PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมอยากรู้จักชื่อหนังเรื่องนี้ จำเนื่อเรื่องได้ ช่วยผมหน่อยครับ

-VeE-
28th December 2012, 14:19
ผมมีอยู่สองเรื่องเอาเรื่องแรกนะครับ

มันเป็นเรื่องเกี่ยวกับเรา เราจะมีเครื่องอยู่เครื่องนึ่งที่ทำให้เราไปอยู่ในโลกที่เราสร้างขึ้นเครื่องๆนี้มันเหมือนอยู่ในบริษัทๆหนึ่ง เครื่องนี้ทำให้เราไปอยู่ในโลกทราเราสร้างขึ้นในยุค 1940 มั้งถ้าจะใช่ ตัวละครเอก ก็จะมี พระเอกที่เข้าไปในเครื่องนั้นเพื่อหาความจริงเกี่ยวกับคนแก่คนนึ่งที่โดนฆ่าตาย คนแก่คนนั้นได้เข้าไปในเครื่องนั้นแล้วทิ้งอะไรบ้างอย่างเป็นข้อความให้พระเอกภายในโลกนั้นก่อนที่จะถูกฆ่า และนางเอก ผมจำไม่ได้ว่าเป็นอะไร แต่รู้ว่าตอนหลังมันกลับกลายเป็นว่าโลกที่พระเอกอยู่กลายเป็น โลกที่นางเอกสร้างขึ้นอีกที่หนึ่งซึ่งโลกที่นางเอกอยู่นั้นเป็นโลกแห่งความจริงและเป็นโลกอนาคต โดยเพราะเอกไปรู้ได้จากการเดินทางไปสุดขอบทางโลกที่จำกัดเอาไว้ เหมือนกับที่มีตัวละครนึ่งในยุค 1940 ที่จับได้ว่าตัวเองเป็นโปรแกรมที่พระเอกสร้างขึ้น

เรื่องที่สอง เรื่องนี้ผมจำเนื้อเรื่องได้น้อยมาก

ก็คือว่า เป็นเรื่องเกี่ยวกับไวรัสคอมพิวเตอร์ที่หลุดออกมากจากคอมพิวเตอร์ มันมีรูปร่างเหมือนคนแต่ไม่ใช่คนตัวมันลางๆ เหมือนผีมากกว่า การที่จะรอดจากมันได้ก็ต้องเอากระดาษหนังสือพิมพ์ปิดไว้ทั้งห้อง จำได้ว่าพระเอกจะไปปิดตัวคอมที่มันหลุดออกมาแต่ก็ไม่สำเร็จ และ ตอนจบก็ไปอยู่ที่กู้ภัย ที่ไม่มีสัญญาณต่างๆ

ไม่รู้ว่าบอกแค่นี้ทุกคนจะจำได้หรือไม่แต่ผมอยากกลับไปดูมากใครจำได้ช่วยบอกชื่อเรื่องหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

srika23
28th December 2012, 14:31
เรื่องสองเคยดูนะ แต่จำไม่ได้ ดันให้ล่ะกัน

BlueFriday
28th December 2012, 15:39
ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน ถ้าคุณบอกลักษณะตัวละครผมอาจจะช่วยหาได้

เรื่องแรกผม คิดว่าเรื่อง Tron แต่ไม่แน่ใจครับเพราะมีส่วนที่ไม่คล้ายอยู่

เรื่องที่ 2 ผมคิดว่าเรื่อง Pulse

ใช่หรือเปล่าบอกกันด้วยนะครับ

helos
28th December 2012, 17:23
เรื่องแรกใช่ thirteen floor รึเปล่า

-VeE-
28th December 2012, 21:31
เรื่องแรกเป็น thirteen floor เรื่องที่สองคือ Pulse ขอบคุณครับทั้งสองคนเลย