PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามเกี่ยวกับการลงโปรแกรมอัพเดต Driver + ปัญหาเรื่อง sound ครับ

THE-GOD
28th December 2012, 22:34
พอดีผมมีปัญหาเกี่ยวกับ sound ที่หลังจากที่ผมลง Avira Internet Security นี่ตัวเสียงมักจะมี เสียงรบกวน เป็นคลื่นแทรก โผล่ออกมาบ่อย

พอผมลองลบโปรแกรมออกไปดู ปัญหาก็ยังแก้ไม่หาย เลยคิดว่าจะลองใช้โปรแกรมอัพเดต Driver

แต่ผมมีประสบการณ์ไม่ดีเกี่ยวกับโปรแกรมอย่างงี้ เนื่องจากผมต่อinternet wifi ผ่านตัวพ่วง USD จาก ADater ของ ALFA ที่ช่วยขยายการรับสัญญาณของผม

แต่เมื่อไม่นานมานี้ผมได้ลองโหลด Driver Reviver มาใช้ดู แต่ปรากฏว่าหลังจากนั้นการรับสัญญาณ ระหว่างคอมกับADater มันมีปัญหา คือ หากไม่ทำให้เน็ตวิ่ง เช่น download อยู่ตลอดเวลาแล้วละก็ ผมละไม่สามารถใช้internet ได้เลยหากปล่อยทิ้งไว้ซักพัก

หลังจากนั้นพอลบและจะติดตั้ง Driver ของ ALFA ใหม่ก็เกิดปัญหา คอมไม่ยอมรับ Driverเลย ทำให้สุดท้ายผมต้องไปให้ร้านคอมดูให้และต้องลง windows ใหม่ตามระเบียบครับครับ

ไม่คิดอยากเจอประสบการอย่างงี้อีกแล้ว ไม่ทราบใครพอจะมีคำแนะนำให้ผมได้บ้างไหมครับ

chikuva
29th December 2012, 19:06
เรื่องเสียงน่าจะเป็นเพราะไฟรั่วจากบอร์ดครับ โดยเฉพาะลำโพงแบบที่ต้องใช้ไฟเลี้ยงจาก USB จะเห็นบ่อยๆ วิธีแก้ก็คงต้องเปลี่ยนลำโพงไปใช้แบบที่เสียบสายไฟเลี้ยงจากไฟบ้านครับ

ส่วนเรื่อง Driver Reviver ไม่แนะนำให้ใช้หากไม่จำเป็นเพราะบางทีมันจะจับไดร์เวอร์ที่ใกล้เคียงมาให้ ถ้าเป็นไปได้ให้โหลดไดร์เวอร์จากเว้ปผู้ผลิตครับ
สำหรับการใช้งาน wifi หากเป็นการใช้งานผ่าน wifi hotspot ส่วนใหญ่จะมีการตั้งเวลาใว้ว่าหากไม่มีการใช้งานอินเตอร์เน็ตใน 15 นาทีมันจะ log out ให้เองครับ

THE-GOD
29th December 2012, 19:18
โอ มีคนมาตอบมให้แล้ว ขอขอบคุณมากครับ นึกว่าจะไม่มีใครมาตอบซะอีก ซึ่งใจจริงครับ

คือ คอมที่ใช้เป็น notebook ครับไม่ใช้ PC แถมพอเสียบเข้าจอ LCD หรือ ลำโพงนอกก็มีอาการแบเดียวกันอีก เลยไม่รู้จะแก้ยังไง

ส่วนเรื่องปัญหาที่เคยเป็นเนี้ย wifi มันไม่ใช้แค่ตัดสัญญาณเฉยเนี้ยซิ แค่จะเชื่อมต่อใหม่ไม่ได้เลย ตอนนั้นทางเดียวที่จะทำให้ใช้ได้อีก คือ ปิดเครื่องไปซักพักแล้วมาเปิดใหม่ เพราะหลังจากสัญญาณตัดไปแล้วจะ connect อีกกี่ครั้งมันก็ต่อไม่ติดเลยครับ เลยกลัวมันมานับแต่นั้นเอง