PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : 8 ข้อที่คุณแม่ไม่ปลื้มใน Windows 8

cisseguy
20th December 2012, 22:03
เห็นว่าบทความน่าสนใจ เลยนำมาให้อ่าน
เพราะฉะนั้นแฟนๆWindows8 ไม่ต้องเสียใจนะครับ นานาจิตตัง

สำหรับผมตอนแรกๆก็ไม่ค่อยชอบ หลังๆพอชินแล้วมันก็โอเค

บทความจาก http://www.monavista.com/features/window/window-8/07-22-2012-8-reasons-to-not-like-on-windows-8

ตลอดระยะเวลาที่ Windows เติบโตมากว่า 27 ปีนั้น Windows ได้เปลี่ยนแปลงอนาคตของโลกเอาไว้มากมาย หนึ่งในนั้นคือการทำให้คอมพิวเตอร์กลายมาเป็นส่วนหนึ่งในชีวิตของมนุษย์ เป็นปัจจัยที่ขาดไม่ได้ในการทำงาน การเล่น หรือแม้แต่การค้นคว้าวิจัย Windows ได้เปิดย่อโลกทั้งใบให้แคบลง แก้ปัญหาทั้งปวงให้ง่ายขึ้น อย่างที่ทุกคนปฏิเสธไม่ได้

http://www.monavista.com/contents/images/Windows_1_0_Screenshot.png
Microsoft Windows 1.01

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า Windows นั้นจะมีเส้นทางที่เรียบหรูและสมบูรณ์แบบเสมอไป สำหรับผู้ที่คลุกคลีอยู่กับ Windows มานานน่าจะทราบดีว่ามี Windows อยู่หลายรุ่นที่บกพร่อง และสมบูรณ์ไม่เพียงพอที่จะตอบสนองความต้องการของผู้ใช้ได้ ยกตัวอย่างเช่น Windows ME ที่เป็น Windows ตัวแรกที่ตัดระบบ DOS ออกไปและทำงานบนพื้นฐาน 32 Bit อย่างสิ้นเชิง ซึ่งในขณะนั้นความเข้ากันได้ของฮาร์ดแวร์และซอร์ฟแวร์ยังติดอยู่กับระบบเก่าๆ อย่าง Windows 98 จึงทำให้ Windows ME เป็น Windows ตัวหนึ่งที่มีความเสถียรต่ำ และอีกรุ่นที่เราไม่พูดถึงไม่ได้คือ Windows Vista ที่ไม่ค่อยประสบความสำเร็จมากนักจากระบบที่ใช้ทรัพยากรเครื่องสูงกว่าปกติ เพียงเพื่อความสวยงามของ Aero UI เท่านั้น

Windows ME (Millennium Edition)

และในปัจจุบัน Microsoft ก็นำพาเส้นทางของ Windows มาสู่ศักราชใหม่ นั่นก็คือ Windows 8 ซึ่งถือว่าเป็นระบบปฏิบัติการที่พลิกโฉมหน้าของ Windows PC อีกครั้งหลังจากที่ Windows XP และ Windows 7 เคยทำไว้ ด้วยมีส่วนติดต่อกับผู้ใช้ใหม่ ความเข้ากันได้ของฮาร์ดแวร์แบบใหม่ที่มันสามารถสิงสถิตได้ตั้งแต่แท็บเล็ตที่ใช้ชิพ ARM ความเร็วเพียง 1GHz ไปจนถึง CPU ตัวแรงของ PC ราคาแพง และ Windows 8 ก็เปิดให้บุคคลทั่วไปได้ทดลองใช้แล้วในรุ่น Release Preview ซึ่งหลายฝ่ายต่างก็ชื่นชม Windows 8 ตัวนี้ในหลายจุด (คลิกที่นี่ (http://monavista.com/news/window/window-8/07-15-2012-windows-8-vs-windows-7) เพื่ออ่านข้อดีของ Windows 8)

แต่เมื่อมีด้านบวก ก็ต้องมีด้านลบ วันนี้ MonaVista.com ขอนำเสนอด้านลบที่หลายคนอาจจะไม่ปลื้ม และอยากให้ Windows 8 เปลี่ยนสิ่งเหล่านั้น ให้ทุกคนได้ทราบกันครับ

ข้อเสียที่ 1 ปุ่ม Start Menu หาย!!!
ปุ่ม Start Menu ที่สถิตอยู่ตรงด้านซ้ายของ Taskbar ซึ่งนับเป็นปุ่มสำคัญที่ผู้ใช้ทุกคนคุ้นชินกันมาตั้งแต่ Windows 95 จนถึง Windows 7 แต่มันไม่ได้อยู่ใน Windows 8 อีกต่อไปแล้ว!ปุ่ม Start Menu ถูกตัดออกไปจากระบบปฏิบัติการอย่างถาวร นับเป็นข้อเสียที่ผู้ใช้ Windows 8 พบเป็นอย่างแรกเลยทีเดียว (แต่คำว่า Start ใน Windows 8 จะมีความหมายแทน Metro UI ครับ ซึ่งถ้าเรียกคำสั่ง Start ก็จะเป็นการเรียก Metro ขึ้นมาใช้งาน)

http://www.monavista.com/contents/images/Start lost.jpg
ปุ่ม Start ของ Windows 8 ไม่มีแล้ว

โดยการตัดปุ่ม Start Menu ออกไปจาก Windows 8 นี้ Microsoft ได้ให้เหตุผลว่าคนส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้ใช้ปุ่ม Start กันแล้ว แต่ตามความเป็นจริงแล้วมันไม่ใช่เลย! เพราะปุ่ม Start เป็นช่องทางอันรวดเร็วที่ทำให้เราสามารถเรียกใช้งานแอปพลิเคชั่นได้ แม้ในขณะที่เรากำลังทำงานที่ขยายหน้าต่างจนบัง Shortcut บน Desktop ทั้งหมด รวมทั้งเรียกใช้ Windows Explorer เพื่อเปิด Computer หรือ Documents และเรียกคำสั่งต่างๆ เช่น Control Panel หรือการ Shut down เครื่อง ซึ่งการตัดส่วนสำคัญออกไปเช่นนี้ดูจะเป็นการบังคับให้ผู้ใช้ไปพึ่งพา Metro แทน

ข้อเสียที่ 2 Shut down ยากไปมะ?
เป็นผลพวงมาจากข้อ 1 เรื่องปุ่ม StartMenu ถูกตัดออกไป จากเดิมใน Windows 7 เราจะคลิกที่ปุ่ม Start 1 ครั้งเพื่อเรียกเมนู และคลิกที่ปุ่ม Shut down อีกครั้งเพื่อปิดเครื่อง รวมขั้นตอนในการปิดเครื่องเพียง 2 คลิก

http://www.monavista.com/contents/images/Win 8 Shutdown.jpg
การ Shut down บน Windows 8

แต่การ Shut down แบบใหม่นั้นทำให้ผู้ใช้ต้องปรับตัวกันยกใหญ่ เพราะมันเปลี่ยนไปอย่างสิ้นเชิง เริ่มจากเราต้องนำเมาส์ไปชี้ที่มุมขวาบนสุดหรือล่างสุดของหน้าจอเพื่อเรียกเมนูด้านข้างออกมา จากนั้นคลิกที่ Settings แล้วคลิกอีกครั้งที่ Power แล้วคลิกอีกทีที่คำว่า Shut down ซึ่งเป็นขั้นตอนที่เยอะกว่า Windows 7 ถึง 2 เท่า!

ข้อเสียที่ 3 ปรับตัวกันเยอะกับฟีเจอร์ขอบจอ
ใน Windows 8 นั้นถูกออกแบบใหม่ให้ใช้ประโยชน์จากมุมทั้ง 4 มุมของหน้าจอ เพื่อเรียกหาต่างๆ เช่นดูแอปพลิเคชั่นที่ใช้ล่าสุด หรือเรียกการใช้งาน Metro โดยการใช้เมาส์ลากไปยังมุมของหน้าจอ หรือสัมผัสที่มุมหน้าจอ ซึ่งนับว่าเป็นฟีเจอร์ที่สะดวกต่อการใช้งานอย่างหนึ่ง (หากใช้คล่องแล้ว) ซึ่งฟีเจอร์ของมุมหน้าจอนั้นมีดังนี้

- มุมขวาบนและล่าง ใช้เรียกเมนูการค้นหา, การแชร์, การเข้าสู่ Metro, การเลือกอุปกรณ์ต่อพ่วง, และการตั้งค่า

- มุมซ้ายบน ใช้เรียกดูแอพลิเคชั่นที่ทำงานล่าสุด และลากเมาส์หรือเลื่อนนิ้วลงลงเพื่อดูแอปพลิเคชั่นที่ทำงานล่าสุดตามลำดับ

- มุมซ้ายล่าง ใช้เรียกการเข้าสู่ Metroและลากเมาส์หรือเลื่อนนิ้วขึ้นเพื่อดูแอปพลิเคชั่นที่ทำงานล่าสุดตามลำดับ

http://www.monavista.com/contents/images/Win 8 bar.jpg
เมื่อชี้เมาส์ไปที่มุมซ้ายบน ก็จะเป็นแถบนี้

การเรียกเมนูการทำงานเช่นนี้ดูจะสะดวกสำหรับผู้ใช้งานระบบสัมผัส แต่อาจจะไม่ใช่กับคนที่ใช้เมาส์เท่าไหร่นัก เพราะต้องลากเมาส์ไปให้สุดจอเพื่อเรียกหาเมนูใดสักเมนูหนึ่ง และในบางครั้งที่เราจำเป็นต้องคลิกอะไรสักอย่างที่มุมจอ เจ้าเมนูพวกนี้ก็จะโผล่มาให้เราเห็น และบังไม่ให้เรากดอะไรตรงมุมนั้น จนเกิดเสียงบ่นกับผู้ใช้จำนวนหนึ่งถึงความไมคุ้นชินกับการใช้งานลักษณะนี้

ข้อเสียที่ 4 Metro แบบครึ่งๆ กลางๆ เพราะไม่มี Windows Explorer
Metro นับเป็นฟีเจอร์เด่นของ Windows 8 ซึ่งคาดว่าจะนำมาใช้ทดแทน Desktop ในอนาคต (คลิกที่นี่ (http://www.monavista.com/news/software/windows/07-06-2012-countdown-to-the-end-of-desktop) เพื่ออ่านข่าว) แต่กว่าจะใช้แทน Desktop ได้จริงๆ คงอีกนานเพราะ Metro ของ Windows 8 ไม่มี Windows Explorer!

เรื่องนี้นับเป็นสิ่งที่ผู้ใช้ไม่ค่อยเข้าใจสักเท่าไหร่นัก เพราะ Windows Explorer คือการใช้งานหลักของ PC เลยก็ว่าได้ ผู้ใช้สามารถเข้าถึงข้อมูล และไฟล์ที่เก็บไว้จากที่ต่างๆ ได้อย่างอิสระ และถ้าไม่มีสิ่งนี้อยู่ใน Metro สุดท้ายผู้ใช้ก็ต้องสลับไปใช้งาน Desktop ตามปกติอยู่ดี

ข้อเสียที่ 5 เมาส์ขวากับ Metro
ตามปกติแล้วไม่ว่าจะเป็นไฟล์ใด Windows เมื่อคลิกขวาที่ไฟล์นั้นจะมีเมนูย่อยขึ้นมาตรงจุดที่คลิกทันที เพื่อให้ผู้ใช้เลือกคำสั่งต่างๆ แต่ไม่เป็นเช่นนั้นสำหรับ Metro เพราะการคลิกเมาส์ขวาของ Metro หมายถึงการเรียกเมนูย่อยขึ้นมาเหมือนกัน แต่ไม่ใช่ตรงจุดที่คลิกนะครับ เมนูมันจะอยู่ด้านล่างต่างหาก!

http://www.monavista.com/contents/images/Mail Win 8.jpg
การใช้งาน Emailใน Metro

จากรูป ผมต้องการคลิกเมาส์ขวาที่อีเมลของ Microsoft นี้เพื่อย้ายมันไปยังโฟลเดอร์อื่น แต่แทนที่มันจะมีเมนูคำสั่งขึ้นมาตรงที่ผมคลิกแบบที่คลิกขวาตามปกติ มันกลับโผล่มาทางด้านขวาล่าง ผมต้องลากเมาส์ลงเพื่อเลือกคำสั่งอีกทีหนึ่ง แต่ถ้าหากเป็นการใช้นิ้วจะไวและง่ายกว่า

ข้อเสียที่ 6 มึนกับการสลับการทำงานระหว่าง Metro กับ Desktop
ในเมื่อ Microsoft ได้ลดความสำคัญของ Desktop ลง และเน้นการทำงานบน Metro มากขึ้น ผู้ใช้ก็ต้องปรับตัวเพื่อให้เข้ากับการทำงานของ Metro ได้ จากข้อเสียที่แล้วที่ Metro ไม่มี Windows Explorer ก็ยังไม่เป็นไร เราค่อยไปจัดการไฟล์ทีหลังก็ได้ ว่าแล้วก็ลองเข้า Word 2013 ใน Metro ซะหน่อย...

http://www.monavista.com/contents/images/Win 8 app metro to desktop 2.jpg
มาใช้งาน Word 2013 ใน Metro กันดีกว่า

ทันทีที่คลิกปุ่ม Microsoft Word 2013 หน้าต่าง Metro ก็ยุบหายไป และปรากฏเป็นหน้าต่าง Desktop แทนอีกครั้ง งานนี้ผู้ใช้ก็เป็นงงล่ะสิครับ ก็เราอยากจะใช้ Metro อยู่ดีๆ พอเปิดแอปพลิเคชั่นปุ๊บ มันก็กลับมาหน้า Desktop ปั๊บ แล้วเราจะมี Metro ไวทำอะไรล่ะ? สร้าง Shortcut ของแอปพลิเคชั่นไว้บน Desktop ไม่ดีกว่าหรอ? ทำไมถึงไม่ทำให้ Metro มีความต่อเนื่องในการใช้งานล่ะเนี่ย?

http://www.monavista.com/contents/images/Win 8 app metro to desktop.jpg
เปิด Word ใน Metro แต่มันก็ยังวกกลับมาเปิดใน Desktop

ตรงส่วนนี้เป็นเรื่องที่เข้าใจดีว่าแอปพลิเคชั่นหลายตัวนั้นต้องทำงานบน Desktop และแอปพลิเคชั่นที่จะทำงานบน Metro ได้จะต้องเขียนขึ้นมาใหม่ แต่มันจะดีกว่าไหมถ้าเวลาผู้ใช้เข้า Metro เพื่อเรียกใช้งานแอปพลิเคชั่นที่ทำงานบน Metro ไม่ได้ Windows 8 ก็แค่ทำให้แอปพลิเคชั่นนั้นเต็มหน้าจอ และใช้หน้าตาของ Metro ครอบ Desktop เอาไว้ ทำให้ดูเหมือนว่าผู้ใช้ยังอยู่ใน Metro โดยไม่ต้องสลับกลับไปกลับมาระหว่าง Metro กับ Desktop ให้ผู้ใช้ต้องมึนเล่น จริงไหมครับ?

ข้อเสียที่ 7 Messaging ที่ทำได้แค่รับ-ส่งข้อความ
ยังอยู่กันในMetro ของ Windows 8 กับระบบ Messaging ที่รวมเอาแอปพลิเคชั่นการแชทอย่าง Windows Live Messenger (MSN) และ Facebook มาอยู่ในหน้าเดียวกัน ซึ่งนับว่าเป็นข้อดีอย่างหนึ่งที่สะดวกต่อการใช้งาน ผู้ใช้สามารถเลือกสนทนากับใคร ในช่องทางไหนก็ได้ด้วย Messaging นี้ แต่ปัญหามันอยู่ตรงที่ว่ามันยังบกพร่องอยู่อะสิ เพราะผู้ใช้ไม่สามารถส่งไฟล์หรือส่งรูปให้คู่สนทนาได้เลย แม้ว่าจะคัดลอก แล้ววาง หรือ Ctrl+V ก็ไม่สามารถส่งได้

http://www.monavจึงเป็นเช่นนี้

[IMG]http://www.monavista.com/contents/images/Win 8 applist.jpg
คู่มือ Nero อยู่ใน All Apps

Metro จะแสดงผลคู่มือทั้งหมดซึ่งยาวเป็นหางว่าว (นับได้ 210 Shortcut) และหากจะลบ Shortcut พวกนี้ก็ลบบน Metro ไม่ได้ ต้องคลิกเมาส์ขวาแล้วคลิก Open File Location และไปลบในโฟลเดอร์ Start Menu บน Windows Explorer ซึ่งขอบอกคำเดียวว่าลำบากกับคนใช้คอมพิวเตอร์ไม่เก่งมากครับ! แต่ถ้าปล่อยไว้อย่างนี้ All Apps ของเราก็ดูเลอะเทอะไปเลย

http://www.monavista.com/contents/images/Win 8 applist 2.jpg
ถ้า Metro มี Shortcut เยอะ ก็ยิ่งหาแอปพลิชั่นได้ยากขึ้น

ปัจจุบันผู้ใช้ต้องแก้ปัญหาโดยการใช้การค้นหาแอปพลิเคชั่นเพื่อให้พบกับแอปพลิเคชั่นที่ต้องการใช้ทันทีโดยไม่ต้องมาเสียเวลาเข้า Metro และเลื่อนหาใน All Apps ทั้งๆ ที่ก่อนหน้านี้ใน Windows รุ่นเก่า เราแทบจะไม่ได้ใช้ฟีเจอร์การค้นหาของ Windows เลย

http://www.monavista.com/contents/images/Win 8 Search.jpg
แอปพลิเคชั่นหายากจนต้องค้นหา

และทั้งหมดนี้ก็เป็นเพียงตัวอย่างเพียง 8 ข้อ จากการพยายามพัฒนาและเปลี่ยนแปลง Windows รุ่นใหม่ ซึ่งข้อเสียส่วนใหญ่ที่ผู้ใช้งานไม่ชอบมักจะอยู่ที่ส่วนติดต่อกับผู้ใช้ที่เปลี่ยนไปจากเดิม โดยเฉพาะ Metro ที่ดูจะ “สวยแต่รูป” แต่ใช้งานได้ยากขึ้น เข้าถึงลำบากขึ้น และไม่เอื้อต่อการใช้งานของผู้ที่ยังใช้เมาส์ในการควบคุม แต่ส่วนหนึ่งก็อาจจะเกิดจากความไม่คุ้นชินของผู้ใช้เองด้วย

อีกจุดหนึ่งที่นับเป็นข้อบกพร่องใหญ่ของ Windows 8 คือ ความไม่เป็นเอกภาพระหว่าง Desktop UI และ Metro UI ที่ Windows 8 ทำให้ผู้ใช้ต้องพึ่งพาทั้ง 2 ส่วนนี้พร้อมกัน แทนที่จะสามารถเลือกส่วนใดส่วนหนึ่งได้ จนเกิดความสับสนในการใช้งานมากกว่าจะเพิ่มความสะดวก เพราะหลายครั้งที่ผู้ใช้อยู่บนหน้า Metro แต่ก็ต้องวกกลับมาใช้งาน Desktop จากแอปพลิเคชั่น หรือต้องกลับมาจัดการไฟล์ใน Windows Explorer บน Desktop อีกครั้ง

แต่ทั้งนี้ผมไม่ขอกล่าวถึงความเข้ากันได้ของฮาร์ดแวร์และซอร์ฟแวร์ ซึ่งก็มีเสียงบ่นว่าแอปพลิเคชั่นบางตัวทำงานช้า เกมบางเกมเล่นไม่ได้ หรือ Driver บางตัวหาไม่เจอ โดยสิ่งเหล่านี้ยังไม่สามารถสรุปได้ในทันทีว่า Windows 8 ผิด เพราะมันยังอยู่ในช่วงเปิดทดลองใช้ และต้องอาศัยระยะเวลาในการพัฒนาทุกส่วนให้เข้ากันทั้งหมด อย่างที่ Windows 7 ซึ่งใช้เวลาเป็นปีหลังจากเปิดตัวกว่าจะเป็น Windows ที่มี Driver รองรับครบทุกอุปกรณ์ และใช้งานได้ทุกแอปพลิเคชั่น สิ่งเหล่านี้เราคงต้องให้เวลา Windows 8 และนักพัฒนาซอร์ฟแวร์ทุกคนกันด้วยครับ

โดย : Techaholic

chunkun
20th December 2012, 22:45
บทความนี้มีประโยชน์มากครับ ช่วยในการตัดสินใจว่าจะใช้ win 8 ดีหรือไม่ อ่านแล้วบอกตรง ๆ ขอใช้ win7 ต่อไปดีกว่าทั้ง ๆ ที่ยังไม่ชินกับมันเท่าไหร่:)

1ZYo
21st December 2012, 08:08
ผมว่าเชยๆ น่ะ ผมก็ใช้อยู่ มันดูเร็วขึ้นด้วยครับ แถมยังสวย อีก :cool:

bassurachar
21st December 2012, 08:31
ข้อ5 กับ ข้อ 7 เป็นปัญหาจริงๆ แต่นอกนั้น ผมชินสะแล้ว

alonedevil
21st December 2012, 08:31
ผมใช้อยู่นะครับ มันก็นะ แล้วแต่คนครับ ส่วนตัวผมว่าดีครับ ทกอย่างมันต้องพัฒนาไปข้างหน้าต้องมีการปรับปรุงอะไรใหม่ๆบ้าง ไม่ใช้ย่ำอยู่กับที่

แรกใช้ก็งงๆครับ ใช้ไปเรื่อยๆ ก็ชินและผมว่ามันเยี่ยมมากๆเลยหละ

kabukiput
21st December 2012, 09:03
Win7น่ะดีแล้ว กินสเปคนิดหน่อยแต่คุ้มค่าที่สุด แต่ยังไงซะที่1ในใจชาวโลกไม่ว่าจะยุคไหนก็XPแหละ โอเคที่สุดผมว่า

Capathia
21st December 2012, 09:08
แรกๆก็ว่างงอยู่ พอลองใช้จริงแล้วไอ้แถบด้านข้างนี่ใช้คีย์ลัดเข้าแทนเม้าส์ตลอดเลย
มันดีตรงที่ว่าไวนี่แหละ เปิดไวปิดไว

kibakanun
21st December 2012, 12:28
ผมก็เป็นอีกคนที่ได้ลองใช้ windows8 professional แล้วใช้อนแรกๆมันก็เร็วดีแต่พอลงdriverลงofficeลงโปรแกรมต่างที่จะใช้ แล้วเครื่องมันก็เริ่มช้าลงจนเกือบเท่าตอนใช้ windows 7 เลยอ่ะครับ แล้วก็ตอนเล่นเกมต่างๆมีปัญหาคือเล่นๆอยู่แล้วเกมมันเด่งหลุดหายไปเฉยๆ จนตอนนี้กลับมาใช้ windows 7 เหมือนเดิมแล้วถึงจะช้ากว่าหน่อยแต่รู้สึกว่ามันเสถียรดีครับ ถ้ารออีกซัก 1-2ปี windows 8 คงเสถียรแล้วถึงกลับไปใช้มันอีก

Volcanus
21st December 2012, 12:37
พูดตรงๆ คุณสมบัติทั้งเกือบทั้งหมดของ Windows 8 ถ้าขาด Internet ไปก็ไร้ค่า - -

kantconner67
21st December 2012, 12:40
แต่ก่อนก็เซ็งจนต้องกลับไปใช้ Win 7 แต่วันนี้ทำใจได้แล้ว (หรือคืออยากใช้ของใหม่นั่นแหละ >3<) เลยกลับมาใช้ Win 8 ต่อ

reconnang
21st December 2012, 12:43
คล้ายๆกับวินโด7 มีข้อเปรียบเทียบกับ XP ตอนที่ออกมาใหม่ สักพักเด่วก็มีคนใช้กันเยอะ

anamisis
21st December 2012, 12:47
อีกคนที่ใช้ 8 แล้วกลับมาใช้ 7 สาเหตุส่วนตัวหลักๆยังไม่พร้อมกับผลิตพันฑ์แท้ที่ใช้ใน 8 นอกนั้นโอเค

chanwitpop
21st December 2012, 12:50
ผมคนนึงที่ไม่คิดจะใช้win8ในตอนนี้
รอให้มันเสถียรก่อน

jawmonkish
21st December 2012, 12:50
win7 ก็ดี win8 ก็โอ แต่อยากใช้ที่สุดคือ XP แต่ทำไม คอมกูไม่support Xp เซงเป็ด

piekie
21st December 2012, 12:57
พูดตรงๆ คุณสมบัติทั้งเกือบทั้งหมดของ Windows 8 ถ้าขาด Internet ไปก็ไร้ค่า - -
นี่แหละครับที่ผมอยากจะสื่อใช่สิน8ไป ไม่มีอินเตอร์เน็ตก็ไร้ค่า
เวลาติดตั้งโปรแกรม มันก็จะไปโผล่ที่หน้าสตาร์ท ต้องไปตามลบออกตลอดเลย
ส่วนตัวแล้ว วิน8นี่ไม่ประสบความสำเร็จ น่าจะเป็นวิน9ที่กลับมาครองใจผู้คนได้อีก
เพราะเค้าออกแบบมาเพื่อจอสัมผัสโดยแท้จริงๆ...ส่วนเครื่องธรรมดา มันก็ขาดๆเกินอยู่ดี
และที่สำคัญวิน8มันไม่ได้เหมาะสำหรับทุกคน

redrock
21st December 2012, 13:13
ตอนผมลองใช้ preview เจอแบบนี้เลยครับ:heat

Zidane
21st December 2012, 13:24
ก็ OK ครับ แต่ผมคิดว่าคงไปไม่รอดแบบ Vista

alonedevil
21st December 2012, 13:39
win7 ก็ดี win8 ก็โอ แต่อยากใช้ที่สุดคือ XP แต่ทำไม คอมกูไม่support Xp เซงเป็ด

เขา Support มาจนถึงจุดที่ต้องแยกย้ายแล้วครับ = =" ต้องก้าวหน้าต่อไปครับ ไม่ใช่ย้ำอยู่กับที่

pop99
21st December 2012, 15:21
ผมใช้ทั้ง xp w7 w8 ในเครื่องเดียวกันเลยครับ

8 ได้ใช้ไปนานๆก็ โอเคดีครับ มีอะไรดีๆอีกมากที่ต้องศึกษากันต่อไป :)

stampdown
21st December 2012, 15:34
ไม่ต้องไปสน ใช้กันเลย Win 8 ตอนแรกก็ไม่อยากจะใช้หรอก ได้ใช้ตัว Win 8 Enterprise
มันดีมาก แต่ทำไมมันถึงจอฟ้าไม่รู้ ไม่รู้มีใครเป็นไหม

MasterArt
21st December 2012, 16:06
หวังว่าจะไม่ผิดหมวดนะครับ :heat

piyanat602
21st December 2012, 16:25
เงิมเลย 5555

SixxTheRipper
21st December 2012, 16:33
ผมก็ยังใช้ XP จนทุกวันนี้ครับ จนกว่ามันจะเสถียร+เกมใหม่ๆไม่ซัพพอร์ต XP นั่นแหละ ผมจะเปลี่ยน

Asadawut
21st December 2012, 16:39
ข้อที่ 9 คือ การเล่นเกม ไม่เหมือน Windows 7 :sweat:sweat ใช้ Windows 8 แท้ ได้ 3 วันทนไม่ไหวครับท่านเปลี่ยนเป็น 7 ด่วนเลย :):):)

[B]eNzPP
21st December 2012, 18:45
การเปลี่ยนแปลงย่อมทำให้เกิดการพัฒนาครับ

ingkung
21st December 2012, 18:51
ใช้ชินแล้วครับ

มันเหมือน WP ด้วย เลยชิน

ใช้แล้วเลยชิน x2 ทั้ง PC และ SmartPhone WP

รอ แทปเล็ต SR อยู่จะได้ครบ xD

Previously
21st December 2012, 20:39
ถึงอย่างงั้นก็ เหอะ win 8 เป็น windows แบบที่ผมอยากใช้มาตั้งนานแล้ว

Mcarmy
21st December 2012, 21:08
ผมว่า Windows 8 เหมาะกับพวกหน้าจอสัมผัสมากกว่านะ ผมว่าแบบนี้ล่ะดีแล้วครับ
ลองคิดในแง่ความหวังสิ หรือลองไปดูหนัง SiFi ที่มันใช้ เทคโนโลยีแปลกตาดูสิ
ในอนาคตเราอาจจะไม่ต้องจับ mouse แล้ว เราจะสัมผัสด้วยมือหรือสั่งการด้วยเสียงไม่ก็ใช้ประสาทสั่งเลยก็ได้ ส่วนเรื่องเกมส์ก็ยังอาจจะใช้ อุปกรณ์อยู่ก็ได้
เหมือนกับแผ่นดิสก์เก็ต สิมีที่ไหนยังใช้เก็บข้อมูลอีก มันแทบจะไม่มีรูให้ใส่อยู่แล้วมั้ง Microsoft กำลังเดินหน้าอยู่ อาจจะเป็นผู้นำทางเทคนโลยีเลยล่ะและก็คง้ป็นอยู่ด้วยล่ะ
โดยส่วนที่ผมคิดนะ มันใช้ยากอยู่ครับ ผมพึ่งลงใช้ไม่นานนี้เอง แต่ก็เริ่มชินแล้วล่ะ ติดตรงนี้มากเลย ข้อ.5 กับข้อ.7 ****โครตน่ารำคาญเลย -*- อยากให้แก้ไข
ผมว่าคอเกมส์ ก็ยังคงใช้ Windows 7 อยู่ก็ได้
ส่วนคนที่ใช้อุปกรณ์ระบบสัมผัส ก็แนะนำ windows 8 ดูดีมั่กๆ

Halfbloods
21st December 2012, 21:22
เปิดใจยอมรับ แล้วจะเห็นคุณค่าของมันครับ

ผมใช้มาตั้งแต่ตัวทดลองแล้วครับ สรุปคือชอบวินโดวส์8มากกว่าครับ กินสเปคน้อยกว่า 7 ซะอีก

แต่ที่ยังไม่แก้ซักทีคือ เวลาเปิดไฟล์ Exe มันจะค้าง 2 วิ แล้วถึงจะเปิดได้ ตอนนี้สเถียรขึ้นเยอะครับ

nanohero
21st December 2012, 21:43
เรื่อง คู่มือ Nero หน่ะ ถ้าไม่ชอบไม่พอใจ ตอนติดติ๊ง Nero คุณก็เลือกไม่ให้มันติดตั้งคุ่มือซิ แค่นี้มันก็ไม่มารบกวนแล้ว ผมก็ใช้วิธีนี้ตลอด ประหยัดเนื้อที่ได้อีก

ส่วนเรื่องข้ออื่นๆ ผมว่าที่คนอื่นๆบอกว่ามันแย่อย่างงั้นอย่างงี้ คงเพราะชอบแต่อะไรที่เดิมๆ ผมว่าการเปลี่ยนแปลงครั้งนี้ ดีออก คุณลองใช้ไปนานๆ ผมว่าบางอย่างอาจจะทำง่ายกว่า win 7 อีกต่างหาก

เหมือนที่วิน 7 ออกมาใหม่ๆ หลายคนก็ไม่ชอบเรื่อง Taskbar ตอนนี้ ความรู้สึกผมผมว่าชอบกว่า Xp เยอะ(บางคนอาจจะไม่ชอบ)

ซักวันนึง ทุกอย่างมันต้องมีการเปลี่ยนแปลงอยู่แล้ว แค่รับมันให้ได้ก็พอ พวกที่รับการเปลี่ยนแปลงไม่ได้ เวลาเกิดอะไรขึ้น คงฆ่าตัวตาย(ยกตัวอย่างที่แย่ที่สุด)

kidsylenser
21st December 2012, 21:56
ผมว่า Windows 8 สร้างมาเพื่อ Touch ครับ

nayninezaa
22nd December 2012, 04:03
ที่ จขกท. ว่าเป็นปัญหา มันเป็นประโยชน์สำหรับผมทั้งนั้นเลยนะนั่น :p

edkub
22nd December 2012, 05:25
ถ้าใครเผื่ออนาคตก็ window 8 เลยก็ได้

คนที่ว่าใช้ window 8 แล้วหาโปรแกรมยาก แสดงว่าคุณยังไม่ชินต่างหาก มันหาง่ายกว่า window รุ่่นเก่าๆมาก
อคติแบบนี้ผมได้ยินจนเบื่อแหละ ตั้งแต่ window 7 ออกมาใหม่ๆ ไหนก็บอกว่ายังไม่รองรับ ไหนก็เข้าใจยากถ้าคุณใช้ไปเรื่อยๆจนชินแล้ว จะรู้ข้อแตกต่างมาก

ทำไมน่ะเหรอผมใช้มาตั้งแต่รุ่น de แบบว่ารุ่นทดลองแรกแล้วออกวันแรกผมโหลดมาใช้เลยและใช้มาตลอด เพราะพวกคุณมีแต่บอกไม่รองรับ ก็เลยไม่ได้ใช้สักทีมีแต่บอกรอให้มัน สเถียรก่อน

ผมไม่ได้เก่งคอมอะไรเก่ง สุดๆแค่ลง window+program ผมก็ยังหาวิธีจนใช้โปรแกรมจนได้ เช่น เกมส์นี้ไม่รองรับ ผมก็ไปแก้ตรง propertie แล้วไปตรง comp อะไรสักอย่างนี่ให้รันแบบ xp หรือ win7 ก็ว่ากันไปจนหาวิธีใช้ได้จนได้ ถ้าอันไหนจนปัญญาก็ไปถามตามเว็ปบอร์ดต่างประเทศเอา จนแก้ได้ และ จนผมใช้ได้ทุกโปรแกรม ใครที่บอกว่า software ไม่รองรับก็แน่อยู่แล้วละครับ พวกคุณเล่นไม่ใช้ software แท้กัน software แท้เขาออกมารองรับโปรแกรมตั้งแต่ window 8 แรกๆออกแล้ว ของเถื่อนมันจะ crack ทันเหรอครับ ก็ต้องรอคน crack มาอีกใครใช้ software แท้ก็จะรู้
เพราะผมใช้ได้ทุกโปรแกรมตั้งแต่มันออกมารุ่นแรกๆละ ยกเว้น software ประเทศไทยแค่มันใช้ win7 ได้ก็บุญละ 555

อีกอย่าง window 8 ไม่ได้เหมาะกับสัมผัสอย่างเดียวหรอกครับ มันเหมาะกับการใช้ เม้า อย่างผมมากด้วย นี่ขนาดผมยังไม่มี แบบสัมผัสยังติดใจ ถ้ามีผมว่ากินขาดอะ window 9 ไม่ต้องห่วงครับสัมผัสเยอะกว่านี้แน่ แล้วก็นะครับ ถึงไม่มี internet ก็ทำไรไม่ได้ก็เกินไปครับมันก็เหมือน window ปกติทั่วไปนี่ แต่รูปลักษณ์มันยั่วอยากให้มีเน็ตใช้มากกว่า ถึงไม่มีเน็ตก็ใม่ใช่ว่า window8 จะดูหนัง ฟังเพลง พิมพ์งาน
ไม่ได้สักหน่อย ผมว่าพวกคุณมีอคติกับมันมากกว่า เพราะพวกคุณยังปรับตัวไม่ได้กับมัน

ปล.มันเล่นเอาให้ผมอยากได้ notebook แบบมีสัมผัส

สำหรับตอนนี้ใครว่ามันยังไม่เสถียร แต่สำหรับผมตอนนี้ เสถียรกว่า window อื่นๆอีก

แล้วมันเสถียร ตั้งนานละครับ แต่ประเด็นหลักของคนที่บอกว่าไม่ เสถียรก็มีแต่บอกว่าโปรแกรม หรือ hardware ไม่รองรับ microsoft เขาก็บอกอยู่ว่า window 8 พัฒนามากจากรากฐานที่สมบูรณ์ที่สุดของwindow 7 ถ้าพัฒนาแล้วแย่ลง เขาคงไม่พัฒนาหรอกครับ ยกเว้น window vista ลองบอกว่าพัฒนามากจาก vista ดูดิอันนี้ ผมก็ยังไม่กล้าใช้หรอกครับ

คอมผมโครตกาก ซื้อมาตั้งนาน pantium4 ยังเล่นได้อะ เร็วกว่า xp และ 7 อีกแถมร้อนน้อยกว่าด้วย

ถ้า pantium4 ผมยังรองรับประสาอะไรกับคอมพวกคุณจะไม่สบายกว่าผม

DeMIGoD
22nd December 2012, 06:42
เราว่าที่ทำแบบนี้เพราะมันทำ support tablet ด้วยแหละครับ ให้ง่ายต่อการใช้งานฮ่าๆ

-holmes-
22nd December 2012, 07:23
ฮ่า ๆผมใช้จนชินละ การเข้าถึงโปรแกรมนี่โคตรเทพจริง ๆ จะไวไปไหน:cool:

vongola89
22nd December 2012, 07:26
ไม่เป็นไรหนิ ก็แค่จิตใจของเราต่อต้านสิ่งใหม่ๆ ง่ายๆเปิดใจยอมรับมันแล้วจะรู้สึกว่า On my god มันแหล่มจริงๆ สวยงามไหลลื่น

winwalk
22nd December 2012, 07:28
ผมว่าผมหาข้อเสียข้อที่8 ไม่เจอครับ ใครเห็นบอกผมที

EviLBlacK03
22nd December 2012, 07:30
Win8 ผมว่ามันเกิดมาเพื่อเท็ปเล็ตจริงๆนั้นแหละ ผมขอใช้ Win7 ยาวไปจน win9 ออกเลยละกันแต่ถ้าwin9ยังเหมือนwin8 งั้นผมขอใช้ win7 มันตลอดเลยละกันไม่แน่ซื้อแท้ไปเลยไหนๆอันนี้มันก็เจ๋งสุดแล้ว สำหรับผมนะ

shine15599
22nd December 2012, 07:39
XPก็เล่นเกมใหม่ๆไม่ได้ -/- 8ลองแล้วครับ เร็วดีนะภาพสวย แต่ลงเกมบางเกมยังมีปัญหา
สรุป ผมใช้7เหมือนเดิมไปก่อน เขาไม่ได้มาบังคับให้เราลงอะไรนี่เนาะ เราเลือกเองลิขิตชีวิตเอง อย่าเถียงกันเลยอะไรดีไม่ดี

DavidNassau
22nd December 2012, 07:40
Win8 ผมว่ามันเกิดมาเพื่อเท็ปเล็ตจริงๆนั้นแหละ ผมขอใช้ Win7 ยาวไปจน win9 ออกเลยละกันแต่ถ้าwin9ยังเหมือนwin8 งั้นผมขอใช้ win7 มันตลอดเลยละกันไม่แน่ซื้อแท้ไปเลยไหนๆอันนี้มันก็เจ๋งสุดแล้ว สำหรับผมนะ

เดี๋ยว อดเล่น AC 4 นะตัว เรื่องมันถึง

จุด ไคลแม๊กซ์ แล้ว I สาด!! :: เครดิต / หมง

getmar1472
22nd December 2012, 07:42
เอาstartกลับมาได้ครับ

โดยการไปเเก้registryดังนี้

HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Explorer\RPEnabled ดับเบิ้ลคลิกเปลี่ยนเป็น 0

Instinger_Zone
22nd December 2012, 08:05
ตอนแรกๆก็อยากจะเลิกใช้แล้วนะไอ้ Windows 8 เนี่ย แต่ติดตรงที่ว่ามันเร็วกว่า Windows 7 ก็เลยต้องมาปรับตัวกันยกใหญ่
ส่วนตัวแล้ว พอลงเสร็จ นั่งงกับ Metro UI ตั้ง 10 นาที :eek:

JimmyKaRuTer
22nd December 2012, 15:47
อีกปัญหาหนึ่งครับเกม HoN มันมีโหมด Memory ช่วยให้เกมทำงานดีขึ้นแต่มันเขียนไว้ว่าเฉพาะ Vista กะ Win 7

robinsonn
22nd December 2012, 15:50
ใช่ๆ มันไม่ รวด เร็ว ทันใจ - -* ปุ่ม START เนี่ย แหละ มัน หาย ไป หนายยยยย ขี้เกียจ โหลด มาใส่ -..-

alexcobain
23rd December 2012, 00:11
แบบนี้ใช้ win7 ง่ายกว่าเยอะ

11rd
23rd December 2012, 01:14
ส่วนตัวผมใช้ 8 แล้วเลิกใช้ xp กะ 7 ไปเลย...อีกอย่างตัวเต็มกับตัวทดลองคนละอย่างกันเลย

ข้อเสียที่ 2 Shut down ยากไปมะ?

ตัวเต็ม คลิีกขวาที่ว่างหน้าจอ เอง

pronow14x
23rd December 2012, 01:37
ผมว่าบางครั้งการเปลี่ยนแปลง ก็ไม่ใช่การพัฒนาที่ดีเสมอไปนะ บางครั้งมันเป็นการพยายามลองผิดลองถูกกับสิ่งใหม่ๆของผู้พัฒนา ซึ่ง user ก็ตกเป็น หนูทดลองกันไป ก็ไม่ต่างกับ วงดนตรีหนึ่งที่เยี่ยมในด้านเพลงHeavy metal แต่อยู่ๆวันดีคืนดีออกเพลงเป็น Pop rock ที่ซอฟต์ลงไป บางคนก็ชอบ บางคนก็ถึงขั้นเกรียจ บางคนก็เฉยๆ ซึ่งผมมองว่า WINDOWS 8 ก็อยู่ในกรณีนี้เหมือนกัน ถ้าพูดถึงความสำเร็จผมว่า WIN8 มายังไม่ถึงครึ่งทางที่จะดึงคนใช้ XP กับ 7 ให้เปลี่ยนมาใช้เลยครับ

คอมพิวเตอร์ทำงานต่อให้ระบบทัชสกรีนมันดีแค่ไหน มันก็สะดวกสู้เมาส์ไม่ได้อยู่ดี ลองทำงานออกแบบหรือทำ 3D สิครับ หรืองานด้าน Network ไอ WINDOWS8 มันไม่สะดวกเอาซะเลยถ้าเราทำกับจอทัชสกีน
สุดท้ายก็ต้องพึ่งเมาส์อยู่ดี ผิดกับ osx ของ mac โดยสิ้นเชิง ไม่ว่าจะใช้ เมาส์ จะใช้ touch pad หรืออนาคตจะเป็นจอทัชสกรีน มันใช้งานแทนกันได้ พอสมควรเลยนะ

pronow14x
23rd December 2012, 01:45
สิ่งที่ไมโครซอฟต์ พยายามทำกับ windows8 ผมมองได้ 4 กรณีคือ สิ่งแรกต้องการ ผนวก PHONE+TABLET+PC+NOTEBOOK ให้มันทำงานร่วมกันได้ โดยใช้ .Net framework เป็นตัวกลางที่มันจะคุยกันเป็นภาษาเดียวกันทุก device , ข้อ 2 คือ อยากจะเป็นเจ้าของตลาดค้าแอพ โดยให้คนอื่นเอาแอพมาขายในตลาดของตัวเอง แล้วกินค่าเช่าแผงหรือกินส่วนแบ่งจากเจ้าของแอพ เหมือนที่ apple กับ google ทำ
, ข้อ 3 ขาย Hardware เสียเอง ไม่ว่าจะทำ PHONE ขาย ทำ Tablet ขาย อนาคตก็อาจจะทำ PC จอทัชสกรีนขายด้วยก็เป็นได้, ข้อ 4 เน้นขายพื้นที่ cloud และ storage เก็บข้อมูลจากบริการ web และ social network

stepmeup2
23rd December 2012, 02:03
รอเกมใหม่ ๆ ซัพพอร์ดก่อนจะไปลอง win8 หากจอไม่ใช่จอสัมผัสผมว่าคงรำคานน่าดู

safekung
23rd December 2012, 06:31
พึ่งลง Win8 Pro RTM ตอนหัวค่ำนี้เองครับ ผลเทสคือ

1.เล่นเกมแรงๆประสิทธิภาพลดลงนิดหน่อย ผมทดสอบกับเกม HoN ยังกระตุกเล็กน้อย แต่ไปปรับแต่งภาพในเกมก็ทำให้ลื่นอยู่ (ตอนใช้ Win7 ไม่ได้ปรับอะไรเลย ลื่น)
2.เปิดเครื่องทิ้งไว้โดยไม่ได้ใช้งาน มันจะมีโปรแกรมของตัวระบบทำงาน ทำให้ Disk ทำงานหนัก แต่ไม่รู้มันช่วยอะไร แต่พอเรามาใช้งานมันก็จะปิดตัวเองไป
3.เกมบางเกม ยังไม่ยอมรับ เช่น Game House 1.2 (รวมเกมใว้ในเกมเดียว ) บางเกมเล่นได้ แต่บางอันก็ไม่่ได้

บางโปรแกรมเปลี่ยนไปอย่าง Photoshop CS6 ตอนใช้ใน Win7 รูปตอนเข้าโปรแกรมจะเป็นวงกลม แต่ Win8 จะเป็นเหมือนจานสีคล้ายๆใบตอง ฮ่าๆ อธิบายยาก แต่ไม่รู้ว่ามันไวขึ้นรึป่าว

ปล. ผลเทสเกม โน๊ตบุ๊คของผมเก่าแล้ว แต่ก็ยังแสดงให้เห็นถึงความแตกต่างได้ ถ้าใครใช้รุ่นใหม่ 2.5 Ghz ขึ้น ก็คงไม่แลค (ของผม 2.1 Ghz :heat )

getmar1472
23rd December 2012, 07:39
พึ่งลง Win8 Pro RTM ตอนหัวค่ำนี้เองครับ ผลเทสคือ

1.เล่นเกมแรงๆประสิทธิภาพลดลงนิดหน่อย ผมทดสอบกับเกม HoN ยังกระตุกเล็กน้อย แต่ไปปรับแต่งภาพในเกมก็ทำให้ลื่นอยู่ (ตอนใช้ Win7 ไม่ได้ปรับอะไรเลย ลื่น)
2.เปิดเครื่องทิ้งไว้โดยไม่ได้ใช้งาน มันจะมีโปรแกรมของตัวระบบทำงาน ทำให้ Disk ทำงานหนัก แต่ไม่รู้มันช่วยอะไร แต่พอเรามาใช้งานมันก็จะปิดตัวเองไป
3.เกมบางเกม ยังไม่ยอมรับ เช่น Game House 1.2 (รวมเกมใว้ในเกมเดียว ) บางเกมเล่นได้ แต่บางอันก็ไม่่ได้

บางโปรแกรมเปลี่ยนไปอย่าง Photoshop CS6 ตอนใช้ใน Win7 รูปตอนเข้าโปรแกรมจะเป็นวงกลม แต่ Win8 จะเป็นเหมือนจานสีคล้ายๆใบตอง ฮ่าๆ อธิบายยาก แต่ไม่รู้ว่ามันไวขึ้นรึป่าว

ปล. ผลเทสเกม โน๊ตบุ๊คของผมเก่าแล้ว แต่ก็ยังแสดงให้เห็นถึงความแตกต่างได้ ถ้าใครใช้รุ่นใหม่ 2.5 Ghz ขึ้น ก็คงไม่แลค (ของผม 2.1 Ghz :heat )

WIN 7 เกมส์ HON อะครับผมเล่นปรับสุดหมด 50-90 windows 8 เหลือเเค่20-30 เเบบปรับauto --*

windows 8 มันไม่เหมาะกับเล่นเกมส์ครับผมเพิ่งไปดูผลทดสอบมาบางเกมส์มันจะลื่นขึ้นนิดๆ(จริงๆนะ)เเเล้วก็มีหลายเกมส์ด้วยที่fpsตกไปเยอะมากๆๆๆๆๆๆถึงมากที่สุดอะครับ

360mins
23rd December 2012, 07:49
ตอนนี้ผมใช้ Windows 8 ครับ รู้สึกว่ามันก็ดูดีอยู่นะโดยเฉพาะ แอพอีเมล์ ของมันน่ะที่แอดเมล์ได้หลายๆเมล์ จำเป็นมากตอนผมติดต่องาน

ส่วนเรื่อง Start menu ที่หายไปผมไม่ซีเรียสนะ เพราะถึงหายเราก็แค่คลิกมุมล่างซ้ายให้ Start Screen โผล่มาก็เท่านั้น

ใช้ไปซักพักเดี๋ยวก็จะชินเองล่ะครับ แต่สิ่งที่ไม่ชอบก็เรื่องการค้นหานี่แหละ รู้สึกยุ่งยากมาก บางครั้งหาไม่เจอก็มี เอากับมันสิ

warpzone
23rd December 2012, 08:26
เชื่อเถอะครับว่าปัญหาเหล่านี้ อีกหน่อยท่านที่ใช้ก็จะชินไปเอง คล้ายกับตอนที่เปลี่ยนจาก win xp เป็น win 7 หรือในofficeเองก็เช่นกัน หลายคนใช้งานwindow ตัวเก่า ofiice ตัวเก่า ก็มักจะชิน พอเปลี่ยนเป็นversion ใหม่ ก็หาเครื่องไม้เครื่องมือเดิมไม่เจอ และบ่นว่ามันยาก พอใช้เวลาปรับตัวก็ใช้งานได้เหมือนเดิม พอออกตัวใหม่มาก็บ่นตามเคย (555+)เป็นธรรมดาครับ ส่วนตัวชื่นชอบในความรวดเร็ว แต่อยากให้ช่วยรองรับ Driverในเครื่องเก่าๆด้วย (เล่นเกมไม่ด้าย............ยยยยยยยยยยยย)

offerre
23rd December 2012, 08:47
ทำมาเพื่อใช้นิ้วอย่างเดียวเลยนะเนี้ยก็ เขาคงอยากให้มาใช้นิ้วมากกว่าการใช้เม้าอะครับ

เม้าคงไว้เล่นเกมก็พอมั่งนะ

CasanovaKung
23rd December 2012, 17:12
"การเปลี่ยนแปลง มันทำให้เกิดการพัฒนา"
ผมเห็นว่าหลายคนก็ยัง แอนตี้ อยู่.....
แล้วบางแอพฯมันก็ยังพัฒนาไม่เสถียร

ข้อเปรียบเทียบที่ผมมอง นะ !!!!!!!!!!!!!
ข้อ1 บอกว่าปุ่ม Start มันหาย!!!
ผมเห็นใครคนนึงตอบถึงวิธีเอากลับมา
ข้อ2 Shut down ยากไปไหม?
ปกติคุณ Shut down กันยังไง? ผมก็ Alt+F4 ตั้งแต่ Windows ตัวเก่าๆแล้ว
ข้อ3 แน่นอนอยู่แล้ว...ว่าต้องมีการปรับตัวตาม
ข้อ4 เมื่อก่อนก็ใช้แค่ Desktop ธรรมดาหนิ !!!
ไม่เห็นได้ใช้ Metro เลย?
ข้อ5 เมื่อก่อนก็ใช้ Browser ธรรมดานะ!!
ตอนนี้ไม่ใช้แล้วหรอ??
ข้อ6 ก็แค่หน้าเลือกโปรแกรม เฉยๆ !!!
ข้อ7 ก็ยังเรื่อง Browser อยู่ดี !!!
ไม่ใช่ Metro ก็ใช้ Browser ปกติไปสิ!!
ข้อ8 นี่่หมายถึง shortcut เยอะๆ ใช่ไหม?
ก็แล้วแต่คนติดตั้งแล้วแหละ ว่าเลือกอะไรไปบ้าง
แล้วอีกอย่าง มันย่อได้หนิ ว่าจะเลือกเข้าโฟลเดอร์อะไร?
ในโปรแกรมอะไร?

ปล. มันก็แค่ความคิดส่วนบุคคลนั่นเอง <<<<< :dance

GubA
24th December 2012, 00:05
แบบนี้ต้องลอง 8 ซะแล้ว :)

madarain
24th December 2012, 00:11
]ลุงอ้วนบอกว่า ถึงWIN8 จะไม่ดีสักแค่ไหน แต่เราต้องปรับตามเทคโนโลยีใหม่เหล่านี้อยู่เสมอ

buntom
24th December 2012, 06:18
ถูกทุกข้อเลยครับ แรกๆเวลาปิดเครื่องผมถอดปลั๊กไฟอย่างเดียว :o:o:o:o

gostman
24th December 2012, 11:16
ตอนนี้ Windows 7 เสถียรสุดแล้วครับ ไม่ขอเปลี่ยนก่อนดีกว่า

nawaponnn
24th December 2012, 12:04
ข้อเสียที่ 2 Shut down ยากไปมะ? <<< คลิกขวาที่หน้า Desktop ก็มีให้ Menu ให้เลือกนิครับ

clean1447
24th December 2012, 12:25
ทุกอย่างที่บ่นมา
แก้ได้ด้วย UPDate Window
ซึ่งโดยปกติแล้ว ตอนนี้คนที่โหลดมาก็จะเป็นตัว
Crack ที่ไม่สามารถอัพ Window ได้

ส่วน Start ถ้าโดยปกติแล้วเราจะเลือนเมาส์ ไปตรงมุม Start เดิมๆ
ซึ่ง Microsoft ก็ไม่ผิด เพราะถ้าเอาเมาส์ไปวางตรงนั้นก็เป็นหน้า Start นั้นแหละ

ถ้าให้เทียบแล้ว Window 8 เหมาะกับพวก Tablet ไม่ก็ Ultrabook
ถ้าเน้นเล่นเกมส์ ก็ Window 7 ตอนนี้เสถียรสุด

เดี้ยวทาง Microsoft คงจะแก้ไขเรื่อง FPS เองแหละ
เพราะปัญหา Window 8 ตอนนี้ที่คอเกมส์ ต้องการแก้คือ
FPS ตก จาก Window 7 อยู่ที่ 60 FPS แต่
Window 8 อยู่ที่ 30-40 FPS
( อ้างอิงจากสเปคเดียวกัน )

หลังจากที่ Microsoft แก้ไข
พวกเราก็ไม่สามารถบ่นอะไรได้
เพราะ โหลดมา ( เอาของฟรีแล้วยังบ่นอีก )
ส่วนคนที่ซื้อมาก็สามารถ UP ได้

นี้แหละสิทธิ์ของ คนซื้อ กับ คนโหลด