PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เครื่องหา Default Gateway ไม่เจออ่ะครับ

naorginal
23rd December 2012, 18:02
ผมมี PC 1 เครื่อง Notebook 1 เครื่อง ครับแต่ Notebook สามารถเล่นเน็ตได้ตามปกติไม่มีปัญหา
แต่ PC ของผมมันไม่สามารถเข้าอินเตอร์เน็ตได้เลย ทั้งๆที่ตอนเช้ายังเล่นได้ปกติพอตกเย็นก็เข้าไม่ได้ เลยลองเช็ค IP ดูปรากฏว่า Default Gateway ไม่มี
รีเร้าเตอร์ใหม่ก็เหมือนเดิมครับ ลอง ipconfig ใน cmd ก็ไม่ขึ้น ไม่รู้จะทำยังไงแล้วครับ ช่วยผมด้วยครับ TT

ป.ล. ใช้เร้าเตอร์แบบ Adsl+wifi นะครับ

mini_bank
23rd December 2012, 21:24
กำแล้ว IP Model ADSL ตั้งไว้เลขอะไรครับ เอาเลขนั้นใส่ตรง Default Gateway ได้เลยครับ

หาก IP Modem คือ 192.168.1.1 ก็เอาเลข IP ชุดนี้ไปใส่ตรง Default Gateway ได้เลยครับ

ถ้าใส่แล้วยังไม่ได้ ให้ลองเข้าไป Config ตัว Modem ใหม่ครับ ค่าอาจหลุดตีกลับมาเป็ฯค่า Factory Default

chikuva
24th December 2012, 20:57
ลอง fix ip ของตัว pc ดูก่อนครับ หากยังไม่ได้แนะนำโทรหา call center ของ internet เลยครับ

naorginal
25th December 2012, 14:23
กำแล้ว IP Model ADSL ตั้งไว้เลขอะไรครับ เอาเลขนั้นใส่ตรง Default Gateway ได้เลยครับ

หาก IP Modem คือ 192.168.1.1 ก็เอาเลข IP ชุดนี้ไปใส่ตรง Default Gateway ได้เลยครับ

ถ้าใส่แล้วยังไม่ได้ ให้ลองเข้าไป Config ตัว Modem ใหม่ครับ ค่าอาจหลุดตีกลับมาเป็ฯค่า Factory Default

ผมลองทำดูแล้วครับมันขึ้นเชื่อมต่อ แต่ก็ยังเข้าอินเตอร์เน็ตไม่ได้

mini_bank
28th December 2012, 15:26
ลอง Capture หน้า Status ของ Modem มาให้ดูทีครับว่าตั้ง IP อะไร ไว้ยังบ้างอาจจะพอช่วยได้ง่ายขึ้น