PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำมั้ยอยู่ดีๆ ความจำไดฟ์ C มันลดลงเรื่อยครับ

zanuk9876
30th December 2012, 21:54
ช่วยหน่อยนะครับไวรัสรึเปล่าไม่รู้ควรทำอย่างไรดี ตอนแรกมีอยู่ 72 GB แต่พอมาดูอีกทีเหลือ 70 GB แล้วทั้งๆ ที่ไม่ได้โหลดอะไรมาเลยนะหายไปไหนตั้ง 2 GB

toomtarm005
30th December 2012, 21:57
ลองตรวจสอบโปรแกรมภายในเครื่องดูนะครับว่ามีการอัพเดทโดยที่เราไม่รู้ตัวหรือเปล่า

Ksleser
30th December 2012, 22:03
อ๋อปกติครับท่าน ผมก็เป็นบางทีลดไปเกือบ10GB ลองติดตั้งโปรแกรมเพิ่ม ถอนการติดตั้งหรือ Defrag สักหน่อยก็น่าจะหายครับ

newvisions
30th December 2012, 22:04
ลองใช้ โปรแกรม CCleaner ลบพวกขยะภายในเครื่อง ดูครับ

-Marius-
30th December 2012, 23:36
ส่วนใหญ่พื้นที่หายไปจากการเป็น ขยะคอมพิวเตอร์ จำพวก Temporary files, Cache และ Backup files ครับ

การทำการกำจัดไฟล์ขยะอาจใช้วิธีการ Disk Cleanup หรือใช้โปรแกรมช่วยอย่าง CCleaner ที่ท่านอื่นได้กล่าวมาก็สามารถช่วยท่านได้ครับ

ปล. ปกติ Windows จะมีการสำรองข้อมูลอยู่ตลอดเวลาที่ท่านใช้งานเพื่อเวลาที่เครื่องท่านมีปัญหาแล้ว สามารถย้อนกลับไปก่อนหน้านี้ได้ด้วย System Restore ทำให้พื้นที่ภายในเครื่องท่านลดอยู่ตลอด
ปล2. ท่านจึงควรหมั่นทำการจัดการไฟล์ขยะเพื่อชดเชยพื้นที่สำรองข้อมูลที่เสียไป และเป็นการดูแลรักษาเครื่องท่านวิธีหนึ่งด้วยครับ ;)