PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แรมเกิน ?????????

vampyelnw
24th December 2012, 20:00
คอมผม แรม 2 gb พอเล่นเกม ผมกด Ctrl+Alt+Del มันขึ้น 2.5 gb อะไรแบบนี้อ่ะครับ:o สรุปคือยังไงครับ ?

chikuva
24th December 2012, 20:15
ขอดูรูปหน่อยครับ

เบื้องต้นคาดว่าน่าจะเป็น visual memory

vampyelnw
24th December 2012, 20:24
ขอดูรูปหน่อยครับ

เบื้องต้นคาดว่าน่าจะเป็น visual memory

จัดให้ครับ รอแปป

Kraw
24th December 2012, 20:27
ใช่ตรงช่อง Performance อะไรนั่นป่ะครับ ถ้าตรงนั้นน่าจะเป็นการนำแรมไปใช้ (มั้ง ? ) ถ้าคอมมี 2 Gb แล้ว Performance ใช้ 2.5 Gb นี่ก็ไม่ไหวน่ะครับ
ปล. มั้วทั้งนั้น ฮ่า ๆ :o

vampyelnw
24th December 2012, 20:31
ใช่ตรงช่อง Performance อะไรนั่นป่ะครับ ถ้าตรงนั้นน่าจะเป็นการนำแรมไปใช้ (มั้ง ? ) ถ้าคอมมี 2 Gb แล้ว Performance ใช้ 2.5 Gb นี่ก็ไม่ไหวน่ะครับ
ปล. มั้วทั้งนั้น ฮ่า ๆ :o

ช่ายเลย ดูตรงนั้นแหละครับ สรุปมันมั่ว ?

chikuva
24th December 2012, 21:04
ช่ายเลย ดูตรงนั้นแหละครับ สรุปมันมั่ว ?

ไม่มั่วครับ กรณีนี้แรมมี 2 กิ๊กแล้วมันขึ้นว่าใช้งาน 2.5กิ๊ก แสดงว่าแรมที่มีอยู่ 2กิ๊ก มันใช้งานเต็มหมดแล้ว เมื่อใช้งานเต็มหมดมันจะไปดึงเนื้อที่ HDD มาใช้งานแทนแรมชั่วคราว (เรียกว่า visual memory )แต่สิ่งที่ตามมาคือมันจะอืดมากๆ

vampyelnw
24th December 2012, 21:24
ไม่มั่วครับ กรณีนี้แรมมี 2 กิ๊กแล้วมันขึ้นว่าใช้งาน 2.5กิ๊ก แสดงว่าแรมที่มีอยู่ 2กิ๊ก มันใช้งานเต็มหมดแล้ว เมื่อใช้งานเต็มหมดมันจะไปดึงเนื้อที่ HDD มาใช้งานแทนแรมชั่วคราว (เรียกว่า visual memory )แต่สิ่งที่ตามมาคือมันจะอืดมากๆ

คอมอืดใช่ป่ะครับ ?

ผมควรเพิ่มแรมใช่ไหม ?

chikuva
24th December 2012, 21:26
รอรูปอยู่ครับ

Kraw
24th December 2012, 23:17

ใช่ครับ ผมก็ความรู้ปู ๆ ปลา ๆ พอบอกได้บ้างไม่ได้บ้าง ฮ่า ๆ เลยมักจะลงท้ายว่าตัวเองมั่วตลอด
ตามที่คุณ chikuva กล่าวไว้ว่าถ้าใช้แรมเกินจำนวนที่มีอยู่แล้ว ก็ดึงเนื้อที่ฮาร์ดดิสมาใช้ชั่วคราวก็เป็นความรู้ใหม่ของผมเช่นกัน
[ในส่วนของคุณเจ้าของกระทู้เอง ถ้ามันใช้เยอะเกินขนาดแรมตัวเองก็น่าจะมี Process ที่ไม่จำเป็นทำงาน ซึ่งมีแนวโน้มจะเป็นไวรัสค่อนข้างสูงอยู่พอสมควร]
ในส่วนของเรื่องที่กล่าวมาก็คงต้องให้ท่านผู้รู้มาเสริมอีกทีครับ
ปล. ผมมั่วอีกแล้ว ฮ่า ๆ :p

vampyelnw
24th December 2012, 23:19
รอรูปอยู่ครับ

เอ่อ คือว่า ไว้พรุ่งนี้ละกันครับ วันนี้มันไม่เกิน 2 ซักที ผมละงง -.- ปกติ 2.5 ประมานนี้

shadowrealms
25th December 2012, 16:09
สงสัยมันคงรู้ ว่าเราจับตาดูมันอยู่ ! ไวรัสมั่งครับบ