตักกับตอนขึ้นพายไม่ได้ น่ารักมาก

rockpooh
23rd December 2012, 07:04
อยากดูใจจะขาดแล้วครับ ผมไม่สนอะว่าสนุกไม่สนุก ขอแค่มันให้อะไรกับชีวิตผมก็พอใจละ

MadMax_Demon
23rd December 2012, 15:26
เจ็บที่สุด คือการไม่มีโอกาสได้บอกลา ผมร้องไห้ประโยคนี้ T^T

nook6199
25th December 2012, 14:14
สนุกดีครับ แต่อย่างว่าไม่เหมาะกับคนที่ชอบดูหนังแนวตลาดๆ

harnibal409
26th December 2012, 09:08
ผมเคยเถียงกับเพื่อนเกี่ยวกับชื่อหนังทำไมผมอ่านออกเป็น"ไลฟ์ ออฟ ปิ" :)

gavggame
27th December 2012, 10:54
ผมเคยเถียงกับเพื่อนเกี่ยวกับชื่อหนังทำไมผมอ่านออกเป็น"ไลฟ์ ออฟ ปิ" :)พ
เจอพวกแล้วเรา

channovic
27th December 2012, 11:34
เอาง่ายๆ มี 10 ให้เต็ม 10 ครับเรื่องนี้ แนะนำไปดูคนเดียวจะดีมาก คุณจะบรรลุถึงจุดเป้าหมายของภาพยนตร์เรื่องนี้ได้อย่างชัดเจนทีเดียว