PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยู่เฉยๆcpuพุ่ง60 up

first
2nd January 2013, 20:52
แก้ยังไงดีครับใช้antivirus แล้วยังไม่หายครับลองcombo fix ก็ยังไม่หานอ่าๆๆ

sinjin
2nd January 2013, 22:03
ตอนนี้คอมผมก็มีอาการคล้ายๆกันแบบเจ้าของกระทู้แต่จะเป็นต่อเมื่อเปิดคอมนานๆเกิน 17 ชั่วโมงขึ้น จากที่ไปศึกษาดูเค้าบอกเมนบอร์ดรุ่นที่ใช้ระบายความร้อน ไม่ค่อยดีคับเล่นไปนานๆ คอมจะรวนนะคับ ต้องพักให้หายร้อน ซึ่งก็จริง ตามนั้นปีหน้า กะลังเก็บตังซื้อเมนบอร์ดใหม่อยู่คับผม

สเป๊กผมคร่าวๆนะคับ

CPU:Core i5 2500K
M/B:ASUS P8P67
VGA:ASUS ENGTX560Ti DCII TOP
Ram:Kingston Hyper X 4GB 1600
HDD:WD Blue 500GB AAKX
DVD:LG DVD-RW GH-24NS
PSU:Scythe GOURIKI-III 600W
Case:Zalman Z9 Plus
ปีหน้ากะอัพเกรดคอม หลายส่วน หลักๆก็เพิ่ม Ram4GB (ซื้อแรมแต่งเพิ่มอีกแผ่น *อันเก่าแรมแต่งคับ) ซื้อเมนบอร์ดใหม่ ไม่ก็ติดคูเลอ ไรสักอย่างเพื่อลดความร้อนให้คอมทำงานได้นานขึ้นนะคับ

first
3rd January 2013, 08:54
อ่อครับๆ ผมก็เช็คความร้อนแล้วนะครับแต่มันไม่ใช่อะสิครับ

yousellgun
3rd January 2013, 14:00
TASK MANAGER !!

shine15599
3rd January 2013, 14:15
CPUมันค้างเกิน50%ไม่ยอมลดเป็นที่บอร์ดครับ ความร้อนอาจมีส่วนเกี่ยว แต่ก็อาจเกิดอีกหลายปัจจัย ผมเคนยใช้บอร์ดIntel I3
เคยเป็นบ่อยๆ แต่รีstartแล้วก็หายปกติ
สาหตุทีเ่กิดบ่อยๆเพราะ เล่นเกมหนักๆบางครั้งเล่นไปนานๆก็อาจเกิดได้ ทำให้เกมกระตุกต้องออกมารีเครื่อง
ใช้โปรแกรมบางอย่างก็เกิดแบบนี้บ้าง เหมือนCPUมันกลับมาไม่ทัน
ทุกครั้งรีเครื่องก็หายนะ ตอนนั้นแรม2วิน7 32บิทเป็นบ่อยมาก แต่ตั้งแต่เปลี่ยนมาเพิ่มแรมเป็น8gวิน7 64บิท ยังไม่เคยเจอหรือเป็นอีกเลย
อาจเพราะแรมหรือวินโด้กากด้วยมั้งครับ

tanatorn
3rd January 2013, 14:20
เข้า task manager แล้วดู process มันสิครับแล้วดูว่ามันรันอะไรอยู่ ถึงใช้ CPU เยอะ

first
3rd January 2013, 19:31
svchost.exeครับ เหมือนที่ท่านshine15599 พูดครับ สงสัยcpuกลับมาไม่ทันครับ และจะแก้ยังไงอะครับ

icezaazark
6th January 2013, 23:29
เล่นบิทอยู่รึเปล่าครับตอนนั้น หรือเปิดแท็บBrowser เยอะรึเปล่า เพราะถ้า Host มันเยอะอาจจะเป็นไปได้ที่เราเปิดโปรแกรมพวกนี้อยู่

EviLBlacK03
6th January 2013, 23:47
svchost.exe มันมีโปรแกรมลบอยู่มันเป็นไวรัสครับ ลองถามอากู๋ดูครับเครื่องโน้ตบุ๊คผมก็โดนตัวนี้เหมือนกัน ส่วนเครื่องหลักตอนนี้ผมก็เป็นๆอยู่แต่ไม่ใช่ตัวนี้นะ ของผมมันกินทั้ง VGAกับCPU แต่มันกลับกดปิดง่ายกว่าตัว svchost.exe มากครับ

first
13th January 2013, 09:30
อากู๋ไหนอะครับ

wede14
13th January 2013, 11:23
อากู๋ไหนอะครับ

อากู๋ ก็ google ครับ

17791
13th January 2013, 14:26
svchost.exe มันมีโปรแกรมลบอยู่มันเป็นไวรัสครับ ลองถามอากู๋ดูครับเครื่องโน้ตบุ๊คผมก็โดนตัวนี้เหมือนกัน ส่วนเครื่องหลักตอนนี้ผมก็เป็นๆอยู่แต่ไม่ใช่ตัวนี้นะ ของผมมันกินทั้ง VGAกับCPU แต่มันกลับกดปิดง่ายกว่าตัว svchost.exe มากครับ

svchost.exe ไม่ใช่ไวรัสอย่างที่คิดนะครับ ลองดูชื่อดีๆนะ ถ้าเป็นไวรัสชื่อมันจะผิดไปตัวหนึ่งหรืออาจจะมีตัวใหญ่ปนด้วยเช่น Svchost.exe ตัวนี้ไวรัส scvhost.exe ตัวนี้ก็ด้วย
ถามว่าทำไม svchost.exe ถึงมีหลายตัวผมจะดึง TASK MANAGER ของ WIN 8 ออกมาให้ดูจะได้รู้กันนะครับ

จากรูปจะเห็น Service Host อยู่หลายตัวซึ่ง วินโดวส์ก่อนหน้าบอกแค่ svchost.exe นะครับแต่ วินโดวส์ 8 จะบอกการทำงานแต่ละตัวออกมา โดยชื่อการทำงานจะอยู่หลังเครื่องหมาย โคลอน นะครับ

first
13th January 2013, 19:31
แต่ตอนแรกมันก็ปกตินะครับพึ่งเป็นเอาไม่นานนี้เองตอนนี้ก็นึกว่าหายแล้วแต่ตอนนี้มันกลับมาอีกแล้วๆๆๆๆๆ

17791
13th January 2013, 23:09
ผมว่าลองเอาไปให้ร้านดูอีกที คิดว่าน่าจะเป็นที่เฟสของเมนบอร์ดนะครับ ของผมเคยเป็น เข้าหน้าบูตวินโดวส์ ปุ๊บ เสียงเตือน CPUร้อนดังปั๊บเลย ไปเช็คดูพี่ที่ร้านเอา CPU พี่แกมาลองใส่ดูก็ร้อนเหมือนกันเข้าวินโดวส์ไม่ได้เหมือนกัน
http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/194/17194/images/untitled.jpg
ในรูปที่เป็นตัวเลขนะครับ ตัวนั้นคือเฟสซึ่งถ้าเฟสช็อตซีพียูจะยังไม่พัง แต่จะร้อนจี๋เลย ลองดูครับว่า เฟสของคุณร้อนหรือปล่าวถ้าร้อนจี๋ช็อตแน่ๆ แต่ถ้าอุ่นๆไม่เป็นไรครับ โดยปกติถ้าช็อตจะต้องร้อนมากกว่าซีพียูนะครับ

first
15th January 2013, 18:37
พัดลมผมมันหมุนแล้วหยุดๆอะครับ พึ่งสังเกต