เข้าสู่ระบบ

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : นายจิณณวัตร เจรียงโรจน์ สอบติดสูงสุด 15 คณะ

NOOBBRINGER
28th December 2012, 20:25
นายจิณณวัตร เจรียงโรจน์ 

- น้องบอส
- โรงเรียนอัสสัมชัญสมุทรปราการ
- แผนการเรียนวิทย์-คณิต

ฝึกทำข้อสอบเก่าเยอะๆ โดยทำคะแนนให้เกินครึ่งหนึ่ง และอ่านหนังสือโดยใช้หลักการที่ว่า “อ่าน เรียน อ่าน” คือว่าเราอ่านก่อนไปเรียน และกลับมาอ่านทบทวนที่บ้านอีกครั้งหนึ่ง กำลังใจจากครอบครัวก็เป็นสิ่งสำคัญ พ่อผมไม่เคยกดดันผมเลย ท่านจะบอกเสมอว่า ทำให้ดีที่สุด ไม่ต้องหวังเป็นที่หนึ่ง พ่อผมเป็นทั้งคนขับรถ แบกกระเป๋าเวลาผมไปสอบ ทำอาหาร ฯลฯ อยากจะบอกน้องๆว่ารักพ่อแม่ให้มากๆ นะคับ พ่อแม่อยู่เคียงข้างเราเสมอ:cool: นอกจากนี้ผมก็ได้พี่ๆ ที่ RAC สำโรง ที่คอยให้คำแนะนำ ดูแลเรื่องข่าวสาร การสมัครสอบ ทุนการศึกษาและค่ายต่างๆ ที่ช่วยผมจัดการได้ทุกเรื่อง ผมประทับใจที่ RAC มีติวเตอร์ที่มีความรู้ ความสามารถในการสอนมากคับ เวลาผมมีคำถามในห้องเรียน ก็สามารถหาคำตอบจากพี่ติวเตอร์ตอนนั้นได้เลย ซึ่งช่วยผมให้เข้าใจในบทเรียนได้อย่างแท้จริง:bye

คณะที่สอบได้:eek:
1. วิทยาลัยแพทย์ศาสตร์พระมงกุฎเกล้า
2. ทุนเรียนดีวิทยาศาสตร์แห่งประเทศไทย ตรี โท เอก สาขาฟิสิกส์ ม.มหิดล
3. คณะวิศวกรรมศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
4. คณะวิศวกรรมศาสตร์และเทคโนโลยีอุตสาหกรรม สาขาปิโตรเคมีและวัสดุพอลิเมอร์ ม.ศิลปากร
5. คณะวิศวกรรมศาสตร์และเทคโนโลยีอุตสาหกรรม สาขาวัสดุขั้นสูงและนาโนเทคโนโลยี ม.ศิลปากร
6. คณะวิศวกรรมศาสตร์และเทคโนโลยีอุตสาหกรรม สาขาวิศวกรรมอิเลคทรอนิกส์ ม.ศิลปากร
7. คณะวิศวกรรมศาสตร์และเทคโนโลยีอุตสาหกรรม สาขาวิศวกรรมไฟฟ้า ม.ศิลปากร
8. คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมไฟฟ้า ม.ศรีนครินทรวิโรฒ
9. คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมโยธา สถาบันเทคโนโลยีเจ้าคุณทหารลาดกระบัง
10. คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมวัสดุ ม.เกษตรศาสตร์ วิทยาเขตบางเขน
11. คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมไฟฟ้า ม.เกษตรศาสตร์ วิทยาเขตบางเขน
12. คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมเครื่องกล ม.เกษตรศาสตร์ วิทยาเขตศรีราชา
13. คณะวิทยาศาสตร์ สาขาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีการอาหาร ม.ธรรมศาสตร์
14. คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมเครื่องกล ม.เทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี
15. คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวชีวการแพทย์ ม.มหิดล

ที่มา http://www.rac.ac.th/commentstudent.php

zerohut
28th December 2012, 20:33
แม้จะฉลาด แต่หากไม่รู้การเอาตัวรอดในประเทศหลากสีหลายพรรคค่าครองชีพแพงแ*ร๊กแบบไฮโซก็ไม่ได้ :sweat

Wanatsawin
28th December 2012, 20:37
ฝึกทำข้อสอบเก่าเยอะๆ โดยทำคะแนนให้เกินครึ่งหนึ่ง และอ่านหนังสือโดยใช้หลักการที่ว่า “อ่าน เรียน อ่าน” คือว่าเราอ่านก่อนไปเรียน และกลับมาอ่านทบทวนที่บ้านอีกครั้งหนึ่ง

นี่แหละครับเทคนิคการเรียนเก่ง ทบทวนเท่านั้นครับผม
ยินดีกับเค้าด้วยจริงๆครับ สุดยอด:cool:

maxkungg704
28th December 2012, 21:44
ก็เหมือนพวกนักกีฬาทั้งหลายที่เก่งๆ ส่วนมากมีพรสวรรค์แล้วต้องรู้จักฝึกซ่อมพื้นฐานซ้ำแล้วซ้ำอีกอยู่อย่างนั้น

ถ้าเป็นการเรียนก็ตามที่น้องเค้าบอกคือทบทวนสิ่งที่เรียนมาหลายๆรอบ ข้อสอบเก่าก็ทำมันเข้าไป เดี๋ยวก็ได้เอง

ซึ้งมันต่างจากผมลิปลับเลย

fishdang
28th December 2012, 21:48
อิจฉาจัง.....ทุกคนที่ยังไม่ได้ขึ้ง ม.6 ต้องดูไว้นะครับ ตั้งใจเรียน พอถึง ม.6 เราจะรู้ว่า เราอยากกลับไปเรียนใหม่ 555555

ผมม.6 แล้ว พลาดไปซะละ ต้องพยายามม :hehe

Windtalkers
28th December 2012, 21:48
ต้องทบทวนด้วยสินะครับ อ่านอย่างเดียวคงไม่ได้ต้องทำโจทย์บ่อยๆด้วย

Previously
28th December 2012, 21:56
ท่าทางคุณ NOOBBRINGER จะชอบเขามากๆ เห็นกระทู้นี้ กระทู้ที่ 2 ละ

น้องบอส..

offerre
28th December 2012, 21:59
จะเก่งไปไหนติด 15 คณะมีจุฬาอีก

เป็นผมเลือกจุฬาไว้ก่อนเลย ยิ่งมีเกียรติบัตรสอบติด 15 คณะนะแล้วจบจุฬาไปอนาคตเงินท่วมหัวเลย 555+

ILoVePaNgYa
29th December 2012, 00:47
ตกลงเค้าเก่งเพราะอ่านเรียนอ่านหรือเพราะRACหว่า

Punch10sg
29th December 2012, 00:55
15 นี่มากสุดแล้วหรอสำหรับภาคไทย เหอะๆ

tonza
29th December 2012, 07:08
พรสวรรค์มีแค่ 1% อีก 99% คือความพยายาม

piyaponjoe
29th December 2012, 08:47
โรงเรียนผ้มมมมมม รุ่นพี่ผ้มมมมม
5555

thewinman
29th December 2012, 08:53
แต่ล่ะคณะที่ได้ โหดๆทั้งนั้นเลย

diippyjas
29th December 2012, 09:10
รร ผมรุ่นตอนผม ม1 มีคนได้ 16 คณะ แต่ไม่รู้ว่าคณะไหนบ้าง

ผมว่าแค่คณะเดียวก็แทบตายแล้วนะ อันนี้เป็นสิบๆคณะ เหนือมนุษย์จริงๆ = =

matsushiro
29th December 2012, 09:13
สอบติดเยอะ แต่ว่ายังต้องดูนะครับว่าจะเรียนจบไหม ฮ่าๆ สอบติด 20 สถาบัน เรียนไม่จบ กับสอบติดสถาบันเดียวแล้วเรียนจบ มันต่างกันนะครับ

Capathia
29th December 2012, 09:24
เอามาจากโบรชัวร์สถาบันกวดวิชา ใช่ไหม?

satsawat7925
29th December 2012, 12:50
ทำไมมองหน้าเขาแล้วผมเห็น พุฒ เดชอุดม ล่ะ? สงสัยตาฝาด

Shanbo
29th December 2012, 13:41
พรสวรรค์ ความเข้าใจของผมคือ รักในการทำสิ่งนั้นๆ

ก็เหมือนคนส่วนใหญ่ที่ชอบเล่นเกม พวกนี้ก็จัดว่ามีพรสวรรค์ด้่านการเล่นเกม แต่ทำไมถึงเล่นไม่เก่งทุกเกม นั่นก็เพราะว่าคนเราชอบเกมไม่หมดทุกแนว แนวไหนที่คุณชอบเป็นพิเศษ นั่นแหละครับคือมีพรสวรรค์กับเกมแนวนั้น เมื่อมีพรสวรรค์กับเกมแนวนั้นแล้ว แน่นอนคือการที่คุณชอบเกมแนวนี้อย่างที่กล่าวมา มันจะซึมซับในสมองได้ง่าย และเป็นสิ่งที่ทำให้คุณเล่นเกมแนวนี้ซ้ำแล้วซ้ำอีก แทบไม่รู้จักเบื่อเลยทีเดียว

สำหรับคนที่ไม่ได้ชอบเกมแนวนี้มากนัก แต่อยากจะเล่นเก่ง นั่นก็ต้องมีความอดทนที่จะเล่นซ้ำแล้วซ้ำอีก ถึงแม้จะรู้สึกเบื่อก็ต้องมีความพยายามที่จะเรียนรู้มันให้ได้ และมากที่สุดเท่าที่จะมากได้

ถ้าคนไหนไม่มีพรสวรรค์ในเรื่องการเรียนแล้วล่ะก็ ขอแนะนำว่า ลองเอาความอดทนมาเป็นที่ตั้ง แน่นอนว่าคนเราทำจะำอะไรสิ่งหนึ่ง ก็ต้องมีเหตุผล และจะทำสิ่งนั้นได้ดี สำคัญนั่นก็คือแรงจูงใจ เมื่อเรามีแรงจูงใจมากพอที่จะทำสิ่งๆหนึ่ง เราก็จะมีความอดทน และพยายามจะทำสิ่งนั้นให้สำเร็จ

ทราบไหมครับว่าทำไมเด็กสมัยนี้ถึงไม่ค่อยเอาไหนเรื่องการเรียนสักเท่าไหร่ นั่นก็เพราะว่าเด็กส่วนใหญ่เหล่านั้น สูญเสียแรงจูงใจเรื่องการเรียนไป เพราะอะไรล่ะครับ นั่นก็เพราะเอาเวลาไปทำสิ่งที่ตัวเองสนใจยังไงล่ะครับ เล่นเกม,ดูการ์ตูน,ดูหนัง,ฟังเพลง,อ่านหนังสือการ์ตูน-นิยาย ฯ ผมว่าคนที่เป็นคงไม่กล้าปฏิเสธหรอกใช่ไหมครับ

ถ้าคุณอยากจะเรียนเก่ง หรือทำอะไรเก่ง ก็ควรจะหาสิ่งสำคัญของเรื่องที่จะให้ได้ซะก่อน ถ้าคุณปฏิเสธที่จะทำ ก็เท่ากับว่าคุณปฏิเสธภาระหน้าที่ ก็เหมือนกับคุณนั้นได้หันหลังให้กับโลกแห่งความเป็นจริง และเมื่อไหร่ที่คุณหันหลังให้กับโลกแห่งความเป็นจริง คุณก็จะไม่ประสบความสำเร็จเท่าที่ควร หรืออาจจะล้มเหลวเลยก็ได้ นี่ก็เป็นเหตุผลมากพอแล้วใช่ไหมครับ ที่จะทำให้คุณสร้างแรงจูงใจในรูปแบบ"สิ่งที่ควรต้องทำ"ไม่ใช่"สิ่งที่อยากทำ"ขึ้นมา มันก็จะเป็นพลังให้กับคุณในการทำสิ่งๆหนึ่งด้วยความมานะอดทน และเพียรพยายาม จนประสบความสำเร็จอย่างแน่นอน

typearmyer
29th December 2012, 13:49
ติดขนาดนี้ เข้าได้คณะเดียวอยู่ดี... 55555 สอบทำมันหลายๆอย่างเปลืองตังนะครับ

taiptai
29th December 2012, 14:22
ขอผ่านครับ ไม่อยากกันที่เขา
ผมติด 4 ที่ยังไม่สบายใจกับเรื่องนี้เลย
ไม่อยากเรียนจริง ผมก็จะไม่ไปสอบละ --

[In]TerLight'z
29th December 2012, 15:48
ท่าทางคุณ NOOBBRINGER จะชอบเขามากๆ เห็นกระทู้นี้ กระทู้ที่ 2 ละ

น้องบอส..

ใช่ๆๆๆๆๆๆ จำได้เมื่อวานอ่านไปแล้วรอบนึง

jakajanwax
29th December 2012, 16:07
เขากินหนังสือเป็นอาหารรึป่าว??