PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จะเอาชนะเพื่อนบ้านรายนี้ยังไงดี

Eucliwood Hellscythe
21st December 2012, 20:36
ผมนึกถึงสมัยเด็กๆ ตอนนั้น ผมยังเล่นรถไฟของเล่นไขลานอยู่ แล้วมาวันนึง ผมก็เห็นเด็กข้างบ้าน เอารถไฟของเล่นอันใหม่มาอวด
เป็นรถไฟแบบ ใส่ถ่าน สวยงาม วิ่งเร็วกว่ารถไฟไขลานของผม
และก็ทำให้ผมรู้สึกอิจฉาเด็กข้างบ้าน เป็นอย่างมาก
ผมก็เลย เอาเวลาหลังบ่ายสาม ลงนา เก็บหอยไปขายตลาด ทำแบบนี้อยู่เกือบ 2 เดือน ก็ได้เงินเพียงพอ ก็ไปซื้อรถไฟรุ่นเดียวกันกับเด็กข้างบ้าน
ก็ รู้สึกว่า เราเสมอภาคกัน ไม่มีใครด้อยไปกว่าใคร แต่ในวันนี้....

นี่คือของเพื่อนบ้านครับ ของมาเลเซีย...
ภายนอก

http://www.youtube.com/watch?v=e_3jE-gCufo
ภายใน

http://www.youtube.com/watch?v=tDqlRqfLCyk
เมื่อเทียบกับของบ้านเรา รถกลางวันยังเป็นรถแบบเก่าๆ กระจกไม่เช็ด เบาะก็นั่งไม่ค่อยสบายอยู่เลย
ทั้งๆ ที่ รฟท.ของไทยวิ่งด้วยระยะที่ยาวไกลกว่ารถไฟของมาเลเซัยซะอีก
ผมไม่อยากให้ไทยแพ้เพื่อนบ้านรายนี้ ที่เพิ่งเลเซอร์ใส่ตานักบอลไทยไปเมื่อไม่กี่อาทิตย์ก่อนนี้เลยนะครับ

nakiann123
21st December 2012, 20:44
อ้าว กลับมาจากญี่ปุ่นแล้วหรอครับ

สงสัยคราวนี้คงไปมาเลเซีย

โอโคโคโคเค เฮ้เฮ้

Mcarmy
21st December 2012, 20:46
"ที่เพิ่งเลเซอร์ใส่ตานักบอลไทยไปเมื่อไม่กี่อาทิตย์ก่อนนี้เลยนะครับ"

ไม่เข้าใจครับ :confused:

ballba
21st December 2012, 20:47
ต้องเข้าใจ ไทยเรารักคลาสสิค :)

babymaster
21st December 2012, 20:54
ทำไมต้องอยากชนะ จงพอใจในสิ่งที่มีอยู่เถอะ

คิดแบบนี้ก็ไม่ต้องพัฒนาไปใหนกันพอดี

ถ้าประเทศพัฒนาแต่จิตใจคนต่ำลงผมก็ไม่อยากให้พัฒนาไง

vanpersie10
21st December 2012, 21:06
"ที่เพิ่งเลเซอร์ใส่ตานักบอลไทยไปเมื่อไม่กี่อาทิตย์ก่อนนี้เลยนะครับ"

ไม่เข้าใจครับ :confused:
แบบว่าไทยเราไปแข่งรายการAFF SUZUKI CUPนัดเยือนที่มาเลเซีย แล้วโดนแฟนบอลเจ้าถิ่นยิงแสงเลเซอร์ใส่ผู้รักษาประตูของเราคับ

LIVE
21st December 2012, 21:09
มันก็จริงนะครับ ผมเคยนั่งรถไฟไทยอยู่ บอกตรงๆว่า เ_ย มากๆ ไม่มีการพัฒนาเลย

Mcarmy
21st December 2012, 21:12
แบบว่าไทยเราไปแข่งรายการAFF SUZUKI CUPนัดเยือนที่มาเลเซีย แล้วโดนแฟนบอลเจ้าถิ่นยิงแสงเลเซอร์ใส่ผู้รักษาประตูของเราคับ
ตายล่ะ ผู้รักษาประตูโดนยิง แล้วเค้ารู้ได้ไงอ่ะครับหมายถึงไม่ใช่เจ้าตัวน่ะ

pinkie pie
21st December 2012, 21:14
ทำไมต้องอยากชนะ จงพอใจในสิ่งที่มีอยู่เถอะ

คิดแบบนี้ก็ไม่ต้องพัฒนาไปใหนกันพอดี

vanpersie10
21st December 2012, 21:14
ตายล่ะ ผู้รักษาประตูโดนยิง แล้วเค้ารู้ได้ไงอ่ะครับหมายถึงไม่ใช่เจ้าตัวน่ะ

ดูถ่ายทอดสดก็เห็นแสงเลเซอร์แล้วอ่ะคับ แถมยังมีภาพนิ่งเป็นหลักฐาน อยากรู้ไปหาดูเอาเองนะครับ ฮี่ ฮี่

nodoka
21st December 2012, 22:09
จขกท. ยังคงโดนแขวะเช่นเคย ดีครับ คงเส้นคงวาดี

vasanchai
21st December 2012, 22:33
ช่วยกันสมทบทุนทีครับต่อรถไฟไทยไปส่ง จขกท ที่มาเลที

floyza
21st December 2012, 22:36
คำเดียวสั้นๆครับ "กิน" ต้องทำใจ