PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากรู้ข้อมูลเกี่ยวกับ ฮาร์ดดิส ครับ

montor
23rd December 2012, 09:28
คือ ผมอยากจะรู้ว่า ฮาร์ดดิสของโน้ตบุค มันตัวเดียวกันกับของเนทบุคหรือเปล่าครับ เนื่องจากเนทบุคของผมฮาร์ดดิสมีปัญหาครับ คาดว่าน่าจะเสียผมเลยลองหาดูราคาในกูเกิลมันก็ขึ้นแต่ของโน้ตบุค ท่านที่เข้ามาอ่านช่วยแนะนำที ถ้าใส่กันได้ครับหรือถ้าไม่ได้ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ

shadowrealms
23rd December 2012, 11:52
น่าจะเหมือนกันน้ะครับบ .. เพราะว่า netbook มันก็คือโน๊ตบุ๊คที่เล็กนั้นเอง..

wede14
23rd December 2012, 12:38
เหมือนกันครับ ใส่กันได้ครับ

chikuva
24th December 2012, 21:01
อาจไม่เหมือนกันครับขึ้นอยู่กับ spec ที่ซื้อมาครับ แต่ถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆหน่อยราคาทั่วๆไปส่วนใหญ่จะเป็น sata เหมือนกันหมด แต่ถ้ารุ่นเก่าๆอาจจะเป็น ide ได้ครับ ต้องเช็คดูอีกทีครับ

mini_bank
24th December 2012, 21:10
บอกรุ่น Netbook ที่ท่านใช้มาทีครับจะได้บอกได้ถูก เพระา netbook บางตัวใช้ HDD 2.5" บางตัวใช้ SSD 1.8" แต่ Netbook นั้นใช้ Interface SATA ทั้งหมดอยู่แล้วครับ เพราะรุ่นแรกๆมันคือ ATOM Series มีบ้างที่ใช้ SSD แต่ความจุมันน้อยมาก 4GB - 8 GB เองมั้งสมัยแรกๆพวก EeePC , Aspire One หลังๆนี้เปลี่ยนมาใช้ HDD 2.5" กันแทบจะหมดทุกตัวแล้วมั้ง

ถ้าเกิดของท่านเป็นรุ่นแรกๆที่ใช้ SSD อาจจะต้องโมเครื่องเพื่อใส่ HDD อ่ะครับ

montor
24th December 2012, 21:13
sata กับ ide ต่างกันอย่างไรครับ แล้วมีวิธีสังเกตุอย่างไรครับ ว่าเป็น sata หรือ ide ถ้าเราแกะออกมาเราจะสังเกตุดูอย่างไรครับ ช่วยแนะนำทีถ้ามีรูปประกอบจะขอบคุณมากๆๆครับ

montor
24th December 2012, 21:16
Sony vxio HDD 320 GB RAM 2 GB รองรับ win 7ครับ ส่วนตัว cpu ไม่มั่นใจว่าของตัวไหนครับ

chikuva
24th December 2012, 21:29
sata กับ ide ต่างกันอย่างไรครับ แล้วมีวิธีสังเกตุอย่างไรครับ ว่าเป็น sata หรือ ide ถ้าเราแกะออกมาเราจะสังเกตุดูอย่างไรครับ ช่วยแนะนำทีถ้ามีรูปประกอบจะขอบคุณมากๆๆครับ

http://www.laptopparts101.com/wp-content/uploads/2008/12/sata-ide-laptop-hard-drive.jpg

montor
24th December 2012, 22:05
น่าจะเป็นของ sata นะครับ เพราะ ide จะเป็นแบบขายืนออกมาใช่ใหมครับ ยังไงก็ขอขอบคุณสำหรับทุกข้อมูลในกระทู้นะครับ ซึ่งผมจะใช้ทุกข้อมูลในการตัดสินใจครับ

montor
24th December 2012, 22:18
ผมเช็คดูแล้วมันสามารถจั๊มเข้ากับเครื่อง pc ได้เหมือนกันครับ