PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมเริ่มปรับตัวกับเพื่อนในห้องไม่ได้ครับ

chanakanzaa
27th December 2012, 00:44
คือแบบว่า แต่ก่อนผมกะเพื่อนในห้องสนิทกันมากครับ ตั้งแต่ ปวช.1 ถึง ปวช.2 เทอม 1 ,,,,,และพอขึ้น ปวช.2เทอม 2 ปุ๊ป ผมเริ่มปรับตัวกะเพื่อนไม่ค่อยได้ครับ คือบางคนก้แบ่งแยก แบ่งข้าง บางคนก้หยิ่งโดยเฉพาะกับผม บางคนก้แขวะผม บางคนก้ไม่คุยกะผม คือช่วงนี้ผมไม่ได้ไปไหนกะเพื่อนในห้อง คือเพื่อนไปกินเลี้ยง แต่ผมไม่ได้ไป เพื่อนไปเล่นบอลแต่ผมไม่ได้ไป ผมไม่รุ้ว่าจะเริ่มเข้าหาเพื่อนในห้องยังไงดีครับ แต่บางก้คุยกะผมอยุ่อะครับ ใครที่เปนแบบผม หรือมาให้คำปรึกษาผมก้ยังดีครับ

Shadows
27th December 2012, 00:48
อ่าา ผมก็เคยเป็นนะ น่าจะตอนเข้าปวช.1 ใหม่ๆ ก็เกาะๆไปกับเพื่อนอะแหละ เดียวมันก็ดีเอง ^^

chanakanzaa
27th December 2012, 00:55
ไม่รุ้ดิ แบบว่าเพื่อนไม่ค่อยอยากเปนมิตรกะผมเท่าไร แต่ผมก้ไม่เคยขัดใจเพื่อนของผมเลยนะ

comeblack
27th December 2012, 00:57
เรากับนายช่างเหมือนกันแหะ:cool:

chanakanzaa
27th December 2012, 01:00
เรากับนายช่างเหมือนกันแหะ:cool:

เปนเหมือนเราเลยหรอ เราเข้าหาเพื่อนยากอะ เหมือนเพื่อนจะไม่ค่อยอยากจะพูดอยากจะคุยกะเราเลย

notlovegas
27th December 2012, 01:04
ผมก็เป็นครับ แต่ลองปล่อยๆดูไม่จำเป็นต้องเครียดหรอกครับ ผมก็เรียน ปวช ปี3 ละ
เจอแบบนี้ เหมือนกัน คุณลองหาเพื่อนคนไหนก็ได้สักคน ทีสามารถคุยกับคุณได้ เข้าใจกัน สักคน แล้วอย่างอื่นก็ตามมาเอง ละครับ
เพราะอย่างน้อยในห้องก็ต้องมีคนที่คุยกับคุณได้บางละ:yes

chanakanzaa
27th December 2012, 01:12
ผมก็เป็นครับ แต่ลองปล่อยๆดูไม่จำเป็นต้องเครียดหรอกครับ ผมก็เรียน ปวช ปี3 ละ
เจอแบบนี้ เหมือนกัน คุณลองหาเพื่อนคนไหนก็ได้สักคน ทีสามารถคุยกับคุณได้ เข้าใจกัน สักคน แล้วอย่างอื่นก็ตามมาเอง ละครับ
เพราะอย่างน้อยในห้องก็ต้องมีคนที่คุยกับคุณได้บางละ:yes

เพื่อนในห้องบางคนเค้าก้คุยกะผมดีครับ แต่ส่วนใหญ่ที่ไม่คุยกะผม เค้าเปนเพื่อนที่สนิทมาก ๆในที่ผ่าน ๆ มาอะ และก้เพื่อนคนอื่น ผมมีฮะ ยุ่แผนกอื่น เลย HoN ด้วยกันทุกวัน ทำให้ผมมีเพื่อนคุยยุ่บางครับ

cableneo
27th December 2012, 01:16
ผมสินิแปลก คนเริ่มเข้ามาคุยกับเพื่อน จาก ม.4 นี้ไม่คุยเลย ไม่มองหน้า แถบจะไม่เคยรู้จัก

เอาเป็น จขกท เริ่มคุย อย่าหยิ่งให้มาก อันนี้จบแล้วคุณจะอยู่ยาก เวลา คนอื่นมาคุย อย่า อืม ๆ ฟังแต่เพลง ให้ตอบสัก 3 ประโยค หรือชวนฟังเพลงก้ยังดี ถ้าเคยสนิทกับใคร แล้วเขารู้นิสัย อันนี้ยากให้หาเพื่อนใหม่ซะ

chanakanzaa
27th December 2012, 01:19
ผมสินิแปลก คนเริ่มเข้ามาคุยกับเพื่อน จาก ม.4 นี้ไม่คุยเลย ไม่มองหน้า แถบจะไม่เคยรู้จัก

เอาเป็น จขกท เริ่มคุย อย่าหยิ่งให้มาก อันนี้จบแล้วคุณจะอยู่ยาก เวลา คนอื่นมาคุย อย่า อืม ๆ ฟังแต่เพลง ให้ตอบสัก 3 ประโยค หรือชวนฟังเพลงก้ยังดี ถ้าเคยสนิทกับใคร แล้วเขารู้นิสัย อันนี้ยากให้หาเพื่อนใหม่ซะ

ตรงที่ฟังเพลง ผมใส่หูฟัง ฟังประจำอะครับ เพราะไม่ค่อยมีเพื่อนคนไหนเค้าคุยกะผมเลย บางครั้งเพื่อนในห้องก้ยืม ipod ผมไปเล่นเกม ทำให้ผมได้คุยกะเพื่อนที่ยืม ipod ผมเปนบางครั้ง

-=CoMMy=-
27th December 2012, 01:29
เอาใจช่วยครับ สู้ๆ

ExtremZ
27th December 2012, 01:30
ผมก็เป็นเหมือนกัน ช่วง ปวช.1-3 สนิทกันมาก แต่ พอเข้า ปวส.1 เริ่มห่างเหิน แต่ยังดีที่มีเพือนอยู่ ในห้อง 3 คน ที่ไม่ห่างเหินแล้วก็เพื่อนต่างคณะอีกเยอะแยะ แต่เพื่อนในห้องทำยังกับว่าผมไม่มีตัวตนเลย งานกลุ่มเนี๊ยะ ไม่คิดที่จะถามเลยว่าอยู่กลุ่มเดียวกันมั้ย ยกเว้นเพื่อนผม 3 คนนั้น ทุกวันนี้เวลามีงานกลุ่ม กลุ่มล่ะ 6-7 คน (ให้ทำหนังสั้น) ก็ไม่มีวี่แววว่าจะถามเข้ากลุ่ม ผมก็เลย จัดกลุ่ม 4 คน รวมผมไปด้วยเลย แต่งานหนักมา ผมจัดเต็มคนเดียวเลย ตั้งแต่เขียนบท กำกับ ตากล้อง ตัวแสดง ตัดต่อ เอฟเฟ็ก แล้วก็ ซาวด์ จะบ้าตายครับ 55555555555

MC_cat
27th December 2012, 01:36
ผมก็เป็น เช่นกัน......
(เรื่องมันยาว อธิบาย นาน) ..... ตอนนี้ อายุ19 ซึ่ง ตอนนี้อยู่ ปวช.1
เพราะ อะไร หรอ ? (ทำไมเรียนช้า) ก็ ไม่มีเพื่อนไง (ม.1 2 3 อะมี) แบบว่า ชอบทำตัวสันโดด

มันจึงเป็นเหตุให้ เรียน ใหม่เพราะ เรียนไม่จบ(ออกกลาง ภาคเรียน) เพราะว่า ไม่มีเพื่อน จึง ไม่มีกลุ่ม และที่ตามมาคือ
งานกลุ่ม การเก็บคะแนน อะไม่มีกลุ่ม หรือ คนในกลุ่ม ไม่ถูกกะเรา คุยกันไม่รุ้เรื่อง งานล้ม...
งานที่ทำไม่เป็น เพราะไม่มีคนจะถาม จะถามใครดี ไม่สนิทซะคน ไม่มีงานส่ง....
และอื่นๆ อีกมากมาย

.....

chanakanzaa
27th December 2012, 01:45
ผมก็เป็น เช่นกัน......
(เรื่องมันยาว อธิบาย นาน) ..... ตอนนี้ อายุ19 ซึ่ง ตอนนี้อยู่ ปวช.1
เพราะ อะไร หรอ ? (ทำไมเรียนช้า) ก็ ไม่มีเพื่อนไง (ม.1 2 3 อะมี) แบบว่า ชอบทำตัวสันโดด

มันจึงเป็นเหตุให้ เรียน ใหม่เพราะ เรียนไม่จบ(ออกกลาง ภาคเรียน) เพราะว่า ไม่มีเพื่อน จึง ไม่มีกลุ่ม และที่ตามมาคือ
งานกลุ่ม การเก็บคะแนน อะไม่มีกลุ่ม หรือ คนในกลุ่ม ไม่ถูกกะเรา คุยกันไม่รุ้เรื่อง งานล้ม...
งานที่ทำไม่เป็น เพราะไม่มีคนจะถาม จะถามใครดี ไม่สนิทซะคน ไม่มีงานส่ง....
และอื่นๆ อีกมากมาย

.....

ใช่เลยครับ คือไม่มีเพื่อนแล้วเวลาเข้าเรียนก้ไม่รุ้จะคุยกะใคร ไม่มีกลุ่มยุ่อะไรงี้อะ T^T'

Philia
27th December 2012, 02:05
ตัวผมเชื่ออยู่เรื่องคือ ''ตัวแปร''

จากตอนที่เรียนเคยจะเป็นแบบคุณ แต่อยู่ดีดีมันก็มีตัวแปร โดยที่เราอยู่เฉยๆ

เมื่อตอนตัวแปรนั้นเข้ามาแล้ว จากที่เราอยู่เฉยๆ ก็เริ่มคิดที่การขยับตัวเองบ้างแล้ว

''ตัวแปร'' มันคือใคร อะไร อย่างไง ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่ดีใจที่ได้เจอมัน

chanakanzaa
27th December 2012, 02:09
ตัวผมเชื่ออยู่เรื่องคือ ''ตัวแปร''

จากตอนที่เรียนเคยจะเป็นแบบคุณ แต่อยู่ดีดีมันก็มีตัวแปร โดยที่เราอยู่เฉยๆ

เมื่อตอนตัวแปรนั้นเข้ามาแล้ว จากที่เราอยู่เฉยๆ ก็เริ่มคิดที่การขยับตัวเองบ้างแล้ว

''ตัวแปร'' มันคือใคร อะไร อย่างไง ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่ดีใจที่ได้เจอมัน

แล้วตัวแปรนั้น คืออะไรหรอ ครับ ผมไม่รุ้จิง ๆ

Philia
27th December 2012, 02:14
แล้วตัวแปรนั้น คืออะไรหรอ ครับ ผมไม่รุ้จิง ๆ
อ่า... ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ ว่า ''ตัวแปร'' ที่เปลี่ยนผมได้ มันคืออะไร

เลยตั้งชื่อให้มันว่า ''ทัศนคติ''

chanakanzaa
27th December 2012, 02:17
อ่า... ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ ว่า ''ตัวแปร'' ที่เปลี่ยนผมได้ มันคืออะไร

เลยตั้งชื่อให้มันว่า ''ทัศนคติ''

ผมก้ไม่เข้าใจยุ่ดี เอาเปนว่า สักวันผมจะได้เจอไหมครับ

Philia
27th December 2012, 02:20
ผมก้ไม่เข้าใจยุ่ดี เอาเปนว่า สักวันผมจะได้เจอไหมครับ
เจอแน่นอนครับ มันอาจจะมาหาคุณเองหรือคุณอาจจะหามันเจอเองก็ได้ครับ

ขอให้โชคดีในชีวิตวัยเรียนครับ

chanakanzaa
27th December 2012, 02:22
เจอแน่นอนครับ มันอาจจะมาหาคุณเองหรือคุณอาจจะหามันเจอเองก็ได้ครับ

ขอให้โชคดีในชีวิตวัยเรียนครับ

ให้ผมรุ้หน่อยได้ไหม ครับ หรือผมต้องเจอเอง ถึงจะรุ้ ?

NCIS{Fc}
27th December 2012, 02:28
ผมเคยเป็นนะพอปวช.3 ไม่มีเวลาทำงานไปด้วยเรียนไปด้วย เพื่อนบางคนก็เข้าใจ เวลาเรียนก็นั่งด้วยกันว่างก็เที่ยว

Philia
27th December 2012, 02:34
ให้ผมรุ้หน่อยได้ไหม ครับ หรือผมต้องเจอเอง ถึงจะรุ้ ?
ต้องเจอเองครับ

ไม่ต้องกังวลครับ มันต้องให้ผลลัพธ์ที่ดีอย่างแน่นอนครับ :yes

peak5306
27th December 2012, 02:35
ไม่ต้องสนใจครับ เพื่อนไม่ได้มีแค่ตรงนี้เราไปหาเอาได้ในวันข้างหน้า ตั้งใจเรียน ขยัน ก็พอครับ

บ่างอย่างถ้ายิ่งแก้ ก็จะยิ่งแย่ ปล่อยเลยตามเลย ไม่ต้องใส่ใจมากครับ

speaknase
27th December 2012, 02:58
อย่าไปคิดมากครับ ผมเองก็เป็น จากเมื่อก่อนเป็นเพื่อนกันเจอกันทุกเวลาเจอกันมีเรื่องทำมีเรื่องคุยเยอะแยะแต่เดี๋ยวนี้หลายๆคนแบ่งกลุ่มแบ่งแยกกันแถมทะเลาะกันเองเสียอีก ผมเองก็ไม่เข้าใจนะ แต่ผมก็ไม่ได้ใส่ใจมากมาย เพราะพักนี้ผมทำงานเลิกงานมาก็อยู่บ้านคุยโทรศัพท์กับแฟน บางวันอาจจะมีไปเที่ยวกับแฟนข้างนอกบ้างพอกลับมาก็อาจจะแวะไปหาเพื่อนๆในแก๊งที่ร้านเกมส์ซัก 1 - 2 ชั่วโมง แต่เพื่อนๆผมส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยคุยกับผมนะ ผมเองก็เฉยๆ สุดท้ายมันก็มาทักผมเองหละ.. ทั้งๆที่เมื่อก่อนเจอกันทีเพื่อนๆแทบจะวิ่งเข้ากอดผมแต่ผมคิดแค่ว่าเวลาเปลี่ยนคนก็เปลี่ยนยังไงคุณก็อย่าเอาตัวเองหวั่นไหวตามกาลเวลาครับ ตั้งมั่นตัวเองให้อยู่ไม่นานหลอกครับ อะไรๆมันก็จะดีขึ้นเอง ..

beskes001
27th December 2012, 03:27
ชวนเพื่ีอนเลี้ยงเหล้าสิ รับรอง มีเพื่อนแน่ วงสุรานี่แหละ แหล่งกำเนิดเพื่อนเลยหล่ะ

ballba
27th December 2012, 03:50
ตอนผมขึ้นม.4เหมือนกัน ห้องศิลญี่ปุ่น คุยกับมันไม่รู้เรื่องคุยแต่เรื่องเกมส์กาตูนกัน

ผมเลยอยู่หลังห้องคนเดียวโดดๆ ผมไม่มีเพื่อนที่แบบว่าไปเที่ยวนู่นนี่ปี้หรี่หาเด็กไม่มี วันๆผมนั่งคุยโทรศัพกับเมียเพราะเหงา

ไม่มีใครเข้ากับผมได้บางทีผมยังต้องแอ็บทำเป็นพวกมัน ตอนงานกลุ่มนี่สำคัญเลย ลำบากมาก

BoonTew
27th December 2012, 03:57
เป็นช่วงที่แต่ละคนกำลังคิดถึงเรื่องของตัวเองอยู่ครับ อาจจะเป็นแนวเพลง ไลฟ์สไตล์ หรือแนวคิดต่างๆ ทำให้มองคนอื่นแปลกไป หรือเข้ากันไม่ได้

อาการแบบนี้เป็นกันทุกคน ยกตัวอย่าง แนวเพื่อชีวิต แนวพังค์ แนวร็อคหรือบีบอย แล้วแต่วัยรุ่นจะไปแนวไหน บางคนไปแนวปรัชญาเลยก็มีคุยแล้วงงปวดหัว

ที่สำคัญคืออย่าเปลี่ยนตัวเองเพื่อให้เพื่อนยอมรับ สุดท้ายก็จะทนไม่ไหวเพื่อนก็รับไม่ได้อยู่ดี ความชอบกับความเป็นเพื่อนมันคนละส่วนกันลองคิดดูดีๆ

speaknase
27th December 2012, 04:03
ตอนผมขึ้นม.4เหมือนกัน ห้องศิลญี่ปุ่น คุยกับมันไม่รู้เรื่องคุยแต่เรื่องเกมส์กาตูนกัน

ผมเลยอยู่หลังห้องคนเดียวโดดๆ ผมไม่มีเพื่อนที่แบบว่าไปเที่ยวนู่นนี่ปี้หรี่หาเด็กไม่มี วันๆผมนั่งคุยโทรศัพกับเมียเพราะเหงา

ไม่มีใครเข้ากับผมได้บางทีผมยังต้องแอ็บทำเป็นพวกมัน ตอนงานกลุ่มนี่สำคัญเลย ลำบากมาก

เรื่องของคุณผมเข้าใจนะ เพราะผมเองก็เคยเจอเหมือนกัน เนืองจากผม ม.3 จากโรงเรียน มัธยมแห่งหนึ่งและผมก็ได้ไปเรียนสายช่างในกรุงเทพแถวๆหัวหมาก ซึ่งบอกได้เลยครับว่า เรื่องตีกันเนี้ยทุกวัน จนสุดท้ายโดนทางโรงเรียนไล่ออกมาก ดร๊อปเรียนอยู่เกือบๆ 2 ปีแม่ผมเลยให้ผมไปสมัครที่ ม.4 โรงเรียนเดิมจากที่ผม จบ ม.3 มา ซึ่งตอนผมเรียนอยู่ ม.3 วีรกรรมนี้ไม่ต้องพูดถึงเยอะซะจนไม่อยากจะบรรยาย แต่ผมก็ไม่เข้าใจว่าทางโรงเรียนรับผมเข้ามาทำไม แต่ก็เอาในเมื่อได้เข้ามาเรียนแล้วก็ตั้งใจเรียนผมตั้งใจเรียนเอามากๆครับ จากเด็กเกเร โดดเรียนทุกคาบกลายเป็นคนที่เข้าเรียนตรงเวลามาก่อนเวลาด้วยบางครั้ง แต่ ทั้งหมดนั้นก็ต้องพักเพราะว่าผมไม่มีเพื่อน และโดนอาจารย์ บี๊บ เพื่อที่จะให้ออกจากโรงเรียนอีก ซึ่งเพื่อนที่จะคบหน่ะผมมีครับ เพราะเพื่อนๆตอนเรียนรุ่นเดียวกันมันก็อยู่ ม.6 กันหมดแต่ในห้องก็มีเพื่อนกัน เป็นเพื่อนรุ่นเดียวกันตอนเรียน ม.3 แต่มันเป็นคนที่เกเร ว่าง่ายๆเกเร มากับผม แล้วผมไม่อยากจะไปอยู่ในวังวล ตรงนั้นอีก เลยหนีห่างออกมา อยากจะไปเข้าร่วมกับพวกเด็กๆที่เค้าเรียนกัน แต่มันก็คงยากเด็กๆมันก็อาจจะกลัวผมเพราะคิดว่าผมเด็กดร๊อป .. คราวนี้โดนอาจารย์ บี๊บ ใหญ่เลยครับ ขนาดผมไม่ไปโรงเรียน 1 อาทิตย์ ในระหว่างที่ผมไม่ไปหาว่าผมไปก่อเรื่องไว่ต่างๆนาๆ แม่ผมเลยบอกว่าถ้าอาจารย์มันเกลียดก็ไม่ต้องเรียน ผมเลยลาออกมา เรียนได้แค่ 2 เดือนกว่าๆ เอง ..

ตอนที่เรียนอยู่นั่งอยู่คนเดียวครับ ทำงานก็ทำงานคนเดียวอาจจะมีพวกเพื่อนๆในกลุ่มที่อาจารย์บางท่านที่ดีๆเค้าจัดไว้ให้บ้าง
แต่เรื่องที่ผมออกก็ไม่ใช่เพราะโดน บี๊บ และไม่มีเพื่อนอย่างเดียวหลอกครับ พักหลังๆผมเองก็เริ่มมีเพื่อนในห้องบ้าง ส่วนไอเรื่องบี๊บเนี้ยผมโดนมาเยอะตอนเรียนช่างเลยชิน แต่ที่เรียนไม่ไหวจริงๆก็เพราะหัวไม่ไปครับ เราเรียนสายอาชีพมา แถมดร๊อปไปเกือบๆ 2 ปี ไปเจอสูตรคณิต ลืมหมด 555+

suyasit
27th December 2012, 06:23
ต้องอยู่กับเพื่อนให้มากๆครับ
อยู่กับหลายๆคน กับหลายๆกลุ่ม
แล้วจะรู้เองว่าคนไหนที่เข้ากับเราได้
คนไหนที่เข้ากันไม่ได้

ถ้าเข้ากันไม่ได้ ก็ต้องจูนกันหน่อยครับ
เพื่อนอยู่สูง เราก็ต้องปรับตัวให้สูง
ถ้าเพื่อนอยู่ต่ำ เราก็ปรับตัวให้ต่ำ
(อันนี้เปรียบเทียบนะครับ ไม่ได้หมายถึงชนชั้นนะ)

ทั้งนี้ เราก็ต้องดูลิมิตของเราด้วย
ถ้าเราขึ้นสูงจนตึงแล้ว เพื่อนไม่ยอมลงต่ำมาหาเรา
ก็คงต้องใช้เวลาอีกซักพัก หรือ ถ้าไม่ไหวก็อาจต้องปล่อยไป

ข้อสำคัญคือเราต้องเปิดใจครับ
พยายามเข้าใจทุกคน เข้าใจทุกอย่าง
ว่าเอ่อ อยู่กับคนนี้แล้วเป็นอย่างนี้ กับคนนู้นแล้วเป็นอย่างนั้น
แต่ต้องอยู่บนพื้นฐานที่ว่าการพยายามเข้าใจของเรา
ต้องไม่ทำให้เราเหนื่อยเกินไป

คิดเสมอว่า อย่ารอให้เพื่อนมาหาเรา
อย่ากลัวว่าเค้าจะคิดกับเราอย่างนู้นอย่างนี้
เปลี่ยนเป็นเราเข้าไปหา เข้าไปคุยเองเลยดีกว่า

ผมอาจจะอธิบายเข้าใจยากไปหน่อย
แต่ก็ เอาใจช่วยนะครับ

bulakorn123
27th December 2012, 06:45
คือแบบว่า แต่ก่อนผมกะเพื่อนในห้องสนิทกันมากครับ ตั้งแต่ ปวช.1 ถึง ปวช.2 เทอม 1 ,,,,,และพอขึ้น ปวช.2เทอม 2 ปุ๊ป ผมเริ่มปรับตัวกะเพื่อนไม่ค่อยได้ครับ คือบางคนก้แบ่งแยก แบ่งข้าง บางคนก้หยิ่งโดยเฉพาะกับผม บางคนก้แขวะผม บางคนก้ไม่คุยกะผม คือช่วงนี้ผมไม่ได้ไปไหนกะเพื่อนในห้อง คือเพื่อนไปกินเลี้ยง แต่ผมไม่ได้ไป เพื่อนไปเล่นบอลแต่ผมไม่ได้ไป ผมไม่รุ้ว่าจะเริ่มเข้าหาเพื่อนในห้องยังไงดีครับ แต่บางก้คุยกะผมอยุ่อะครับ ใครที่เปนแบบผม หรือมาให้คำปรึกษาผมก้ยังดีครับ

ก็เนี่ยละครับ สาเหตุที่เพื่อนๆของท่านไม่ค่อยจะคบ หัดเข้าคบหาสมาคมก็ดีนะครับ ใกล้จะเรียนจบกันแล้ว แล้วอีกอย่างสังคมออนไลน์กับสังคมภายนอกมันต่างกันครับ

Hippogriff
27th December 2012, 07:27
แต่ผมไม่เป็นนะ ผมก็ไม่ไปไหนกับเพื่อนนะ เวลาเพื่อนชวน

nanatsukung
27th December 2012, 09:06
ปัจจุบันผมก็เป็นแบบคุณอยู่ เรียนมหาวิทยาลัยอยู่ปีห้าแล้ว ช่วงแรกๆเพื่อนเยอะแยะ พอมีปัญหากันเท่านั้นล่ะ เอาไปนินทาเอาไปใส่ร้ายกันซะเสียเลย
ตอนนี้ก็เลยอยู่แบบหาเพื่อนใหม่ตามห้องเรียนไปเรื่อยๆ ผลที่ตามมาของไม่มีเพื่อนก็คือ ไม่อยากเรียน เบื่อ มองโลกในโง่ลบตลอด

เฮ่อ.. ผมก็เข้าใจนะ ว่ามันรู้สึกอึดอันแค่ไหน แต่ถ้าคนไหนคบไม่ได้จริงๆเราไม่ต้องไปง้อหรอกครับ หาเพื่อนใหม่ได้ แต่เพื่อนดีๆคุณต้องรักษาไว้เท่าชีวิตนะครับ

chanakanzaa
27th December 2012, 14:26
ก็เนี่ยละครับ สาเหตุที่เพื่อนๆของท่านไม่ค่อยจะคบ หัดเข้าคบหาสมาคมก็ดีนะครับ ใกล้จะเรียนจบกันแล้ว แล้วอีกอย่างสังคมออนไลน์กับสังคมภายนอกมันต่างกันครับ

ผไม่ค่อยมีัเวลาอะครับ คือเลิกเรียนเสด(เกือบ ๆ 6โมงครึ่งทุกวันเลย)ก้ต้องกลับมามาทำงานบ้าน ยุ่กะแม่แค่สองคน แม่ก้ไปทำงานอะครับ ส่วนมากผมก้ต้องกลับมาทำงานบ้านแทนแม่อะครับ

gspretun
27th December 2012, 14:38
เอ๋ย ผมขอโทษ :eek:
อะไรที่ไม่เกินไปก็ทำเพื่อเพื่อนบ้างครับเเค่นั้นเเหละ ช่นไปเลี้ยงยาดองประมาณนั้น 555+
เเค่ถ้าใช้งบ 1000 ขึ้นก็อย่าไปเอามันเลยครับ เพื่อนกินเเบบนี้ไว้ไปก็กินเราหมด 555+

chanakanzaa
27th December 2012, 20:34
พวกเพื่อนไม่คบอะดิ
อะไรที่ไม่เกินไปก็ทำเพื่อเพื่อนบ้างครับเเค่นั้นเเหละ ช่นไปเลี้ยงยาดองประมาณนั้น 555+
เเค่ถ้าใช้งบ 1000 ขึ้นก็อย่าไปเอามันเลยครับ เพื่อนกินเเบบนี้ไว้ไปก็กินเราหมด 555+

แล้วแต่จะคิดครับ ผมแค่อยากมีที่ปรึกษาคุยทางด้านเรื่องนี้ครับ

goblin2536
27th December 2012, 22:28
ฉายเดี่ยวเลย ครับ เช้าไป เย็นกลับ เล่น เกม เช้าไป เย็นกลับ เล่น เกม เช้าไป เย็นกลับ เล่น เกม

system_pc
27th December 2012, 23:52
เปนเหมือนเราเลยหรอ เราเข้าหาเพื่อนยากอะ เหมือนเพื่อนจะไม่ค่อยอยากจะพูดอยากจะคุยกะเราเลย ของผมนี้จะกระทืบผมเลยล่ะครับ 55