PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอระบายหน่อยนะครับ

RapG-unit
23rd December 2012, 22:05
ผมเริ่มชักจะเบื่อแล้วนะครับ พวกที่มันเดือดร้อน ADMIN เว็บ jkg เนี่ย
พวกคุณไม่พอใจอะไรนักหนาครับ อยากรู้จัง ?
ถ้าไม่พอใจอะไรกับกฏนิดหน่อย ๆ ของเว็บ ก็ออกไปเล่นบอ์ดอื่นก็ได้หนิ
ทำไมต้องมาเดือดร้อนอะไรหลายกระทู้ครับ

มันแค่ สร้างกระแส เรียกร้อง ความสนใจ
ก็เท่านั้น อีกสัก อาทิตย์ ก็เหมือน ไม่มีอะไรเกิดขึ้นแล้ว ปล่อยตกไป ก็ จบ เห้อ คนก็ไปตามกัน เซ็งจิต
:sweat

นั้นแหละครับ กะจะกด F5 ดูหน้าแรก เผื่อจะมีกระทู้สนุก ๆ อะไรให้อ่านเล่นมาเจอพวกนี้ แก ๆ ไม่เท่าไหร่หลัง ๆ เริ่มเครียด

คำหยาบนะครับบบบบบบบบบบบบบบ

ขออภัยด้วยครับ แก้ไขแล้ว

mongkolzaaaa
23rd December 2012, 22:08
มันแค่ สร้างกระแส เรียกร้อง ความสนใจ
ก็เท่านั้น อีกสัก อาทิตย์ ก็เหมือน ไม่มีอะไรเกิดขึ้นแล้ว ปล่อยตกไป ก็ จบ เห้อ คนก็ไปตามกัน เซ็งจิต
:sweat

AntiBody
23rd December 2012, 22:10
บางคนไม่ได้เดือดร้อนอะไรหรอก แต่ด่าตามคนอื่น ปยอ.มาก :sweat

boomman
23rd December 2012, 22:12
ผมเริ่มชักจะเบื่อแล้วนะครับ ไอ่พวกที่มันเดือดร้อน ADMIN เว็บ jkg เนี่ย
พวกคุณไม่พอใจอะไรนักหนาครับ อยากรู้จัง ?
ถ้าไม่พอใจอะไรกับกฏนิดหน่อย ๆ ของเว็บ ก็ออกไปเล่นบอ์ดอื่นก็ได้หนิ
ทำไมต้องมาเดือดร้อนอะไรหลายกระทู้ครับ

นั้นแหละครับ กะจะกด F5 ดูหน้าแรก เผื่อจะมีกระทู้สนุก ๆ อะไรให้อ่านเล่นมาเจอพวกนี้ แก ๆ ไม่เท่าไหร่หลัง ๆ เริ่มเครียด

คำหยาบนะครับบบบบบบบบบบบบบบ

Prometheus
23rd December 2012, 22:13
อย่าไปเห็นด้วยกับพวกเขาก็พอ ทีนี้ก็ไม่มีตัวร่วมแล้ว

ingkung
23rd December 2012, 22:14
ชีวิตมี สีสันดีครับ

xD ..

gudjung007zaza
23rd December 2012, 22:15

แต่บางอย่างก็เกินไปนะครับ ระวัง จขกท โดนมั่งคำว่า ไอ่ อะ ขนาด ว่ะ ยังโดนเลย
ผมว่าไอเรืองเล็กๆน้อยก็ผ่อนไปบ้าง ไม่ใช่อะไรก็แจ้ง อะไรก็แบน มันเกินไป

markkingza11
23rd December 2012, 22:16

แต่บางอย่างก็เกินไปนะครับ ระวัง จขกท โดนมั่งคำว่า ไอ่ อะ ขนาด ว่ะ ยังโดนเลย
ผมว่าไอเรืองเล็กๆน้อยก็ผ่อนไปบ้าง ไม่ใช่อะไรก็แจ้ง อะไรก็แบน มันเกินไป ตามนั้นครับ !

MAMO_CHIIZ
23rd December 2012, 22:17
ถ้าพวกเค้าหยุดตั้งกระทู้เมื่อไรสงสัยเหล่าบิดร-มารดาจะเปลี่ยนสถานะจากบุคคลเป็นสินทรัพย์ละมั้งครับ

เห็นละเบื่อ

mongkolzaaaa
23rd December 2012, 22:18

ผมว่าไอเรืองเล็กๆน้อยก็ผ่อนไปบ้าง ไม่ใช่อะไรก็แจ้ง อะไรก็แบน มันเกินไป

ได้รับคำเตือนนิ ไม่ใช่แบนเลย

damkapee
23rd December 2012, 22:18
-..- โดนเหมือนกัน โดนจนไม่อยากพิมพ์ไรละ
ขนาดแค่ ไอ ยังโดนเลย

Screamoz
23rd December 2012, 22:19
ถ้าตักเตือนไม่ได้ ก็จะมีกฏไปทำไมละครับ คำหยาบคายบางคำคุณอาจจะมองว่ามันไม่หยาบ
คุณโจ๊กเกอร์เค้าก็ทำถูกแล้ว เค้าตั้งกฏมาเพื่อให้ User ปฏิบัติตาม
แล้วอีกอย่างสร้างโพสเรียกร้องความสนใจ ขาดความอบอุ่นหรอครับ
ถึงผมจะอยู่บอร์ดนี้ได้ไม่นาน นานๆจะเข้ามาทีเจอเรื่องแบบนี้ก็ รู้สึกแย่เหมือนกันนะครับ
ฝากไว้คิดด้วยครับ

สงสารเว็บ jokergameth และแอดมิน จริงๆ ที่ต้องมาทนกับพฤติกรรมเด็กสมัยนี้ ถึงผมจะอยู่มาไม่นานนักตั้งแต่ 2007 2008 แล้วหละแต่ไม่ค่อยมาแสดงความคิดเห็นจนถึงปัจจุบัน มันได้เปลี่ยนไปแล้วอัตลักษณ์เอกลักษณ์ของเว็บได้หายไปหมดแล้วจริงๆ สมัยก่อนแอดมึนไม่ต้องมานั่งไล่เตือนหรอก เพราะสมัยก่อนเค้ารู้กฎกันหมดจะพิมพ์อะไรแต่ละอย่างก็คิดกันคำหยาบนี้แทบไม่มี หยาบหมายถึงที่แอดมึนไล่เตือนนั้นแหละไม่มีหรอกครับจริงๆ สมัยนั้นแค่พิมพ์ผิดพวกมอดยังแก้ให้ได้เลยเพราะมันน้อยมาก สมัยนี้ไม่รู้นะ คุณลุง joker เค้าก็แก่แล้วนะครับ -*- เจอแบบนี้หัวใจวายกันพอดี ฝากไว้อย่างหนึ่งคือภาษาพูดกับภาษาเขียนมันต่างกันนะครับ

ผมเห็นด้วยนะครับ คิดถึงสมัยก่อนสังคมแห่งการแบ่งปัน ตอนนี้กลายเป็นอะไรไปแล้ว

Supasun
23rd December 2012, 22:35
สงสารเว็บ jokergameth และแอดมิน จริงๆ ที่ต้องมาทนกับพฤติกรรมเด็กสมัยนี้ ถึงผมจะอยู่มาไม่นานนักตั้งแต่ 2007 2008 แล้วหละแต่ไม่ค่อยมาแสดงความคิดเห็นจนถึงปัจจุบัน มันได้เปลี่ยนไปแล้วอัตลักษณ์เอกลักษณ์ของเว็บได้หายไปหมดแล้วจริงๆ สมัยก่อนแอดมึนไม่ต้องมานั่งไล่เตือนหรอก เพราะสมัยก่อนเค้ารู้กฎกันหมดจะพิมพ์อะไรแต่ละอย่างก็คิดกันคำหยาบนี้แทบไม่มี หยาบหมายถึงที่แอดมึนไล่เตือนนั้นแหละไม่มีหรอกครับจริงๆ สมัยนั้นแค่พิมพ์ผิดพวกมอดยังแก้ให้ได้เลยเพราะมันน้อยมาก สมัยนี้ไม่รู้นะ คุณลุง joker เค้าก็แก่แล้วนะครับ -*- เจอแบบนี้หัวใจวายกันพอดี ฝากไว้อย่างหนึ่งคือภาษาพูดกับภาษาเขียนมันต่างกันนะครับ

eqpush
23rd December 2012, 22:57

เหมือนกันเลยครับ อยู่ตั้งแต่ 2007 กฏเข้มกว่านี้เยอะ กว่าจะเป็นแบบตอนนี้ได้ก็ผ่านอะไรเยอะ ทั้งลิขสิทธิ์ เซิฟล่ม เซิฟเงินหมด(555) พวกปั้ม Database รับไม่ไหว กฏลายเซ็น อัตราการโพส(ชอบมากอันนี้ พี่แต้มคุม) เยอะแยะ ไม่มีหย่อนอะไรเท่าไหร่ก็อยู่กันมาได้ .. ก็อยากให้พวกเขาคิดถึงความแตกต่างและก็มีมารยาทต่อกันหน่อย :(

toko2041
23rd December 2012, 23:07
คงจะถึงจุดสิ้นสุดแล้วสินะ คงถึงเวลาปิดแล้วสินะเว็บนี้ ถ้าUSER ทั้งหลาย ยังทำตัวแบบนี้ คงไม่ไช้ครอบคัวกันแล้วสินะ

madarain
23rd December 2012, 23:50
JKG เป็นสังคัมที่มีระดับไงถึงได้เตือนได้แบน.. ทำผิดก็ต้องยอมรับครับ.

sakolsak
23rd December 2012, 23:53
ปล่อยให้ผ่านพัดไป

เดี๋ยวพวกนั้นก็หยุดเองครับ อาจจะเป็นเพราะอากาศร้อน โลกไม่แตก

jabbawockeez70
23rd December 2012, 23:58
เปิดร้านตัดผมรอล่ะกันนะครับ ^^"(เกรียน)

ไม่เห็นด้วยกับใครทั้งนั้น

เล่นมายังไม่เคยโดนเตือนเลย -0-

joker
24th December 2012, 14:25
เอาเป็นว่า ขอปิดกระทู้นี้นะครับ เดี๋ยวจะมีปัญหาเกิดความแตกแยกกันอีก แต่ก่อนที่จะปิดกระทู้ จะบอกถึงสาเหตุของความไม่เหมือนเดิมในเวปบอร์ดของเราให้รู้กันครับ

แต่ก่อนเวปของเรามีน้องๆสมาชิกหลายคนอาสาที่จะเข้ามาดูแลระบบ ที่เราเรียกง่ายๆกันว่า "ม๊อด" หรือ "Moderator" ให้ เวปไซท์จึงมีความเข้มงวด และไม่ค่อยมีปัญหา แต่เมื่อเวลาผ่านไป "ม๊อด" หลายคนมีภาระหน้าที่การงาน, บวชหรือแม้แต่งงานกันไปก็มี เวลาที่จะเข้ามานั่งคอยดูแลเวปไซท์แห่งนี้จึงไม่มีเหมือนแต่ก่อน พี่(หรือลุงดี)เลยมีความคิดว่าควรจะมีการเปลี่ยนมาใช้ระบบ "การดูแลสมาขิกด้วยกันเอง" แทน โดยไม่ต้องมี "ม๊อด" หรือผู้คุมกฎในเวปบอร์ดมาคอยจ้ำจี้จ้ำไชเหมือนเมื่อสมัยก่อน ซึ่งได้เริ่มใช้มาตั้งแต่ต้นปี 2012 แล้ว

เหตุผลไม่ใช่ว่าหาน้องๆที่สมัครใจจะมาเป็น "ม๊อด" ไม่ได้นะครับ มีน้องๆหลายคนอาสาเข้ามาทำงานนี้โดยไม่หวังผลอะไรตอบแทนเลย แต่ลุงก็ขอผลัดไปทุกครั้ง ในใจนึงคิดว่าขอลองดูสัก 1 ปี (2012) ระบบที่บอกว่า "สมาชิกดูแลกันเอง" นั้นก็คือเปิดโอกาสให้สมาชิกทุกคนมีส่วนร่วมที่จะตัดสินว่า การโพสต์หรือการกระทำของสมาชิกแต่ละคน สมควรหรือไม่อย่างไร หากสมาชิกคนไหนเห็นว่าไม่สมควรในกระทู้ใดกระทู้หนึ่ง เช่นมีการใช้ภาษาไม่เหมาะสม, เกิดความแตกแยกในสังคม, โพสต์ภาพที่ไม่สมควร หรือเรียกได้ง่ายๆว่า หากมีการทำผิดกฎระเบียบของเวปไซท์ (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=3789)สามารถแจ้งให้กับระบบทราบได้เลยโดยกดปุ่ม http://www.jokergameth.com/board/images/styles/TotallyPro/buttons/report-40b.png เมื่อมีการแจ้งเตือนมาแล้ว ผู้รับผิดขอบของแต่ละหมวดหมู่ (หากมี)จะเป็นผู้จัดการกระทู้เหล่านั้นตามสมควรแก่การกระทำผิด

ในทางปฏิบัติแล้ว เนื่องจากจำนวนผู้ดูแลบอร์ดที่มีอยู่ไม่เพียงพอ อีกทั้งแต่ละคนไม่มีเวลาที่จะมาควบคุมเวปบอร์ดที่มีจำนวนสมาชิกเกือบแสนคนได้ ดังนั้นระบบการแจ้งเตือนจากสมาชิกที่มีเข้ามาทั้งหมด ลุงจึงเป็นคนจัดการ เมื่อมีสมาชิกแจ้งมาที่ระบบ ลุงจะทำหน้าที่ในการออกใบเหลือง/แดง เตือนให้กับสมาชิกผู้ที่ได้ทำความผิดนั้นทราบ ว่ามีการกระทำความผิดเกิดขึ้น และขอให้ปฏิบัติตามกรอบระเบียบที่ได้มีการวางไว้ ส่วนสมาชิกที่ได้รับใบเหลือง/แดงนั้น ก็จะมีการสะสมแต้มความผิด เป็นไปตามขั้นตอนของระบบ ไม่ได้ถูกแบนจากระบบในทันทีแต่อย่างใด

แล้วปัญหาเกิดขึ้นตรงไหน ?
สมาชิกที่ได้รับคำเตือนบางคน เมื่อมีการกระทำผิดจากการแจ้งของสมาชิกท่านอื่นบ่อยๆ จะมีการสะสมใบเหลือง/แดง ซึ่งหากสะสมไว้มากๆเช่น 2 ใบติดต่อกันภายใน 10 วัน, สะสมใบแดงครบ 3 ใบ สมาชิกคนนั้นก็จะถูกแบนไปโดยอัตโนมัติ เอาล่ะซิ.. คราวนี้ข้าไม่ยอม.. ทำความผิดแค่นี้ถึงกับแบนกันเลยหรือ .. เอาเข้าไปนั่น..

สมาชิกส่วนใหญ่ที่มีทัศนะคติที่ดี เมื่อได้รับคำเตือนว่ามีการกระทำผิด จะหันกลับมามองดูว่าตัวเองว่า ทำผิดกฏระเบียบหรือไม่ (ถึงแม้บางครั้งความผิดที่ได้รับการแจ้งเตือนจากระบบนี้ จะไม่เข้าท่าก็ตาม.. ครับบางทีลุงก็คิดอย่างนั้น) แต่ในส่วนของผู้ดูแลระบบ เมื่อมีผู้แจ้งเตือนมา นั่นหมายถึงมีผู้มองว่า การกระทำของสมาชิกบางคนในสถานะการณ์บางสถานะการณ์ ไม่เหมาะสม ผู้ดูแลระบบจะแจ้งเตือนไปที่สมาชิกคนนั้นเพื่อให้เปลี่ยนพฤติกรรม (ลองมองดูครับว่า ถ้าสมาชิกคนที่แจ้ง เข้าไปเตือนในกระทู้ตรงๆจะเกิดอะไรขึ้น.. มีให้เห็นเป้นตัวอย่างหลายกระทู้แล้ว)

ขนาดเจ้าของเวปไซท์เตือนจากระบบใบเหลือง/แดง ยังเป็นกันได้ถึึงขนาดนี้ อีกหน่อยโตขึ้นเป็นผู้ใหญ่ในวันข้างหน้า จะเป็นไปได้ถึงขนาดไหน ขนาดสังคมออนไลน์ยังปฏิบัติตัวตามกฎไม่ได้เลยครับ กฎหมายหรือกฎระเบียบที่ถูกวางไว้ในชีวิตจริง คงไม่ใช่ปัญหาที่จะฝ่าฝืน.. ใช่หรือไม่?

ในปีหน้า 2013 จะมีการนำระบบของ "ม๊อด" หรือผู้ดูแลบอร์ดกลับมาใช้กันอีกครั้ง เพราะจากผลของระบบ "การดูแลสมาขิกด้วยกันเอง" นั้นพิสูจน์ให้เห็นแล้วว่า "ไม่เหมาะ" กับเวปไซท์ที่มีเยาวชนที่ "ยัง"ไม่บรรลุนิติภาวะอยู่เช่นเวปไซท์แห่งนี้ ใครที่ยังคิดว่าเวปนี้อยู่ยาก ก็ขอเชิญเวปอื่นเลยนะครับ เพราะปีหน้าจะมีการเข้มงวดเรื่องกฎระเบียบ โดยเฉพาะเรื่องของภาษาไทย ให้มากยิ่งขึ้นไปกว่านี้ครับ