PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มาบอกก วิธีประกอบคอมหน่อย คั๊บบ !!!

TheOne
24th December 2012, 16:38
คืออยากประกอบเองครับ
แต่ไม่รู้วิธีประกอบเลย !!

ขอวิธีประกอบหน่อยเอาอะไรใส่ก่อน
สายไฟอะไรยังไงบ้างนะคั๊บ

เคสคั๊บบบ

alonekaoka
24th December 2012, 16:40
ลองดูตามคลิปนี้ครับ http://www.youtube.com/watch?v=jQLi3UXYbKo

คุณบอม
24th December 2012, 16:40
ง้อว เคสเดียวกับผมเลย

Aulove
24th December 2012, 19:11
ประกอบเอง บางทีเราต้องมีพื้ยฐานพอสังเขปนะครับ

ให้พอรู้ กันตายน้ำตื้น อิอิ

เช่น ลืมต่อไฟฮาร์ดดิส ต่อแต่สาย sata หรือเล็กๆน้อยก็ต้องให้พอรู้ก่อนเนาะ

คุณบอม
24th December 2012, 19:28
ประกอบเอง บางทีเราต้องมีพื้ยฐานพอสังเขปนะครับ

ให้พอรู้ กันตายน้ำตื้น อิอิ

เช่น ลืมต่อไฟฮาร์ดดิส ต่อแต่สาย sata หรือเล็กๆน้อยก็ต้องให้พอรู้ก่อนเนาะ
ผมว่าปัญหาของมือใหม่หลายๆคนอยู่ที่ front panel

Aulove
24th December 2012, 19:46
ผมว่าปัญหาของมือใหม่หลายๆคนอยู่ที่ front panel

นั่นล่ะครับ หินสุดของมือใหม่ ทุกวันนี้ผมต่อแต่ เปิดปิด รีสตาร์ท ฮ่าๆเพราะถอดบ่อย ย้ายคอมยังกะย้ายโน๊ตบุ๊ค อิอิ

speaknase
24th December 2012, 20:16
อีกปัญหาคือการใส่ CPU ครับ บางคนใส่ๆมันเข้าไป ไม่ต้องล๊อคก็กดมันลงไป เห็นบ่อยครับ ขา CPU หักเนี้ย .. ตอนเพื่อนผมประกอบคอมผมอาสาจะประกอบให้ มันไม่เอา

I5 3570k ขาหักไป 4 ขา ผมฮากลิ้งเพื่อนผมหน้าเสียเลย แต่ยังดีที่ซื้อของมาได้แค่ 1 วัน ส่งเครมได้ พนักงานเค้าก็ให้มันเครมอีก ..

ปล.CPU I5 3570k ที่ผมใช้ทุกวันนี้ก็ของเพื่อนผมที่ไปเครมมาเนี้ยหละ .. อิอิ มันขายต่อผมมาอีกที

Guszo
24th December 2012, 20:45
ประกอบคอม หลายๆคนที่ประกอบครั้งแรกจะงงตรงใส่ cpu ลงบอร์ดยังไงนี่ละครับ เอาเป็นว่า ตอนผมประกอบเองครั้งแรก นานมากละ ผมใช้วิธีหมุนไปเรื่อยๆอะครับ คือถ้ามันลงล้อกก็คือ ok อะครับ เพระาถ้าไม่ตรงล้อก ขา cpu มันจะไม่สามารถ กดลงไปได้เลย หมุนไปเรื่อยๆก็จะรู้ครับ ถ้ามันลง มันก็จะลงเลย ส่วนอีกเรื่องคือพวก panal ต่างๆ อันนี้ต้องพึ่งคู่มือครับ เพราะบอร์ดแต่ละตัว สายสวิดเปิด-ปิด อื่นๆ มันเสียบต่างกันไปครับ ส่วนอื่นๆ สายไฟ เสียบแรม การ์ดจอ ไม่ยาก เพราะมันล้อกมาแล้ว ถ้าไม่ใช่ล้อกของมัน มันก็ไม่ลงตัว

อุปกรณ์ประกอบจริงๆ ไขขวงอันเดียวพอครับ หรือจะจัดสาย ก็หาซื้อนวดกุ้งอะครับ รวบสายได้

agg001
24th December 2012, 21:01
ใช่ที่อยู่ตรงข้างหน้ามั้ยครับ
ผมเสียบไม่เป็น เช่น พร๊อด USB,สวิทเปิด

patty
24th December 2012, 21:08
เครสนี้เท่าไรอ่ะครับ

patty
24th December 2012, 21:09
ง้อว เคสเดียวกับผมเลย

majinmark
24th December 2012, 21:22
ควรเริ่มต้นจากหาเครื่องเก่ามาลองแกะแยกชิ้นดูก่อนนะจ๊ะ ตอนแกะก็จำเอาไว้ว่าชิ้นไหนประกอบกับชิ้นไหน สายเส้นไหนจั้มป์กับส่วนไหนของM/B

พอเริ่มถอดออกแล้วประกอบกลับคืนได้และเปิดใช้งานได้ปรกติ แล้วค่อยจัดชุดใหมามาประกอบเองตามเสต็ป

ข้อยเองก็เริ่มจากวิธีนี้แหละ

คุณบอม
24th December 2012, 22:09
พันกว่าๆเองครับ