PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยทีครับปิดเอง

anuchit2010
23rd December 2012, 01:19
คือปัญหา มันเกิดจากผมซื้อมาประกอบใหม่ ทั้งชุดคือใหม่หมด แล้วมันก็เป็นมาตั้งแต่ต้นเลย คือปัญหา เล่นเกมอยู่ดีๆคอมดับ เลยปล่อยมันทิ้งไว้เลยเล่นเครื่องข้างๆ เอาไปเอามา 20- 2 ชั่วโมง มันจะเปิดเอง คือผมเซ็งมามีใครเกิดปัญหาแบบผมไหมเนี้ย -0- นี่ก็ 11 เดือนละ ตั้งกระทู้ถามหลายเว็บก็แล้วไม่มีใครตอบก็แล้ว มีใครช่วยตอบทีมันเกิดจากอะไรครับ เล่นๆอยู่คอมดับ หรือเปิดเครื่องขึ้นมา เปิดทิ้งไว้ ไปหยิบน้ำแปบเดียว ปิดเอง บางทีเล่นเกมอยู่กำลังจะฆ่าบอสเหลือเลือด ไม่กี่ขีดคอมดำอย่างเซ็ง พอดับสักพัก ก็เปิดขึ้นมาเองโดนอัติโนมัติ ขอแบบตอบจริงๆนะ ตามความคิดว่าเป็น HDD หรือเปล่าแต่กลัวเปลี่ยนแล้วไม่หาย -.-

anuchit2010
23rd December 2012, 01:45
ใช่อาการ จอค้าง ดำ และก็เด้ง กลับมา หน้าจอเกมที่เดิมใช่มั้ยครับ ก่อนลงไดวเวอร์ กาจจอ ลองลงไดวเวอร์ Chipset ของ MB เมมบอดร์ดูก่อนครับและค่อยตามด้วยไดวเวอร์กาจจอ

แต่ถ้าคอมดับและรีสตาสเอง น่าจะเป็นที่PSU จ่ายไฟไม่สเถียรน่ะผมว่า!!!!! พวกคอมดับรี ผมเดาPSU ไว้ก่อนอ่ะ ดับทั้งเครื่องเลยครับไม่มีไฟ มีแต่ไฟในเมนต์บอร์ดผมคิดว่าไม่เกี่ยวกับการ์ดจอเลยเพระผมพึ่งเปลี่ยนมาใช้ 7850 จากที่เคยใช้ 550TI อาการก็ไม่เลี่ยน PSU ผมก็ไม่แน่ใจครับ ผมเปลี่ยนใหม่หมดทั้งเครื่อง 650 w Full อะครับ

เอิ่มไม่ไม่ได้ รีสตาท ครับ มันปิดแล้ว รอสัก 20 - 2 ชั่วโมง บางทีก็นาน มันก้จะเปิดขึ้นมาเองโดนไม่ได้ไปแตะมันเลยอะครับ

anuchit2010
23rd December 2012, 01:54
อ๋อลืม ครับมันไม่สามารถ ปรับ Power option ให้ เป็น High Performance ได้อะครับพอปรับเป็น High แล้วมันจะปรับมาเป็น Balanced ให้เองคลอดเลยแล้วขึ้นข้อความไรสักอย่าง

ZirusZa
23rd December 2012, 01:59
ท่านได้ไปตั้งเวลา เปิด-ปิด เครื่องป่าวครับ ลองดูให้ทั่ว พวกตั้งค่าอะไรอ่ะ แล้วใช้ windows อะไรครับ ถ้าเป็น 7-8 มันจะมีโหมด Sleep กับ ปิดเครื่องให้เองด้วยน่ะครับ :confused:

ปล.ถ้าไม่ได้ตั้งค่าอะไร หรือไปปรับอะไรมัน ผมว่าคอมเครื่องนี้มันต้องมีพลังลึกลับบางอย่าง เป็นแท้ แน่นอนครับ :o

anuchit2010
23rd December 2012, 02:05
ครับเด่วถ้ามันไม่ดับเลยจะมาบอกนะครับ เพราะมาทีอยู่ได้อาทิตย์กว่าแบบไม่ปิดเลย -.-

anuchit2010
23rd December 2012, 02:06
ท่านได้ไปตั้งเวลา เปิด-ปิด เครื่องป่าวครับ ลองดูให้ทั่ว พวกตั้งค่าอะไรอ่ะ แล้วใช้ windows อะไรครับ ถ้าเป็น 7-8 มันจะมีโหมด Sleep กับ ปิดเครื่องให้เองด้วยน่ะครับ :confused:

ปล.ถ้าไม่ได้ตั้งค่าอะไร หรือไปปรับอะไรมัน ผมว่าคอมเครื่องนี้มันต้องมีพลังลึกลับบางอย่าง เป็นแท้ แน่นอนครับ :o

ผมก็ว่างั้นเวลาฉากลุ้นทีไรมันต้องดับทุกที -.-

anuchit2010
23rd December 2012, 02:10
วิธีที่ 1.

- คลิกขวา My Computer > Properties > เลือกแถบ Advance
- ดูตรง Start Up and Recovery เลือก Setting แล้วก็เอาเครื่องหมายที่ติ๊กอยู่ออกตรงที่เขียนว่า
Automatically Restart ลองดูครับ

วิธีที่ 2.

- ลงวินโดว์ใหม่ครับ ไฟล์ในวินโดว์อาจจะเสีย >.< ( หมายถึงวินโดว์ตัวอื่นนะครับ ไม่ใช้ตัวที่ใช้อยู่ )

ป.ล. หรืออาจจะติดไวรัส Brontok อันนี้เอา NOD32 จัดการออกได้ครับ

ลองเอาRAM ออกมาขัดๆถูๆดูครับ ตรวจสอบถ่านbios ด้วยว่าเสื่อมสภาพหรือยัง

ลองดูที่ไบออสครับ เข้าไปดูการตั่งค่าบูตของคอมให้เป็น Default แล้วเซทบูตให้บูตจากฮาร์ดดิสเพียงอย่างเดียว ลืมไปเปลี่ยนคีย์บอร์ดอันอื่นที่ปกติมาเสียบดูด้วยครับ บางครั้งไอซีที่คีย์บอร์ดอาจจะทำงานผิดปรกติก็มีความเป็นไปได้ ลองดูก่อนครับ

MB เมมบอดร์อาจมีส่วนในการใช้งานอาจเสื่อมสภาพหรือCPU ก็เป็นได้ครับอารนี้ต้องลองไล่ดูครับ พึ่งซื้อมาใหม่ลองยกไปให้ที่ร้านๆที่ซื้อมาเช็คของดูหน่อยก็ดีครับ เพราะของมือ 1 ใหม่ๆมักมีปัญหามากกว่า มือ 2 อีกน่ะครับ^^ (มือ 2 จาก OCZ ไม่เคยมีปัญหาสำหรับผม) ผมเชื่อเลยว่าปัญหานี้น่าจะมาจากMB เมมบอดร์มีปัญหาแล้วล่ะครับ

ถ้า ถอดปล็กออกแล้ว คอมยังเปิดเองอีก ผมทางแก้มีทางเดียวคือ!? วิ่งหนี ไปหาพระให้มารดน้ำมนต์ครับ :eek: จ.ข.ก.ท เล่นซะหลอนเลยแหะ ตี2 แล้วน่ะครับ ขนลุกกกกกก

วิธีที่สองนี่ ลงมานับไม่ถ่วนครับ -.- ทั้งโม ทั้งปกติ แต่ windows game ยังไม่ลองเพราะตอนยังไม่ซื้อเคยใช้ละมันมีปัญหา -.- แล้ว ก็มี NOD32 ในเครื่องอยู่แล้ว วิธีที่ 1 มันดันติกถูกอยู่ เงิบมือ1มีปัญหาเยอะกว่ามือ 2