PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากปรึกษาเรื่องคนรอบข้างค่ะ

MilkyNaNa
25th December 2012, 14:59
คือมีคนรู้จักอยู่คนหนึ่ง เขาเป็นลูกครึ่งไทย-ญี่ปุ่น(เขาพูดได้ 3 ภาษา ไทย อังกฤษ ญี่ปุ่น) เขาเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยน รู้จักกันตั้งแต่เรียนอยู่ ม.ปลาย เขาค่อนข้างเป็นคนขี้อาย ออกจะขี้แยนิดๆ แต่ไม่ถึงกับร้องไห้นะ คือแบบเป็นคนอารมณ์อ่อนไหวค่อนข้างง่าย โดยรวมแล้วนิสัยดีมาก เป็นคนเรียบร้อย สุภาพมากๆคนหนึ่ง
จนกระทั้งเรียนจบ เรากับเขาก็บังเอิญมาเรียนที่มหาลัยเดียวกัน แต่คนละคณะ นึกไม่ถึงมาก่อนว่าจะมาเรียนที่เดียวกัน ต่อมาวันหนึ่งก็เกิดเรื่องขึ้น คือว่าเขาเอ่ยปากขอเป็นแฟนกับเรา แต่เราบอกปฎิเสธเขาไป เพราะเราอยากเป็นเพื่อนกันไปก่อน แล้วเขาก็เสียใจ เพื่อนผู้หญิงที่รู้จักกับเขา(เราก็รู้จัก แต่ไม่ใช่เพื่อน แค่รู้ว่าเป็นเพื่อนๆในคณะเดียวกับเขา)ก็มาทาบทามตอนเข้าห้องน้ำว่า เขาเสียใจมากเลยที่เราไม่ยอมเป็นแฟนเขา เขาบอกเพื่อนๆผู้หญิงว่า เขาชอบเราคนเดียวเลย เขาก็เป็นคนดี คนดีๆหายากนะ อะไรทำนองนั้น แต่ตัวเราเองยังไม่พร้อม อยากทุ่มเทให้กับการเรียนมากกว่า ไม่อยากมีความรักอะไรตอนนี้ แค่เรื่องเรียนก็เหนื่อยพอแล้ว ไม่อยากมาคิดเรื่องรักๆใคร่ๆอะไรอีก (เหตุการณ์ช่วงนี้เคยโพสคุยๆกับคนในบอร์ดนี้มาแล้ว)
เขาก็ยังไม่ลดละ เขาก็มาคุยกับเราบ่อยขึ้น(เขาเป็นคนสุภาพมากๆ) เขาก็บอกเราว่า ขอโอกาสเขาสักครั้งได้ไหม(คนลูกครึ่งไทยญี่ปุ่น จะพูดไทยสำเนียงแปลกๆมาก บางครั้งอาจจะฮา) เราก็เริ่มลำบากใจ ยิ่งเขาพยายามมากเท่าไหร่ เราเองก็ยิ่งรู้สึกผิดมากขึ้นไปอีก รู้สึกว่าเราใจร้ายเกินไป นี่ขนาดยังไม่ได้เป็นแฟนกันนะ เป็นแค่เพื่อนกันเฉยๆ ก็โดนคนอื่นๆหาว่าเราเป็นแฟนกันอีก โดนแซว โดนแขวะตลอด บางคนก็พูด "ดูโน้นๆ แฟนมาตามแล้ว" บางคนก็ "แฟนหล่อๆ แบบนี้หาได้ที่ไหนอ่ะ" อะไรต่อมิอะไร เราก็ต้องอธิบายเขาไปว่า ไม่ได้เป็นอะไรกัน แค่เพื่อนกันเฉยๆ พอยิ่งอธิบาย ก็โดนหาว่าเขินเหรอ อายเหรอ หน้าแดง กิ้วๆ (เยอะ สารพัด) อะไรไร้สาระ บางคนหนักไปกว่านั้น บอกว่ายอมๆคบกับเขาไปเหอะ แม่ยกกันสุดฤทธิ์ แต่มีใครบ้างไหมที่เข้าใจเรา ตัวเราเองอยากทุ่มเทให้การเรียนมากกว่า ยังไม่อยากไปคำนึงเรื่องความรงความรักอะไรพวกนี้
พอหนักๆเข้า หลายๆวันเข้า เราก็เริ่มคิดมาก ทำไมไม่มีใครเข้าใจเราเลยว่าเราต้องการอะไร เราอยากเป็นเพื่อนกันแบบนี้(ดีที่สุด) ไม่อยากเป็นข้าวของของใครๆ หรือเป็นเจ้าเข้าเจ้าของใครเลย เราคุยกับคนอื่นยังไงเราก็คุยกับเขาอย่างงั้น ไม่เคยทำอะไรที่เป็นพิเศษๆเกินกว่าคนอื่นๆหรือเกินกว่าความเป็นเพื่อน
ล่าสุดวันคริสต์มาสที่ผ่านมา เขาเอาของขวัญมาให้(เปิดดูที่บ้านเป็นตุ๊กตาหมีถือหัวใจ) เขาบอกว่าอยากให้เรา เราก็รับไว้เพราะรักษาน้ำใจ แล้วยิ่งเขาทำดีกับเรามากขึ้นๆ เราก็รู้สึกแปลกๆ มันบอกไม่ถูก เพื่อนๆก็บอกว่าเราเริ่มใจอ่อนแล้ว พูดประมาณว่า "เอาหน่าๆ เขาอยากจะคบกับเราจริงจังละมั้ง เขาก็เป็นคนดีนิ ยอมๆคบๆเขาไปเถอะ" คือแบบ เราไม่เคยรู้สึกแบบนี้มาก่อน ไม่เชิงเขินๆอายๆ แต่มันออกกังวลนิดๆ(อธิบายไม่ถูก) ใจจริงๆเราอยากเป็นแค่เพื่อน ไม่ได้อยากเป็นอะไรที่เกินเลยไปกว่านี้ ไม่รู้จะทำยังไงดี ยิ่งคิดก็ยิ่งกลุ้ม เห้ออออ.....

peepee007007
25th December 2012, 15:21
ก็บอกเขาไปตรงๆเลยครับว่าอตนนี้เราอยากทุ่มกับการเรียนเรียนจบก่อนค่อยว่ากันถ้ารอได้นะ

Real men cry
25th December 2012, 15:34
ก็ไม่เห็นเป็นไรครับ หากเราต้องการเรียนอย่างเดียวก็เป็นสิทธิขิงเราครับ ^^

tentaethaibio
25th December 2012, 15:48
ลองบอกไปตรงๆเลยซิครับ " ฉันนะ อยากให้ทุ่มเทกับการเรียน นะ เธอเป็นเพื่อนเราก่อนก็ได้นะ "

ข้อควรระวังกับเหตุการณ์นี้

ระวัง เขาจะไปหาสาวที่สวยกว่าคุณนะเธอ แล้วไม่แน่ คุณอาจจะหาแฟนได้ยากขึ้นนะครับ

chattipong
25th December 2012, 15:59
ลองบอกไปตรงๆเลยซิครับ " ฉันนะ อยากให้ทุ่มเทกับการเรียน นะ เธอเป็นเพื่อนเราก่อนก็ได้นะ "

ข้อควรระวังกับเหตุการณ์นี้

ระวัง เขาจะไปหาสาวที่สวยกว่าคุณนะเธอ แล้วไม่แน่ คุณอาจจะหาแฟนได้ยากขึ้นนะครับ
จากข้อความนี้ ออกเเนว ขู่นะเนีย = =" นายเป็นอารัยกัน คนคนนั้นอ่ะป่าว
(อำเล่นๆนะครับ ^__^)

PeoPleWithNoName
25th December 2012, 16:01
ผมก็เคยเป็นเหมือนกัน มีคนมาชอบ แต่ก็ยังไม่พร้อมเรื่องแฟน แต่กรณีผม เขาไม่ได้ตื้ออย่างที่คุณ MilkyNaNa เล่าไว้เลย
ยังไงก็อดทน ยึดหมั่นปฎิเสธไปเรื่อยๆ จนกว่าเลิกตื้อ เป็นดีที่สุดครับ เพราะหากยอมใจอ่อนแล้วมาปฎิเสธทีหลังจะทำให้เขารู้สึกแย่กว่าเดิมแน่นอน

MilkyNaNa
25th December 2012, 16:35
คือไงล่ะ แบบเราก็ไม่ได้รังเกลียดอะไรเขา เขาเป็นคนเรียบร้อย พูดจาสุภาพๆ แต่เราไม่อยากมีฟงมีแฟนอะไรตอนนี้ เขาเป็นคนเสมอต้นเสมอปลายมากๆ ถ้าเป็นคนอื่น(หน้าหม้อ)จะเข้ามาถามอย่างเดียวเลยว่า มีแฟนยัง พักอยู่ที่ไหน เล่นเฟสบุ๊กหรือเปล่า ขอเบอร์ติดต่อได้ไหม แต่เขาคนนี้ไม่เคยพูดจาละลาบละล้วงอะไรเลยนะ เป็นสุภาพบุรุษคนนึงเลย แต่ปัญหาคือเขาอยากคบเราเป็นแฟน แต่เราไม่อยากเป็นแฟนกับเขา เราอยากเป็นแค่เพื่อนธรรมดาๆเฉยๆ ยิ่งเขาพยายามมากเท่าไหร่ เราเองก็รู้สึกผิดมากขึ้นไปอีก ทุกวันนี้ก็ยังคุยกับเขาแบบปรกติ แต่เขาเองชอบหาเวลามาคุยกับเราบ่อยๆ ชวนไปกินข้าวกลางวัน ชวนไปอ่านหนังสือในห้องสมุด ถ้าเขาว่างๆจะมาคุยกับเราตลอด จนคนอื่นๆเขาเอาไปพูดกันปากต่อปากว่าเราสองคนเป็นแฟนกัน จีบกัน บลาๆๆๆๆๆ นินทาอะไรหรือเปล่าก็ไม่รู้ เพื่อนๆคนอื่นๆ(คนรู้จัก+เพื่อนในคณะ)ก็คิดเองเออเองว่าเราเป็นแฟนเขา บางคนก็บอกว่าเหมาะสมกันดี อะไรก้ไม่รู้ เพื่อนผู้หญิงสวยๆ น่ารักๆ ก็เยอะแยะ แต่ทำไมเขาเลือกเรา ไม่เข้าใจความคิดของผู้ชายเลย ผู้หญิงสวยกว่าเรา น่ารักกว่าเรา ดีกว่าเรามีตั้งเยอะแยะ ทำไมเขาไม่ลองเปิดใจมองหาคนอื่นบ้าง ไม่เข้าใจเลยว่าจะมาทุ่มเท มาเสียเวลากับเราทำไม พอเขาทำดีกับเรามากๆ นับวันๆเราก็เริ่มรู้สึกแปลกๆ อย่างที่บางคนบอกว่าเริ่มใจอ่อน และคำถามที่หนักใจที่สุดก็ตามมา "เธอเริ่มรู้สึกชอบเขาหรือเปล่า" "เธอกำลังชอบเขามากขึ้นเรื่อยๆใช่ไหม" บางคนน้ำเน่าละครหลังข่าวไปอีก คิดเองเออเองว่าเราเริ่มชอบเขาแล้ว (เบื่อมากกับคำว่า กิ้วๆ ไรเนี่ย ปัญญาอ่อนมาก) ที่โดนคนอื่นๆหาว่าเริ่มชอบเขาเพราะเขาให้ตุ๊กตาหมีเป็นของขวัญวันคริสต์มาส เรายอมรับว่ารับเอาไว้ แต่ก็เพราะรักษาน้ำใจ ตอนนี้เท่าที่รู้ๆคือ คนอื่นๆมองว่าเรากับเขาเป็นแฟนกัน แล้วชอบไปบอกต่อๆ เราก็เริ่มหนักใจเพราะถ้าไปเถียง(โวยวาย)ว่าเราเป็นแค่เพื่อน ก็กลัวว่าเขาคนนั้นจะเสียใจ(ยิ่งขี้แยอยู่ด้วย) เห็นว่ารู้จักกันมานานตั้งแต่มัธยม แล้วเขาก็ดีกับเรามากๆ เราก็เลยไม่อยากทำให้เขาเสียใจ ตอนนี้ก็ไม่รู้จะทำยังไงต่อไปดี

Reaper
25th December 2012, 16:42
เพราะคุณครึ่งๆกลางๆด้วยนะครับ ลองตัดสินใจเด็ดขาดซักอย่างถ้าอยากให้เขาเลิกตื้อมันคงยากที่จะไม่ให้มีฝ่ายไหนเสียใจเลยนะครับ

PhraoBWS
25th December 2012, 16:48
หนักใจแทนเหมือนกัน คนมันไม่คิดอะไร จะให้ทำยังไงอ่ะ เนอะ

MilkyNaNa
25th December 2012, 16:51
เพราะคุณครึ่งๆกลางๆด้วยนะครับ ลองตัดสินใจเด็ดขาดซักอย่างถ้าอยากให้เขาเลิกตื้อมันคงยากที่จะไม่ให้มีฝ่ายไหนเสียใจเลยนะครับ
คือลังเลอ่ะ เราไม่อยากเป็นแฟน อยากเป็นเพื่อนกันเฉยๆ แต่ไม่อยากทำให้เขาเสียใจไปมากกว่านี้อ่ะ (ขี้แยด้วย) เพราะเขาดีกับเรามาก ความรู้สึกที่มีให้เขาคือเพื่อน แต่เขาอยากเป็นมากกว่าเพื่อนอ่ะ กลุ้มเลย

double6
25th December 2012, 16:57
รู้สึกเหมือนผมจะเคยอ่านมาแล้วครั้งหนึ่งอะน่ะ
ป.ล. ถ้าผมรู้สึกคิดไปเองผมขอโทษครับ แต่เหมือนผมจะเคยอ่านมาแล้วครั้งหนึ่งจริงๆน่ะ

thapakornx
25th December 2012, 16:58
ถ้าเขาชอบเราเขาก็ต้องตามใจเราครับ

ถ้าเราชอบเขาเราก็ตามใจเขาไปครับ

อิอิ

Kellidev
25th December 2012, 17:19
ผมเคยเจอผู้หญิงคนนึงตอนม.4 บอกชอบตอนม.5 ถูกปฏิเสธด้วยคำว่า ไม่อยากมีรักในช่วงเรียน สุดท้าย ม.6 มีแฟน
- - ผู้หญิงบางคนปากไม่ตรงกับใจ จขกท. แน่ใจรึเปล่าครับว่าจะเรียนจริงๆ ถ้าเรียนจริงก็มุ่งเรียนอย่างเดียวครับ
แล้วอาจจะกลายเป็นพวกเนิร์ดในสายตาเพื่อนๆก็ได้ การมีความรักไม่มีผลเสียครับหากรู้จักแยกแยะรู้จักแบ่งเวลา
ผมคิดว่าเขาคงไม่หยุดแน่เพราะดูท่าจะรักคุณจริงๆ ลองคบกับเขาดูก่อนก็ได้ หากเขาก้าวก่ายเกินไปค่อยบอกเลิก
ถึงตอนนั้นเขาจะเข้าใจคุณมากขึ้นและยอมปล่อยคุณไป

hight007
25th December 2012, 17:27
จริงๆผมว่า บางทีเพื่อนนิ ถ้ามันเชียร์หรือกดดันมากๆ บางที่ทำให้บางคู่ไม่ได้คบกันก็มีนะ 55+

ขอถามนิดนึง คือคุณไม่อยากรีบคบเค้าใช่เปล่า คืออยากเป็นเพื่อนไปเรื่อยๆ ค่อยๆดูใจไปเรื่อยๆ แล้วค่อยเป็นแฟน ???

tentaethaibio
25th December 2012, 19:32
คือไงล่ะ แบบเราก็ไม่ได้รังเกลียดอะไรเขา เขาเป็นคนเรียบร้อย พูดจาสุภาพๆ แต่เราไม่อยากมีฟงมีแฟนอะไรตอนนี้ เขาเป็นคนเสมอต้นเสมอปลายมากๆ ถ้าเป็นคนอื่น(หน้าหม้อ)จะเข้ามาถามอย่างเดียวเลยว่า มีแฟนยัง พักอยู่ที่ไหน เล่นเฟสบุ๊กหรือเปล่า ขอเบอร์ติดต่อได้ไหม แต่เขาคนนี้ไม่เคยพูดจาละลาบละล้วงอะไรเลยนะ เป็นสุภาพบุรุษคนนึงเลย แต่ปัญหาคือเขาอยากคบเราเป็นแฟน แต่เราไม่อยากเป็นแฟนกับเขา เราอยากเป็นแค่เพื่อนธรรมดาๆเฉยๆ ยิ่งเขาพยายามมากเท่าไหร่ เราเองก็รู้สึกผิดมากขึ้นไปอีก ทุกวันนี้ก็ยังคุยกับเขาแบบปรกติ แต่เขาเองชอบหาเวลามาคุยกับเราบ่อยๆ ชวนไปกินข้าวกลางวัน ชวนไปอ่านหนังสือในห้องสมุด ถ้าเขาว่างๆจะมาคุยกับเราตลอด จนคนอื่นๆเขาเอาไปพูดกันปากต่อปากว่าเราสองคนเป็นแฟนกัน จีบกัน บลาๆๆๆๆๆ นินทาอะไรหรือเปล่าก็ไม่รู้ เพื่อนๆคนอื่นๆ(คนรู้จัก+เพื่อนในคณะ)ก็คิดเองเออเองว่าเราเป็นแฟนเขา บางคนก็บอกว่าเหมาะสมกันดี อะไรก้ไม่รู้ เพื่อนผู้หญิงสวยๆ น่ารักๆ ก็เยอะแยะ แต่ทำไมเขาเลือกเรา ไม่เข้าใจความคิดของผู้ชายเลย ผู้หญิงสวยกว่าเรา น่ารักกว่าเรา ดีกว่าเรามีตั้งเยอะแยะ ทำไมเขาไม่ลองเปิดใจมองหาคนอื่นบ้าง ไม่เข้าใจเลยว่าจะมาทุ่มเท มาเสียเวลากับเราทำไม พอเขาทำดีกับเรามากๆ นับวันๆเราก็เริ่มรู้สึกแปลกๆ อย่างที่บางคนบอกว่าเริ่มใจอ่อน และคำถามที่หนักใจที่สุดก็ตามมา "เธอเริ่มรู้สึกชอบเขาหรือเปล่า" "เธอกำลังชอบเขามากขึ้นเรื่อยๆใช่ไหม" บางคนน้ำเน่าละครหลังข่าวไปอีก คิดเองเออเองว่าเราเริ่มชอบเขาแล้ว (เบื่อมากกับคำว่า กิ้วๆ ไรเนี่ย ปัญญาอ่อนมาก) ที่โดนคนอื่นๆหาว่าเริ่มชอบเขาเพราะเขาให้ตุ๊กตาหมีเป็นของขวัญวันคริสต์มาส เรายอมรับว่ารับเอาไว้ แต่ก็เพราะรักษาน้ำใจ ตอนนี้เท่าที่รู้ๆคือ คนอื่นๆมองว่าเรากับเขาเป็นแฟนกัน แล้วชอบไปบอกต่อๆ เราก็เริ่มหนักใจเพราะถ้าไปเถียง(โวยวาย)ว่าเราเป็นแค่เพื่อน ก็กลัวว่าเขาคนนั้นจะเสียใจ(ยิ่งขี้แยอยู่ด้วย) เห็นว่ารู้จักกันมานานตั้งแต่มัธยม แล้วเขาก็ดีกับเรามากๆ เราก็เลยไม่อยากทำให้เขาเสียใจ ตอนนี้ก็ไม่รู้จะทำยังไงต่อไปดี

ผมเดานะ
คุณอะ อยากสร้างอนาคตที่ดี และ ฐานะการเงินที่ดี ดังนั้ัน เรื่องการมีคู่ครอง อาจจะทิ้งไปก็ได้ ในช่วงที่คุณกำลังคิดนะ

แต่ การใช้ชีวิต คู่นั้ัน ส่วนมาก สังคมไทย สอนไว้ ว่า เรียนคบค่อนมีแฟน ยังงี่ ใช่ปะ

แต่ ผู้ชาย ที่มา ตื้อ รู้สึกว่า จะ รุกมาก ไปหรือป่าว? ครับ

ตามที่ผมลองเดาๆดู ผู้ชาย ร้อยละ 90 บลาๆ เมื่อบอกรักไปแล้ว โอกาสจะคุยฝ่าย คนที่บอกรักนั้ัน น้อยลง

แต่คุณเจอ คนที่ตื้อสุดๆ จริง ละ

วิธีรับมือ ผมก็ลองไปบอกเขาว่า "เราขอเวลาส่วนตัวได้ไหม คือ อยากใส่ใจกับการเรียน อยากมีอนาคต เรื่องความรักนั้น เราขอไม่ยุ่ง เราจะ มีอีกที หลังเรียนจบ เธอ ตื้อเราก็เสียแรงไปเปล่าๆนะ
มีผู้หญิงมากมายให้เธอเลือกในมหาลัย

รูททาง

1. ลองไปจีบซิ เดี๋ยวเราช่วย เกี่ยวกับจิตใจหรือ ด้านความคิดของผู้หญิง
2. มันเสียเวลาไปเปล่าๆนะ อยากให้เธอตั้งใจเรียน เดี๋ยวสักวัน จะมาหญิงมาชอบเอง
3. (จบแค่ประโยคบนก็พอ)

ถ้าเลือก 1 กับ 2 นะ

ผมอยากบอกทริค ในการพูด กับผู้ชายนะ

ผู้ชายเป็นเพศ ของนักรบนั้น เวลาพูด อย่าตะคอกใส่ หรือ ทำนน้ำเสียงไม่พอใจ ควรใช้น้ำเสียง ธรรมดากับรอยยิ้มที่สวยงามของ เธอ ;)

บอกด้วยความหวังดี ไม่ใช่ ประโยคคำสั่ง นะครับ

ถ้าบอกไม่หวังดีไป จะทำให้ฝ่ายชายนั้ัน เสียใจมากกว่าเดิม อาจจะถึงขั้น ฆ่าตัวตายก็ได้นะ

ย้ำ

พูดให้กำลังใจ จาก ที่คุณคิดว่า รำคาญ มาเป็น กำลังใจให้เขา

หรือ

ถ้าคุณกำลังพิสูจน์เขา ก็ไม่ต้อง ทำตามที่ผมบอก ให้เขาทำไป เพราะผู้ชายคนนั้ันกำลังพิสูจน์ว่า เขากำลังรักคุณ

ถ้าเรื่องเป็นไงต่อก็ช่วยโพสบอกด้วย เดี๋ยวผมจะติดตามครับ

ปล. โอกาส 0.00000000001 % ระวังความเดือดของผู้ชายนะถ้าหากว่า เขามี EQ ที่ต่ำ ดังนั้น ระมัดระวังด้วยนะครับ

ทิ้งท้าย

ความรัก คือ สมบัติที่มีค่า ไม่ใช่ไว้ขายนะ

จากข้อความนี้ ออกเเนว ขู่นะเนีย = =" นายเป็นอารัยกัน คนคนนั้นอ่ะป่าว
(อำเล่นๆนะครับ ^__^)

เปล่าครับ ผมเป็นแค่ ผู้ชายคนหนึ่ง ที่ไม่ค่อยมี หญิงมาสนใจหรอกครับ ผมเป็นคนนอกกรอบ ชอบทำตัวเหนือที่สังคมสอนไว้ เช่น ผมชอบการเมือง เก่งเรื่องหื่นๆ และ อื่นๆ

hisawahiroki
25th December 2012, 19:39
อ่านทีแรกตกใจ นึกว่าผม คล้ายๆกันเลย

erngkung
25th December 2012, 19:55
ผมว่าเรื่องเรียนกับเรื่องมันคนละเรื่องกันนะ แบ่งเวลาได้ก็จบ 55555 เค้าก็เป็นคนดี ผมว่าคุญลองเปิดใจเถอะนะครับ หายากนะ ผู้ชายแบบนี้ เป็นลูกครึ่งด้วย ได้เปรียบในด้านพันธุศาสตร์อีก 55555

MilkyNaNa
25th December 2012, 23:08
รู้สึกเหมือนผมจะเคยอ่านมาแล้วครั้งหนึ่งอะน่ะ
ป.ล. ถ้าผมรู้สึกคิดไปเองผมขอโทษครับ แต่เหมือนผมจะเคยอ่านมาแล้วครั้งหนึ่งจริงๆน่ะ
เคยเอามาโพสปรึกษาแล้วครั้งนึง แต่ตอนนี้คือต่อเนื่องมาถึงตอนวันคริสต์มาสที่ผ่านมา
บอกตามตรงเลยว่า ใจจริงไม่ได้เกลียดเขา แต่เราไม่อยากมีแฟนอะไรตอนนี้(ตอนนี้อยากทุ่มเทกับการเรียนมากกว่าเรื่องอื่นๆ) เรากับเขาเป็นได้แค่เพื่อนธรรมดาๆเท่านั้น แต่ฝ่ายเขาอยากเป็นมากกว่าเพื่อน คำพูดเขาทำให้เราลำบากใจมาก(ที่บอกว่าขอโอกาสให้เขาสักครั้ง) เราก็เข้าใจว่าความรักมันไม่ได้เลวร้ายอะไร แต่ตอนนี้ ขณะนี้ เราเองยังไม่อยากมีแฟน(ยังไม่อยากรักใคร)

kimjikung
26th December 2012, 00:05
อ่า อยากถามว่า แล้วคุณชอบ หรือป่าว เวลาที่เค้ามาทำโน้น ทำนี้ให้ (ไม่สนเรื่องที่ คนอื่น พูด หรือ นินทา อะไรนะ) เอาเฉพาะ ที่เพื่อนผช คนนั้นทำให้
ชอบหรือป่าว ผมว่าส่วนใหญ่ ผญ ชอบนะ ที่มี คนมาทำอะไร ดีๆๆให้

แล้วอีกอย่าง ผมว่า คุณยังไม่ชัดเจนมากพอคับ เพราะกลัวเสียน้ำใจก็แล้วแต่ หรือคุณอาจจะชอบใครสักคนอยู่ก็ได้
แต่เรื่องเรียนผมว่าไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรนะคับ ถ้าเราแยกแยะได้ แบ่งเวลาเป้น

ถ้าไม่ชอบเค้าก็บอกตรงๆๆเลยคับ ว่าไม่ได้ชอบ คิดแค่เพื่อน จิงๆๆ ผมว่ายิ่งเค้าหวังมาก ตื้อมาก คนดีรู้สึกแย่ไม่ใช่คุณนะ แต่จะเป้นเค้ามากกว่า เพราะเค้าหวังมากเกินไป
ไม่ต้องไปสนเรื่องคนอื่นที่เค้าพูดหรอกคับ ถ้าใจเราไม่ได้คิดอะไร ก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนได้คับ:)

ruicosta
26th December 2012, 00:39
ถ้ายังไม่อยากมีแฟนก็ไม่ต้องมีครับเค้าจะดีหรือไม่ดีไม่สำคัญๆที่คุณไม่อยากมีแฟนแค่นั้นเอง ผู้ชายเค้าชอบก็ย่อมตื้อเป็นธรรมดา คุณก็ทำตัวเป็นปกติของคุณนั้นแหละครับอาจจะรักษาระยะห่างการวางตัวอะไรพวกเนี้ย ส่วนเพื่อนที่เชียร์นั้นก็ให้เค้าเชียร์ไปมันเป็นธรรมดาของคนเป็นเพื่อนนั้นแหละไม่งั้นจะเรียกว่าเพื่อนเหรอครับ เพราะเอาเข้าจริงเวลาสุขหรือทุกข์เรื่องความรักเพื่อนไม่ได้เป็นไปกับเราด้วยนะเอาความรู้สึกเอาความคิดของเราเองดีที่สุดครับ หรือถ้ายังคิดไม่ตกอีกก็มาเป็นแฟนกับผมก็ได้นะ เดี๋ยว...จัดให้:friend 555