PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีปัญหาเดี่ยวกับ HDD ครับ ผู้ชำนาญช่วยที่

mintada
24th December 2012, 16:38
คือ ฮาร์ดดิสเก่าผมได้เอาไปเคลมแนใหม่มา พอใส่เข้าไปในเครื่อง ก็มีเสียงดังออกมา เสียงดัง แก๊กๆ ครืดๆ สายผมก็เสียบหดเรียบร้อยแล้ว ไม่ทราบว่าสาเหตุเกิดจากตรงไหนหรือครับ หรือเป็นที่ฮาร์ดดิส แต่ก็เพิ่งเปลี่ยนอันใหม่มา ขอบคุณมสากครับ

chikuva
24th December 2012, 20:23
เอาไปเครมใช่ว่าจะได้ของใหม่ครับ อาจได้รับการซ่อมกลับมาหรือได้ของวนมาก็ได้ ส่วนเสียงดังกล่าวคาดว่าจะเป็นเสียงหัวอ่านครับ

potza543
24th December 2012, 21:14
คุณถ้าไม่มั่นใจว่าเสียงดังมาจากตรงใหนก็แกะฝาเครื่องออกมาก่อนเลยครับ
แล้วลองฟังเสียงว่าดังมาจากตรงไหน ถ้าได้ต้นตอสาเหตุว่าเป็นที่ฮาร์ดดิสแล้วก็ตามข้างบนเป็นที่หัวอ่าน ก็เอาไปเครมอีกรอบอธิบายอาการให้หมดครับ
แต่ถ้าฮาร์ดดิสรุ่นเก่าๆมันก็จะมีเสียงอย่างว่าแหละครับ เวลาทำงาน