PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : โลกจะแตก หรือ ไม่แตก ช่างเ**เหอะ แต่ทำไมตองเล่นกันขนาดนี้ดวย

anavin500
21st December 2012, 11:13
ตามหัวข้อครับ
โลกไม่แตกตอน 21/12/2012 หรอก แต่เห็นคนชอบมาอ้าง โดยใช้ ชื่อบุคคลสำคัญ มาบอกว่าโลกจะแตก ที่ผมจะกล่าวดังนี้ 1. สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า (ศาสนา พุทธ) 2. พระเยซู (ศาสนา คริสต) 3. คัมภีร์พระไตรปิฎก 4. คัมภีร์ไบเบิล 5. เหล่าพระอาจารและเกจิอาจารชี่อดัง สุดท้าย ปฏิทินชาวมายัน
ผมไม่รู้ว่า คนที่เอาชื่อมาอ้างแบบนี้ คิดอะไรกันอยู่
ผมได้ข้อมูลเหล่านี้มาจาก คนที่แจกสมุด 2012 วันสิ้นโลก (คนที่มาแจกผมเห็นแล้ว แต่งตัวเป็นแบบผู้ดีมีสกุล ดูท่าทางมีถานะ ก็คุนนายนั้นหละ) ให้กับทางประชาชน มีใครแคยได้บ้างหรือยัง ????

ส่วนตัวแล้วผมไม่เชื่อ 100% ครับว่า โลกจะแตกตอนนี้ 21/12/2012 แต่ถ้า มนุษย์ ยังคุกคามธรรมชาติ วันที่โลกจะแตก ก็จะมาถึงเร็วขึ้น ครับ

dantae_adam
21st December 2012, 11:22
อา เคยได้ยินทษฏีสมคบคิดมั้ยหล่ะ เนี่ยหล่ะ ใหนจะอุปทานหมู่อีก สมัยก่อนก็มีนะ แต่สื่อสมัยนั้นไม่เร็วเท่าทุกวันนี้ เลยไม่ค่อยดัง

ปี 1999 ปี 2000[Y2k] ปี 2012 พ.ศ.2500(กึ่งพระพุทธกาล) 2552 2555 โดนหมดอ่ะ สังเกตนะ เลขสวยทั้งนั้นเลย - -"

anavin500
21st December 2012, 11:59
อา เคยได้ยินทษฏีสมคบคิดมั้ยหล่ะ เนี่ยหล่ะ ใหนจะอุปทานหมู่อีก สมัยก่อนก็มีนะ แต่สื่อสมัยนั้นไม่เร็วเท่าทุกวันนี้ เลยไม่ค่อยดัง

ปี 1999 ปี 2000[Y2k] ปี 2012 พ.ศ.2500(กึ่งพระพุทธกาล) 2552 2555 โดนหมดอ่ะ สังเกตนะ เลขสวยทั้งนั้นเลย - -"

ต่อไปก็จะมี 2022 2024 2028 2030 บลา บลา บลา บลา คงจะมีโพล่มาเรื่อยๆ อยากให้เรื่องเงียบมั้ง******

double6
21st December 2012, 12:07
ผมจะบอกอะไรให้นะครับ ถ้าเป็นคริสต์ (โปรแตสแตนท์) เขาเชื่อว่าวันสิ้นโลกนั้นมีจริงครับ แต่ใน Bible ไม่ได้มีบอกว่าเป็นวันที่เท่าไหร่ แล้วไม่มีคนไหนที่จะรู้ด้วยว่ามันจะเกิดขึ้นเมื่อไหร่แล้วก็วันไหนไม่มีใครที่จะรู้ได้

เพราะถ้าวันสิ้นโลกนั้นมาถึงคุณจะไม่มีวันรู้ตัวหรอกครับ ฉะนั้น เมื่อมีคนออกมากล่าวหรืออ้่างอะไรแบบนี้ คริสต์ (โปรแตสแตนท์) เขาจะไม่เชื่อครับว่ามันจะแตกจริงๆ เพราะใน Bible ไม่ได้บอกว่ามันจะเป็นวันไหน

ผมแค่อยากจะมาบอกว่า ใครจะอ้าง พระเยซู หรือ Bible นั้นแสดงว่าไม่ใช่ คริสต์ (โปรแตสแตนท์) ครับ

ป.ล. ไม่ได้จะก่อดาม่าแต่อยากจะบอกว่าถ้าเป็น คริสต์ (โปรแตสแตนท์) เขาจะไม่เชื่อครับถ้ามีคนมากำหนดวันอะไรแบบนี้ เพราะอย่างที่บอกไป ใน Bible ไม่ได้มีบอกว่าจะเกิดวันไหน และเมื่อไหร่
ป.ล. ผมไม่รู้ว่าคริสต์นิกายอื่นเป็นยังไงนะครับเลยไม่ได้กล่าวถึงแต่สำหรับนิกาย โปรแตสแตนท์ เขาเชื่อกันแบบนี้ครับ :heart
ป.ล. อีกนิดไม่ต้องไปคิดมากครับคนพวกนี้เขาคงไม่มีอะไรทำ :o ถึงยังไงก็ใช้ชีวิตอย่างมีสุขเถอะครับ เพราะทุกวันนี้โลกมันก็แย่เกินพอแล้ว :(

ko555555
21st December 2012, 12:24
ตามหัวข้อครับ
โลกไม่แตกตอน 21/12/2012 หรอก แต่เห็นคนชอบมาอ้าง โดยใช้ ชื่อบุคคลสำคัญ มาบอกว่าโลกจะแตก ที่ผมจะกล่าวดังนี้ 1. สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า (ศาสนา พุทธ) 2. พระเยซู (ศาสนา คริสต) 3. คัมภีร์พระไตรปิฎก 4. คัมภีร์ไบเบิล 5. เหล่าพระอาจารและเกจิอาจารชี่อดัง สุดท้าย ปฏิทินชาวมายัน
ผมไม่รู้ว่า คนที่เอาชื่อมาอ้างแบบนี้ คิดอะไรกันอยู่
ผมได้ข้อมูลเหล่านี้มาจาก คนที่แจกสมุด 2012 วันสิ้นโลก (คนที่มาแจกผมเห็นแล้ว แต่งตัวเป็นแบบผู้ดีมีสกุล ดูท่าทางมีถานะ ก็คุนนายนั้นหละ) ให้กับทางประชาชน มีใครแคยได้บ้างหรือยัง ????

ส่วนตัวแล้วผมไม่เชื่อ 100% ครับว่า โลกจะแตกตอนนี้ 21/12/2012 แต่ถ้า มนุษย์ ยังคุกคามธรรมชาติ วันที่โลกจะแตก ก็จะมาถึงเร็วขึ้น ครับ

ถามว่าทำไม คำตอบนั้นง่ายมากครับ เพราะเป็นบุคคลสำคัญไงครับ เพื่อทำให้มันดูน่าเชื่อ เวลาจะทำอะไรที่มันใหญ่ๆไม่ว่าจะจริงหรือปลอม คนทำก็ชอบจะอ้างอะไรใหญ่ๆที่น่าจะเกี่ยวข้องหรือเป็นไปได้ทั้งนั้น

SolitaryTon
21st December 2012, 14:47
เพราะเค้าเป็นคนสำคัญ เอาชื่อท่านหรือสิ่งเหล่านั้นมาอ้างมันยิ่งทำให้น่าเชื่อถือ+กับการชักแม่น้ำ88สายเป็นเรื่องเป็นราวยิ่งไปกันใหญ่ ผมคิดแบบนี้แหละ

Wanatsawin
21st December 2012, 18:56
วันสิ้นโลกคือดาวโลกจะหายไปเลยใช่ไหม :sweat

donjuan
21st December 2012, 19:04
พระอาจารย์ที่สอนพระพุทธเคยบอกว่าในพระไตรปิฎกก็ระบุไว้ว่าโลกจะแตกเหมือนกัน แต่เป็น พ.ศ. 5000 นู้น เกิดอีกกี่ชาติถึงจะเจอเนี่ย

speaknase
21st December 2012, 19:19
เห็นปฏิทินชาวมายัน เสี้ยงสุด หลายๆท่านเลยคิดว่า วันโลกดับ แต่ทำไมไม่คิดในแง่งี้บ้างหละครับ

คนเขียน ปฏิทินชาวมายัน อาจจะขี้เกียจเขียนต่อก็ได้ .. แต่คิดว่าจะเขียนต่อแต่ก็ดันตายจากไปซะก่อน .. เลยปล่อม ปฏิทิน ทิ้งไว้เพียงแค่ปี 2012 หรือปล่าววว

anavin500
21st December 2012, 19:23
เห็นปฏิทินชาวมายัน เสี้ยงสุด หลายๆท่านเลยคิดว่า วันโลกดับ แต่ทำไมไม่คิดในแง่งี้บ้างหละครับ

คนเขียน ปฏิทินชาวมายัน อาจจะขี้เกียจเขียนต่อก็ได้ .. แต่คิดว่าจะเขียนต่อแต่ก็ดันตายจากไปซะก่อน .. เลยปล่อม ปฏิทิน ทิ้งไว้เพียงแค่ปี 2012 หรือปล่าววว

สงสัยไฟฟ้าจะดับหมดโลก เหอๆๆๆ

double6
22nd December 2012, 01:51

ผมคิดว่าคนเขียนคงตายแล้วอะมั้งเลยไม่มีคนมาเขียนต่อ :sweat

nervanamaya
22nd December 2012, 02:13
ถ้าเอาตามศาสนาพุทธนะครับ

ศาสนาพุทธสิ้นสุดเมื่อครบห้าพันปี

เมื่อศาสนาพุทธสิ้นสุดจะเข้าสู่ยุคสุญกัปหรือคือยุคที่ไม่มีพระพุทธเจ้ามาอุบัติไม่มีศาสนา

อายุขัยมนุษย์จะลดลงเรื่อยๆทุกร้อยปีจะลดไปหนึ่งปี

จนเมื่อมนุษย์มีอายุขัยเพียงแค่สิบปี

มนุษย์เหล่านั้นจะเข่นฆ่ากันเองจนล้มตายเป็นพัลวัล

แต่จะมีบางส่วนที่คิดได้และหนีเข้าป่าไปบำเพ็ญเพียรภาวนาจนมีอายุขัยเพิ่มขึ้นเรื่อยๆจนถึงขนาดที่

มนุษย์หลงคิดว่าตนเองจะไม่ตายจึงหลงลืมศีลธรรม

อายุจึงลดลงมาเรื่อยเเพียงเหลือเพียงแปดหมื่นปี

เมื่อนั้นพระพุทธเจ้าองค์สุดท้ายซึ่งมี นามว่า พระศรีอาริยะเมตไตร ก็จะลงมาอุบัติ

ซึ่งเมื่อสิ้นศาสนาของพระพุทธเจ้าองค์นี้จะมีไฟประลัยกัลล้างโลก

แล้วโลกก็จะอุบัติขึ้นมาใหม่อีกครั้ง

จบแล้วครับ

เอาไว้โอกาสหน้าจะเอาเรื่องเกี่ยวกับการกำเนิดโลกมาเล่าให้ฟัง