PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากทราบว่าจะรับคอมพิมเตอร์ได้อยากไร ?

The Run
25th December 2012, 12:48
คือผมเอาคอมพิวเตอร์ไปเครมเมื่อวันที่ 1/19/12 ซึ่งต้องรอหลายอาทิตย์กว่าจะได้รับคอมคืน
แต่เหตุที่ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น เมื่อวันที่ 21 /12 / 12 เมื่อเวลา 22.00 น ได้เกิดเหตุไฟไหม้ (อ้อลืมบอก คอมที่ผมไปเครมคือ ไอ ที แกรน บางแคร์)
ผมได้ข่าวจึงรีบติดต่อไป แต่ก็ติดต่อกลับไปไม่ได้หลายวัน ผมเลยอยากทราบว่าจะไปรับคอมได้ที่ไหน หรือ คงต้องรอที่นั้นมันเปิดแล้วค่อยไปรับ
หรือควรทำอย่างไรดีครับ

ปล.ล่าสุดที่โทรไปหา วันที่ 16 / 12 / 12 เขาบอกคอมผมถูกส่งเครม เหลือรอรับ เขาบอกจะได้ วันอังคาร (วันนี้) หรือ พรุ่งนี้หละ

ViRuS|Benz
25th December 2012, 18:21
เอ่อออ......คืออ.....พูดไม่ออกแฮะ
คุณส่งซ่อมกับร้าน ผมว่าจะได้หรือไม่ได้ก็ขึ้นอยู่กับร้านที่ท่านไปส่งเคลมแล้วล่ะครับ พยายามติดต่อไว้ครับ

ปล.และอย่าลืมเตรียมใจไว้รับคำตอบด้วยนะครับ ....:cool:

mini_bank
28th December 2012, 15:32
1. เก็บหลักฐานการเคลมเอาไว้ให้ดีๆนะครับ

2. ในกรณี ไฟไหม้ที่ IT Grand บางแคนั้น ก่อนอื่นเลยให้รีบติดต่อไปยังร้านที่เราไปเคลมไว้ ว่า ของที่เราเคลมไปเป็นอย่างไรบ้าง มีอะไรเสียหายหรือไม่ และมีกำหนดรับคืนได้เมื่อไหร่ เพราะว่าร้านคอมเองก้เป็นผู้เสียหาย ที่ต้องไปไล่เบี้ยเอากับเจ้าของตึกเช่นกัน

3. ขอเบอร์ติดต่อรวมถึงชื่อเจ้าหน้าที่รับเคลม ชื่อร้าน ที่เกี่ยวข้องเอาไว้ด้วยครับ เป็นลายลักษณ์อักษร กันเอาไว้ ในกรณีที่เคลมกับร้านเล็กๆ บางทีพอไฟไหม้ไปเรื่องคงนานกว่าเค้าจะสามารถเปิดร้านได้ เพราะดูๆแล้วตัวตึกเสียหายหนักพอสมควร

4. ให้ไปลงบันทึกประจำวันไว้ที่ สน. พื้นที่เขตนั้นๆที่รับผิดชอบเอาไว้ด้วยครับ เพราะกรณีนี้ สุ่มเสี่ยงตามของยาก แต่หากเป็นร้านใหญ่ๆอย่างพวก JIB HWH IT CITY ก็พออุ่นใจได้บ้าง แต่หากเป็นร้านเล็ก No Name ทั้งหลายก็ต้องกันเอาไว้ดีกว่า แจ้งความลงบันทึกไว้เป็นหลักฐานเฉยๆ เวลาไปแจ้งความให้เอาไปเคลมของ กับ บอกให้ จนท. ลง Spec ของเราไว้ด้วยนะครับ