PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทุกครั้งที่ได้เงินโดนแม่เอาไปฝากธนาคารหมด

Darkgamer
20th December 2012, 21:05
ตอนนี้ผมกำลังรำคาญสุดๆเงินส่วนตัวเกลี้ยงตั้งแต่กลางปีจนตอนนี้ไม่มีเงินส่วนตัวเลยเงินค่าขนมในกระปุกแม่ก็บอกจะเอาไปฝากธนาคาร
รู้ว่าจะเก็บไว้เป็นทุนการศึกษาแต่ได้โปรดทำ ATM ให้ทีเถอะบัญชีตัวเองแท้ๆกลับไม่มีสิทธิ์ได้แตะต้องเลย T T

ballba
20th December 2012, 21:08
เขาคงเป็นห่วงนายมั้งครับ = =

แต่ผมว่านะ เอาเงินส่วนตัว เงินค่าขนม ไปฝากหมด

งี้เขาเรียกงก มากกว่า ประหยัดอดออมแล้ว

คนเรามันก็ต้องใช้บ้างอะไรบ้าง

CodeMagane
20th December 2012, 21:08
อืมก็บอกเค้าเลย เงินผมขอจัดการเอง ถ้าผมมีเรื่องเดือดร้อน ต้องการเงิน แม่จะวิ่งไปกดเงินแล้ว เอามาให้ผมทันทีหรอ อ้างๆไป

Darkgamer
20th December 2012, 21:14
อยากรู้ว่า ATM ต้องอายุเท่าไหร่จึงจะสมควรที่จะมีครับ?

nakiann123
20th December 2012, 21:16
แหม่ ปัญหาเรื่องนี้แก้ไม่ยากครับ แหม่

แค่คุณไม่ต้องเอาตังค์ไปหยอดกระปุก เอาไปซ่อนไว้ที่อื่นแทน แค่นี้ เรียบบ้อยย

Darkgamer
20th December 2012, 21:20
แหม่ ปัญหาเรื่องนี้แก้ไม่ยากครับ แหม่

แค่คุณไม่ต้องเอาตังค์ไปหยอดกระปุก เอาไปซ่อนไว้ที่อื่นแทน แค่นี้ เรียบบ้อยย
พอดีผมต้องอาศัยพ่อแม่ในการแลกแบงค์ยี่สิบเป็นแบงค์ร้อยน่ะครับแล้วแกก็ชอบบอกจะเอาไปฝากธนาคาร
ตอนนี้ผม 14 สงสัยต้องรออีกปีเป็น นาย เมื่อไหร่จะได้ไปทำบัตรเองได้ซะที(ชื่อเราเองด้วย หุหุ)

nutyoyo456
20th December 2012, 21:23
ซุกเงินไปเลยสิครับจขกท.

แล้วแบงค์20เนี่ยใช้ๆไปเถอะครับ ใช้ได้เหมือนกัน

Spermz
20th December 2012, 22:39
พอดีผมต้องอาศัยพ่อแม่ในการแลกแบงค์ยี่สิบเป็นแบงค์ร้อยน่ะครับแล้วแกก็ชอบบอกจะเอาไปฝากธนาคาร
ตอนนี้ผม 14 สงสัยต้องรออีกปีเป็น นาย เมื่อไหร่จะได้ไปทำบัตรเองได้ซะที(ชื่อเราเองด้วย หุหุ)

อายุ 15 ขอเปิดบัญชีเองเลยครับ เก็บสมุดฝากไว้ ทำบัตร ATM ได้ แต่ถ้าไม่ค่อยเดินบัญชี โดนปรับนะ หุหุ

อาจมีรายละเอียดผิดพลาด รอผู้รู้มาตอบ

20strange
20th December 2012, 22:43
แล้วนายจะรู้ ว่าดีแค่ไหนแล้วที่มีคนหวังดีคอยเก็บเงินให้นายไว้ใช้ในอนาคต

kijpat
20th December 2012, 22:58
เงินที่น้องบอกว่าเงินส่วนตัวนี่ น้องทำงานได้เองหรือพ่อแม่ให้ครับ ถ้าเป็นอย่างหลังแม่น้องก็ทำถูกแล้วเพื่ออนาคตน้องเอง แต่ถ้าน้องทำงานได้เองแล้วแม่เก็บให้ก็ถูกต้องอีกแหละเพื่ออนาคตน้องอีก เพิ่ง 14 อยากได้อะไรก็ลองขอแม่ดู ผู้ใหญ่เค้าจะดูว่ามันจำเป็นกับน้องมั้ย เงินทองหายากนะสมัยนี้ ถ้าบ้านรวยก็แล้วไปครับ

robinsonn
20th December 2012, 23:05
ตอนนี้ผมกำลังรำคาญสุดๆเงินส่วนตัวเกลี้ยงตั้งแต่กลางปีจนตอนนี้ไม่มีเงินส่วนตัวเลยเงินค่าขนมในกระปุกแม่ก็บอกจะเอาไปฝากธนาคาร
รู้ว่าจะเก็บไว้เป็นทุนการศึกษาแต่ได้โปรดทำ ATM ให้ทีเถอะบัญชีตัวเองแท้ๆกลับไม่มีสิทธิ์ได้แตะต้องเลย T T

เขา กลัว คุณจะ ใช้ เงินไม่เป็นไง ครับ อาจ จะกลัว ใช้ สุรุ่ยสุร่าย
ผมก็ เคย ครับ ฝากได้ 17000 ถอย คอม ซะเลย ฮ่าๆ
แล้วหลัง จาก ซื้อ คอม เสร็จ ก็ เก็บ เองล่ะครับ :o

Philia
21st December 2012, 00:00
อนาคตมันใช้เงินเยอะกว่าตอนเรียนล้านเท่านะครับ

ตอนเด็กๆครอบครัวผมก็เป็นแบบที่ จขกท. เหมือน

พอโตมาแล้ว มันเข้าใจแล้วครับ

speaknase
21st December 2012, 00:32
อย่างว่าหละครับ แม่คุณท่านคงเป็นห่วง ขนาดผมอายุ 19 จะ 20 หละ บอกตามตรงว่าเรียนจบแค่ ม.3 เข้า ปวช เรียนได้ ไม่ถึงเทอมโดนไล่ออก ตั้งแต่นั้นมา ทำงานเก็บเงินครับ แต่เงินทุกบาทแม่ผมก็จะเก็บๆไว้หมด ซึ่งเงินเดือนผมรวมโอด้วย 22000-24000 ต่อเดือนผมให้แม่ 5000-7000 2000 ผ่อนรถ ส่วนอีก 2000 ก็เอาไว้จ่ายค่าเน็ตค่านํ้าค่าไฟต่างๆ ซึ่งเงิน 5000-7000 เนี้ยที่ให้แม่ไป ถามว่าเค้าเอาไปทำไร เค้าก็เก็บไว้ให้ผมเนี้ยหละครับ เพราะผมเองเคยบ่นๆกับเค้าว่าอยากจะเรียนให้ จบ ม.6 ซึ่งตอนนี้ก็เรียน กสน เอาวุติ อยู่ อิอิ

ปล.รักแม่ครับ (ผมอาจจะดราม่าไปนิสนึงพอดี อยากจะระบาย อิอิ)

iPoweRx
21st December 2012, 00:37
แต่เงินนั้นแม่นายเป็นคนให้ไม่ใช่หรอ

เราก็เป็น เก็บเรียบไม่เหลือซักกะบาท ฮาา เอาไปซ่อนก็ดุอีกว่าเม้มตัง :eek::eek:
แต่นายเคยรู้รึป่าวว่าแม่นายเอาเงินนั้นไปทำอะไร แม่เราเขาเอาไปจ่ายค่านู่นค่านี่ให้เรา
แม่เอาเงินนั้นไปจ่ายค่าหอพัก ค่าเทอม ค่าอาหาร เพราะบางเดือนเงินนั้นก็หายากซะเหลือเกิน
แม่ก็เอาเงินที่เราให้เอาไปฝาก(?) มาใช้ก่อน มีเมื่อไหร่แม่ค่อยเอามาให้เราใช้อย่างไม่เคยพอ

เคยเห็นแม่ทำงานหรือยัง? เคยเห็นแม่เลิกงานเหงื่อเต็มตัวหรือยัง?
เคยเหนแม่ตอนไม่มีตังค์ใช้หรือยัง? เคยเห็นแม่ขอยืมเงินที่เราเก็บไว้หรือยัง?

พอเรารู้ว่าแม่เอาเงินของเราไปใช้ก่อนเพราะหมุนเงินไม่ทัน ไม่มีเงินไปจ่ายค่าหนี้ต่างๆ แทบร้องให้อะ

แม่ทุกคนก็อยากเห็นลูกๆ มีความสุข มีเงินใช้ไม่ขัดสน อยากกินอะไรก็ได้กิน
มีของที่อยากได้ มี PC Xbox PSP iPhone เหมือนเพื่อนๆ ทั้งนั้น

แล้ววันนี้หล่ะ คุณได้ให้อะไรแม่ที่รักของคุณหรือยัง

tanatorn
21st December 2012, 00:48
เหอะๆอารมณ์เดียวกับผมเลย แต่ผมไม่ได้ทำงานน่ะตอนนั้นช่วงเด็กๆ ผู้ใหญ่ให้เงินมาแม่แต๊บไว้หมด เช่นวันเกิด ไปหาญาติพ่อญาติแม่บ้างเค้าให้มาบ้าง ได้ใช้จริงๆช่วงประมาณ ม ต้น รู้สึกว่าช่วงนั้นบ้ารถทามิย่ามากๆ เลยขอแม่ซื้อ และรู้วันนั้นแม่เก็บเงินฝากธนาคารไว้ให้ตั้งนานแล้วมีประมาณ 5 พันกว่าบาท แม่ก็เลยเอาเงินนั้นมาซื้อให้ แม่เค้าไม่เอาเงินเราไม่ใช้หลอกครับแค่เค้าเป็นห่วง

Darkgamer
21st December 2012, 13:06
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ

jomemy
21st December 2012, 13:41
โถ๋ เอ๋ ไว้เอ็งโตขึ้นเอ็งจะเข้าใจว่าทำไม เงินนะมันหายากนะไว้ทำงานเองแล้วจะเข้าใจนะคับ ^^

mini_bank
21st December 2012, 13:50
แต่ก่อนหน้านี้ก็เคยรู้สึกแบบนี้เหมือนกันตอนเด็กๆอ่ะนะ ความคิดอ่านจะคนละอย่างกับผู้ใหญ่ ผมไม่รู้ว่าท่านมีนิสัยการใช้จ่ายอย่างไร เห็นอะไๆรอยากได้ซื้อหมด หรือ เก็บเอามาคิดก่อนว่าจำเป็นไหม อยากได้จริงๆหรือเปล่า หากซื้อแล้วเราจะได้ใช้ประโยชน์จากมันแค่ไหน บางทีท่านอาจไม่คิดไกลไปถึงตรงนั้น แต่คนเป็นผู้ใหญ่ หากรู้จักใช้จ่ายจะคิดครับ ยิ่งต้องหาเงินเองมาด้วยความยากลำบากแล้วล่ะก้อ ใช้จ่ายอะไรทีนี่คิดแล้วคิดอีก

ผมเชื่อว่า 90% ของวัยเด็กหากมีเงินเก็บแล้วเจอของที่อยากได้มากๆแล้วล่ะก้อ สติขาดกันทุกคน ตอนเด็กๆผมเองก็เป็น แต่ไม่ตลอดเพราะส่วนมากเวลาผมอยากได้อะไร จะเก็บเงินค่าขนม หรือ ทำงานพิเศษไปซื้อเอง แต่ก่อนซื้อยังต้องขอพ่อ-แม่ก่อนเลยครับ

ตอนนี้โตมามีลูกเองเข้าใจเลยว่านอกจากเงินจะหายากแล้ว ค่าใช้จ่ายที่จำเป็นยังเยอะอีกต่างหาก -*- เครียดเลยตอนนี้

chanwitpop
21st December 2012, 13:53
ตอนเด็กๆผมก็คิดแบบ จขกท.นั้นแหละครับ
พอได้โตมาเริ่มตั้งตัวก็จะรู้ว่าที่แม่เราเก็บๆไว้ให้มันไม่ได้เป็นแค่ทุนการศึกษา "แต่มันเป็นทุนชีวิต" เลยทีเดียว

จขกท.ตอนนี้อาจยังไม่รู้โตไปทำงานจะรู้เอง

speaknase
21st December 2012, 19:17
ถูกต้องอย่างหลายๆท่านว่ามาครับ เมื่อใด ที่ จขกท โตพอที่จะทำงานเลี้ยงดูตัวเองและเลี้ยงดูคนอื่น จขกท จะรู้ครับว่าเงินนั้นมันมีคุณค่าและหายากแค่ไหน เก็บไว้เถอะครับ ไม่ว่าจะแม่ช่วยเก็บหรือ จขกท เก็บเอง ...

เก็บไว้เยอะๆหลังจากนั้นก็ทำสิ่งที่อยากจะทำ แต่ มันต้องไม่เดือนร้อนใครและไม่ผิดกฎหมายนะครับ .. ผมหนับหนุนๆ