PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Notebook เล่นเกมส์แล้วชอบกระตุกๆ

SnGc
31st December 2012, 19:32
ผมใช้ Notebook ACER Aspire 4745G (ซื้อประมาณ 3 ปีละ)

เมื่อก่อนมันไม่ค่อยกระตุกเท่าไหร่นะครับเวลาเล่นเกมส์ (แทบไม่กระตุกด้วยซ้ำ)

แต่พอผมมาเล่น DOTA2 ตอนนั้นผมเผลอไปปิดตัวที่ทำให้เกมส์มันเล่นลื่นขึ้น(จำไม่ได้แต่อยู่ในหัวขอ VIDEO)

มันเลยกลายเป็นว่าเล่น Dota2 แล้วเด้งบ่อยมาก

เกมส์ก็เล่นกระตุกๆตั้งแต่นั้นมา

เลยลองแงะโน้ตบุคดูซะเลย เช็ดฝุ่นเช็ดอะไรออก

ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับตัว HARDWARE หรือ SOFTWARE (Virus) กันแน่

mini_bank
31st December 2012, 21:18
Notebook ใช้มานานๆ ลองตรวจสอบอุรหภูมิของ CPU และ VGA ด้วยนะครับ แค่แกะมาเป่าฝุ่นยังไม่พอ ทุกปี ควรจะแกะออกมาทาซิลิโคนใหม่ด้วยจะดีมากครับ เพราะว่าใช้ไปนานๆ Thermal pad ที่ติดมาหรือซิลิโคนมักจะแห้ง-แข็ง ทำให้ส่งผ่านความร้อนได้ไม่ดี (หรือในบางกรณีมันแข็งจนส่งผ่านความร้อนจาก CPU VGA ได้น้อยมากๆ)

แต่หากว่าเช็คอุณหภูมิแล้ว ยังอยู่ในขั้นปกติ อาจเป็นที่ Software หรือตัว OS และ Driver ก็ได้ครับ

top_ac
31st December 2012, 21:43
ไปปิดการ์ดจอเเยกมันรึเปล่า -*-

SnGc
1st January 2013, 10:48
จะทำการตรวจสอบได้ยังไงอะครับในเรื่อง อุณหภูมิ แล้วก็ที่บอกว่าไปปิดมันนี่ดูยังไงครับ

คือผมเล่น Dota2 ตอนแรกๆจะกระตุกๆบ้าง แต่เล่นไปสักพักก็ลื่นเหมือนปรกตินะครับ

แต่เกมส์อื่นนี่กระตุกทั้งวัน = = (ขนาด Dota1 และ Ragnarok เนี่ยยังกระตุกเลยเซงมากครับ)

thotsawat555
1st January 2013, 11:04
จะทำการตรวจสอบได้ยังไงอะครับในเรื่อง อุณหภูมิ แล้วก็ที่บอกว่าไปปิดมันนี่ดูยังไงครับ

คือผมเล่น Dota2 ตอนแรกๆจะกระตุกๆบ้าง แต่เล่นไปสักพักก็ลื่นเหมือนปรกตินะครับ

แต่เกมส์อื่นนี่กระตุกทั้งวัน = = (ขนาด Dota1 และ Ragnarok เนี่ยยังกระตุกเลยเซงมากครับ)

โปรแกรม hwinfo ครับ ไว้ดูอุณหภูมิ ตอนเปิดโปรแกรมให้ติ๊กถูกตรงที่เขียนว่า Sensor ด้วยนะครับ มันจะบอกอุณหภูมิทุกอย่างเลย