PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอ อิมูของ PS3 หน่อยครับไม่ทราบว่ามีไหม

llgun
25th August 2011, 23:02
ได้โปรดเถอะครับ

gun-gun
25th August 2011, 23:41
ยังไม่มีหรอกครับถึงมีัสเปคคอมคุณต้องอภิมหาเทพเลยล่ะครับลงทุนเป็น200000cpu 8 คอร์ ram 10 gb กาจจอ 5 gb ประมานนี้ล่ะมั่งครับ555สรุปไม่มีครับถึงมีจาเล่นได้หรอ

chayatorn
26th August 2011, 00:22
ยังไม่มีหรอกครับถึงมีัสเปคคอมคุณต้องอภิมหาเทพเลยล่ะครับลงทุนเป็น200000cpu 8 คอร์ ram 10 gb กาจจอ 5 gb ประมานนี้ล่ะมั่งครับ555สรุปไม่มีครับถึงมีจาเล่นได้หรอ

เวอร์ไป ท่านรู้รึเปล่าว่าในปัจจุบัน เสปกของเครื่อง PS3 ไม่อาจเทียบเคียง PC เทพในปัจจุบันได้เลยแม้แต่น้อย ส่วนสาเหตุที่ไม่มีไม่ใช่เพราะ PC แรงไม่พอ แต่ว่าโครงสร้างของ PS3 กับ PC อยู่คนละสถาปัตยกรรม

max502101189
26th August 2011, 08:39
:answerมันมีนะผมได้ข่าวมาแต่ยังไม่ค่อยเป็นรูปเป็นร่างเลยตอนนี้:pardon

UkuleleAlone
26th August 2011, 08:41
ไอ จ.ข.ก.ท ก็ไม่รู้เรื่องราวอะไรกับเขาเลย EMU PS3 ตายๆๆๆๆ:sweat

Kyonman
26th August 2011, 19:43
ต้องรอ Hack PS3 ได้ร้อยเปอร์เซ็นก็ครับ ถึงจะมีโอกาศทำได้ แต่เล่นไม่ได้ ช้า + กระตุก เพราะ ต้องจำลอง OS ของ PS3 อีกที จึงเป็นเรื่องยากที่จะทำได้

เวอร์ไป ท่านรู้รึเปล่าว่าในปัจจุบัน เสปกของเครื่อง PS3 ไม่อาจเทียบเคียง PC เทพในปัจจุบันได้เลยแม้แต่น้อย ส่วนสาเหตุที่ไม่มีไม่ใช่เพราะ PC แรงไม่พอ แต่ว่าโครงสร้างของ PS3 กับ PC อยู่คนละสถาปัตยกรรม

ไม่เสมอไปครับ ถ้าจำลอง OS ได้ไม่ 100 เปอเซ็น คงจะต้องทดแทนด้วน สเป็คแรงๆหน่อย โดยเฉพาะ CPU เพื่อเอามาประมวล ในการจำลองมากขึ้น ที่นี้ทั่งนั้น ขึ้นอยู่กับ ตัวโปรแกรม รองรับทำงานได้สูงสุดกี่หัว รองรับ ชุดคำสั่งอะไรบ้าง โปรแกรมดีแค่ไหน

-----------------------------------

ปล. สรุป ซื้อ PS3 จบ 555+ ถ้าบอกว่าไม่มีตัง ก็ไม่ต้องเล่นครับ ตังอัพคอมยังมีได้ PS3 สัก เครื่องจะเป็นไรไป

chayatorn
26th August 2011, 23:12
ต้องรอ Hack PS3 ได้ร้อยเปอร์เซ็นก็ครับ ถึงจะมีโอกาศทำได้ แต่เล่นไม่ได้ ช้า + กระตุก เพราะ ต้องจำลอง OS ของ PS3 อีกที จึงเป็นเรื่องยากที่จะทำได้

ไม่เสมอไปครับ ถ้าจำลอง OS ได้ไม่ 100 เปอเซ็น คงจะต้องทดแทนด้วน สเป็คแรงๆหน่อย โดยเฉพาะ CPU เพื่อเอามาประมวล ในการจำลองมากขึ้น ที่นี้ทั่งนั้น ขึ้นอยู่กับ ตัวโปรแกรม รองรับทำงานได้สูงสุดกี่หัว รองรับ ชุดคำสั่งอะไรบ้าง โปรแกรมดีแค่ไหน

-----------------------------------

ปล. สรุป ซื้อ PS3 จบ 555+ ถ้าบอกว่าไม่มีตัง ก็ไม่ต้องเล่นครับ ตังอัพคอมยังมีได้ PS3 สัก เครื่องจะเป็นไรไป

ท่านเข้าใจคำว่าคนละสถาปัตยกรรมมั้ยครับ PC ที่เราใช้กันอยู่เนี่ยไม่ว่าจะเป็น Mac หรือ Window เป็นสถาปัตยกรรม X86 แต่ว่าcell processor ของ PS3 นั้นไม่ได้ตั้งอยู่ในสถาปัตยกรรม X86 จึงเป็นเหตุที่ว่าทำไม PS3 ถึงลง OS อื่นไม่ได้(linux ไม่นับเพราะชุดคำสั่งมันไม่ได้พัฒนาให้ตั้งอยู่บนบรรทัดฐานของสถาปัตยกรรมใดๆ) เพราะฉะนั้นจึงแทบจะเป็นไม่ได้เลยที่จะเล่นเกมส์ของ PS3 บน PC

INDY.Hc|PeZ*
27th August 2011, 09:07
ขนาดEMU PS2ยังกระเดียกกระแด้อยู่เลยครับ ยังไม่สามารถรันเกมส์ได้ทุกเกมส์ที่มีอยู่อย่างสมบูรณ์ได้เลยครับท่าน ^^

poiamn
28th August 2011, 13:12
มี ครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

poiamn
28th August 2011, 13:14
http://www.mediafire.com/?dnf537t2a54wvt1

FOXSOFT
11th September 2011, 20:54

คำว่าไม่อาจเทีบเคียงใช้ผิดนะครับ ผมว่าคุณลืมคิดถึงหลักความเป็นจริง ในปัจจุบันไปด้วยหรือป่าว มันก็ถูกของคุณว่าเปคคอมเทพแรงกว่า Ps3 แบบเทียบไม่ติด

แล้วคุณคิดไหมว่า ทุกวันนี้ ใครจะมานั่งประกอบคอมนั้นมานั้งเล่นเกมส์ไหนจะราคาสเปคขนานนั้น คุณว่าเท่าไร จะมีสักกี่คนกี่เครืองที่คิดจะทำ

สำหรับผม ถ้าจะเล่นเกมส์ Ps3 และสุดยอดแล้ว ราคาก็พอจะหยิบฉวยได้ ถ้าเทีบกับสเปกคอมเทพ [ ซึงพูดได้แต่ทำยาก จริงไหมคับ ]

enfocer
11th September 2011, 21:07
ถ้าพูดให้ง่ายๆก็คือต่างกันที่ bit รึเปล่าครับ

ผมจำได้คร่าวๆว่า cpu ของ ps2 นั้นมีความเร็วแค่ 288Mhz เองแต่เป็น 128bit มั้งนะ ไม่ชัว

เก่งสุดของ cpu ในคอมตอนนี้มันแค่ 64bit แต่ใน ps 3 น่าจะใช้ bit ที่มากกว่านั้น

แต่คร่าวๆก็คือ cpu ของ ps3 จะมี bit ที่สูงกว่าในคอม

ส่วน bit มันก็คือ จำนวน ขาเข้าของข้อมูล ที่จะนำไปประมวล และจำนวนขาออก ที่ส่งต่อไปหน่อยต่างๆของวงจร

ลองนึกภาพ การระบายน้ำออกจากเขื่อนนะครับ ผมสมมุติเล่นๆว่า ให้จำนวนท่อคือจำนวนบิตนะ และ ปริมาณน้ำคือข้อมูลที่ต้องประมวลผล

ถ้าเรามีท่อส่งน้ำสัก 32 ท่อ กับเรามีท่อส่งน้ำ 128 ท่อ แน่นอนว่า 128 ท่อต้องระบายน้ำออกไปเร็วกว่าแน่นอน

ถ้าอยากจะให้เขื่อนที่มีท่อส่ง 32 ท่อระบายน้ำออกให้เร็วเท่ากับ 128 ท่อ เราก็ต้องเพิ่มแรงดันน้ำให้มัน เพื่อให้น้ำพุ่งออกไปเร็วๆ ใช่ไหมครับ

ฉะนั้น cpu 32 bit ของเราจึงไม่สามารถรับการประมวลผลที่มโหฬารนี้ไหว มันก็เลยกระตุกๆ เล่นเกม ps2 ในคอมไมได้ไงครับ

เดียวนี้ cpu เรามันก็เพิ่ม speed ให้เร็วขึ้น แถมมี 2core 4 core อีก hypertreading อะไรเยอะแยะไปหมด มันเลยเล่นไหวไงครับ

ทั้งหมดนี้ความเข้าใจส่วนตัวนะ อาจจะคลาดเคลื่อนไปบ้าง

ฉะนั้น ถ้าจะเอาคอมสเปคธรรมดาๆไปเล่น ps3 ละก็เลิกหวังเลย อาจจะเข้าได้แค่หน้า title แล้วก็นั่งเซ้ง

EikueHD
11th September 2011, 21:11
มีแหล่ะครับ แต่น่าจะสมบูรณ์หน่อยก็ราว ๆ PS5 , PS6 ออกหละมั้ง

เทพกาก
22nd September 2011, 22:08
ผมว่าท่านเจ้าของกระทู้รอไปก่อน ผมว่าเกม PCมันๆ ดีๆเยอะแยะ ภาพสวยๆเลย เล่นให้ตรงรุ่นดีกว่าครับ อย่าข้ามสายพันธุ์เลยครับ เด๋วเครื่องรับไม่ไหวระวังพังนะครับ อันดับแรกหัวอ่านCD romเลย เพราะมันต้องอ่านตลอด อิอิ