PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ลง Driver การ์ดจอ ATi ไม่ได้

PorFG141
2nd January 2013, 18:17
ผมใช้การ์ดจอ ATI HD 5650 (notebook) แล้วไปโหลดไดเวอร์จากเว็ป AMD มามันขึ้นงี้อ่ะครับ

ไม่รู้จะแก้ยังไง ผมดาวน์โหลดถูกเวอร์ชั่นแล้วนะ ใช้ AMD Driver Autodetect ก็แล้วมันก็บอกว่าไม่ Suppot อยู่ดี

วานผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ หรือถ้าใครมีแหล่งดาวน์โหลด Driver ที่ใกล้เคลียงกับเวอร์ชั่นปัจจุบันที่สุดก็ขอด้วยนะครับ

satornarm
2nd January 2013, 18:25
เช่นกันครับ Notebook ที่ใช้ของ ATI เป็นงี้ตลอดเลย ผมก็ยังหาวิธีไม่ได้เลย

PorFG141
2nd January 2013, 18:30
เช่นกันครับ Notebook ที่ใช้ของ ATI เป็นงี้ตลอดเลย ผมก็ยังหาวิธีไม่ได้เลย

ใช่ครับเป็นปัญหามาก แต่ถ้าโหลดเว็ปอื่นที่ได้เป็นไฟล์ Setup มาเลยอันนี้ลงได้ไม่มีปัญหาแต่เวอร์ชั่นมันเก่าแล้วนี้สิ

champ2526
3rd January 2013, 22:36
notebook รุ่นอะไรครับ

Matem3
3rd January 2013, 22:53
เคยเป็นเหมือนกันครับ แนะนำว่าลองไปหาโหลดจากเว็บของยี่ห้อ Notebook เองเลยอ่ะครับ เพราะ ATI ไม่ได้ Support Notebook โดยตรงสักเท่าไหร่...

satornarm
3rd January 2013, 22:58
แต่ตอนนี้ผมก็เปิดของตัวเองได้ละแต่ของเพื่อนยัง เปิดใช้งานการ์ดจอไม่ได้เลย ทำทุกวิธีที่เคยทำมาละ แต่ก็ไม่ได้ เสียดายการ์ด 7670m จริง ๆ

aliveplus
5th January 2013, 02:00
ลองดูครับ ผมใช้การ์ดจอรุ่นนี้เหมือนกัน
http://download.sony-asia.com.edgesuite.net/vaio/downloads/Win7Original/20101Q/VPCE_zip/ATIGraphicsDriver.zip

thotsawat555
5th January 2013, 09:56
ผมเคยลองเล่นโน๊ตบุ๊คที่เป็นการ์ดจอ HD 7670M แต่ของเพื่อนผมCPU มันเป็น Core i5 เลยเป็นการ์ดจอเป็นHybrid สลับระหว่าง IntelกับAMD

ขอบอกตรงๆว่า แรงจริง แต่ปัญหาเยอะครับ ทั้งสลับการ์ดแบบตรงๆก็ไม่ได้(ทำเหมือน Nvidia Optimus ไม่ได้)

เล่น FarCry 3 ลื่น แต่มีปัญหาเรื่องเงา ทั้งๆที่การ์ดจอ HD 5470M (เครื่องผมเอง) แลคกว่าแต่ไม่มีปัญหาด้านภาพเลย เล่นทุกเกมส์ไม่เพี้ยน

รู้สึกว่า การ์ดจอATIตัวใหม่ๆมันเริ่มเน่า

ส่วนเรื่องไดร์เวอร์นั้น ไปโหลดจาก AMD Club มาเลยครับ ถ้าเครื่องคุณเป็นการ์ดจอแบบHybrid ให้ลบไดร์เวอร์การ์ดจอที่มีทั้งหมดออกก่อน(ใช้ตัวลบที่ชื่อว่า Driver Sweeper ด้วย หาในGoogle) แล้วลงอันที่มาจากแผ่นที่แถมมากับโน๊ตบุ๊ค พอลงเสร็จ ก็ลบAMDออก แล้วลงตัวที่โหลดมาได้เลยครับ (เว็บฝรั่งบอกว่าให้ใช้ Catalyst 12.8 ดีกว่าตัว 12.10)

PorFG141
5th January 2013, 10:09
ตอนนี้ผมแก้ปัญหาได้แล้วครับ ผมโหลด ไดเวอร์จากเว็ปอื่นมาก่อน(เอาที่มันพอจะเป็นเวอร์ชั่นใหม่ขึ้นมาบ้าง) แล้วค่อยไปโหลดไดเวอร์ในเว็ปของ AMD อีกที มันก็จะลงได้