PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : S.T.A.L.K.E.R

gurock
26th December 2012, 16:38
STALKER ภาคไหนมันสุดครับ

AYANAMi-iSM
11th April 2013, 11:44
สำหรับผมมันส์ทุกภาคนะครับ
แต่ละภาคแตกต่างกันดังนี้ครับ (ตัวเกมออริจินอล (Vanila) ไม่ปรับแต่งโดยมอด)

Shadow of Chernobyl
เนื้อเรื่องภาคต้นนะครับ เราเล่นเป็น Strelok ชื่อรัสเซีย น่าจะเขียนประมาณนี้นะ
ภาคนี้ มีความเป็นออริจะนอลครับ ไม่สามารถซ่อมปืน หรือแต่งปืนได้ ชุดเกราะซ่อมได้ แต่ต้องมีเทคนิคนิดนึงนะครับ
เนื้อเรื่องค่อนข้าง Linear แต่ก็มีตัวเลือกฉากจบครับ และ Side-mission ให้ได้เล่นกัน

Clear Sky
สำหรับภาคนี้ค่อนข้างยากสักหน่อย เพราะทางทีมผู้ผลิตเปลี่ยนค่าของปืนพอสมควรนะครับ
NPC เกิดในจุดที่แปลก ๆ บ้าง เราตายง่ายขึ้น AI ค่อนข้างฉลาดกว่า ภาคก่อน แต่ก็ยังมีปัญหา การมองทะลุกำแพงอยู่ (มี Mod หลายตัวมาช่วยแก้นะครับ โดยไม่กระทบระบบเกมหลัก และคงความเป็นออริจินอลเอาไว้) ในภาคนี้นำเสนอการอัพเกรดอาวุท และชุดเกราะครับ มีภารกิจหลัก และรองเช่นเดียวกับภาคแรก
เนื้อเรื่อง เป็น Prequel ของภาคแรกนะครับ

Call of Pripyat ภาคนี้เป็นภาคสุดท้ายสำหรับ S.T.A.L.K.E.R.S แล้วครับ
ภาคนี้นำข้อดีของทั้งสองภาคก่อนมารวมกัน และนำเสนอระบบใหม่ ๆ เช่น ฮอตคีย์สำหรับในการใช้ไอเท็ม เป็นต้น
AI ภาคนี้ค่อนข้าง Balance นะครับ โดยรวมสนุกครับ ทุกภาคเลย

แล้ว อะไรทำให้ S.T.A.L.K.E.R.S แตกต่าง
MOD นี่แหละครับ
โดยมีให้เลือกสรรมากมาย แล้วแต่รสนิยมของเรา ชอบยิงบู้แหลก มีมอดที่เน้นอาวุทสมัยใหม่ ยิงแรง ทันสมัย ติดอุปกรณ์เสริมให้พันกันไปหมด
แต่ถ้าเกิดมีรสนิยมแบบผม ชอบความ Survival ก็เลือกมอดยาก ๆ หน่อย เน้นการใช้ชีวิตใน Zone ยิงกันแบบนับกระสุนกันเลยทีเดียวเชียว
โดยส่วนใหญ่แล้ว มอดพวกนี้จะปรับบาลานส์ในแบบของตนมาแล้ว รวมถึงการแก้ BUG หลักที่ปรากฏอยู่ในตัวเกม การปรับปรุงกราฟฟิกส์
ไม่ใช่เพียงแค่ Texture เท่านั้น แต่รวมถึง Particle Effect และ อื่น ๆ อีกมาด้วย
บางมอดเน้นไปทาง Weather Cycle คือให้สภาพอากาศมีการเปลี่ยนแปลงอยู่เสมอเพิ่มความสมจริงให้มากที่สุดเท่าที่ Engine ของเกมจะพาไปได้

สุดท้ายครับ ถ้าคุณคิดจะเล่น S.T.A.L.K.E.R.S จริง ๆ ไม่ว่าจะเป็นภาคใดก็ตาม
การอัพ Patch คือสิ่งจำเป็น เพราะมอดทุกมอด ณ ตอนนี้ รองรับแพชต์ตัวล่าสุดเท่านั้น
นอกจากนี้ ยังกำจัด/ลดปัญหาบักต่าง ๆ ของตัวเกมได้เป็นอย่างดีอีกด้วย

AYANAMi-iSM