PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แนะนำฮีโร่ที่เล่นง่ายๆสำหรับมือใหม่ทีครับ (DOTA2)

CharlesZ
3rd January 2013, 14:17
เพิ่งจะมาหลงเกม Moba หลังจากที่ตอนแรกๆ เกมอะไรน่ะ? สนุกเหรอ? เล่นจบในฉาก,จบรอบแล้วก็จบไป แล้วก็ต้องเริ่มใหม่อีก

แต่พอลองเข้าเท่านั้นหละ....................:cool:

ติดเลยครับ !!

เลยอยากจะทราบว่าพอจะมีฮีโร่แนะนำสำหรับผู้เริ่มต้นไหมน่ะครับ
ผมเล่นแนว.............. ไม่ชัดเจนครับ มั่วๆถั่วๆลองไปเรื่อย XD
แต่จะเน้นสายยิงไกลเป็นหลักน่ะครับ

ผมได้คีย์มาจากเพื่อนน่ะครับ มันได้มาจาก http://www.facebook.com/DOTA2Thailand (น่าจะยังมีแจกเรื่อยๆนะครับ ไปขอของเว็ป ตปท.ไม่เคยทันซักที่เลย)

ปล.มาเป็นสาวกเกม Moba กันดีกว่าครับ :rofl

jimwar
3rd January 2013, 14:21
Butcher ครับ
hook กัด oh SHiT
rang ไกลด้วย

gozzila887
3rd January 2013, 14:23
random แล้วเล่นดับ บอท unfair ถ้า 1-1 ชนะแล้วลอง 3-1 มากขึ้นไปเรื่อยๆ (ถ้าเล่นตัวใดตัวหนึ่งเมื่อคุณเลือก ก็จะมีคนเลือกตัวมาแก้ทาง Skill)

DeadCarnival
3rd January 2013, 14:34
Skeleton King,Sven และก็ Lich ครับ ที่ง่าย

hongzana
3rd January 2013, 14:34
เล่นกันมั้ยครับ add steam ผมมาสิ steam : hongnaza

littleowen
3rd January 2013, 14:35
เล่น prophet ครับ ตัวที่เป็นผี เล่นง่าย มีใบ้ อันติ หรอยป้อมได้ดี

str อย่าเพิ่งเลยครับ ที่บอกว่า ตายยาก พวก skel ไรงี้ พวกนี้ มันต้องคอย เปิดเกม ตามเกมตลอด เล่นยากสำหรับมือใหม่

ผมว่า พวก int agi ตามๆเวลาทีม ออล ฟามอย่างฉลาด ก็จะเก่งแล้วครับ สาย int ช่วยหวาดด้วยนะครับ ประโยชน์กับทีม

godmannyza
3rd January 2013, 14:45
ursa อะง่าย บัฟ ตบๆ ตัวๆชนะอยู่ละ ถ้าไม่โดนเบรดเมล

xaouview
3rd January 2013, 14:49
แนะนำมือใหม่ drow ranger คับตัวโหดเลยเล่นง่าย

anuchit2010
3rd January 2013, 14:57
drow ranger เล่นง่ายมากครับ ละโหดด้วย

satsawat7925
3rd January 2013, 15:05
sniper ครับ ใครจะตายซูมซะเลย

Deathbringer
3rd January 2013, 15:16
ง่ายแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน -.-
แรกๆก็อาจจากหน้าตาฮีโร่ สกิล ว่าชอบตัวไหน ไม่ชอบก็เปลี่ยน ชอบก็ต่อ ลองๆไป
แล้วก็เล่นกับบอทไปก่อน หัดออกของ

ViRuS|Benz
3rd January 2013, 15:19
ผมไม่รู้ รู้แต่ตอนแรกที่ผมเล่นก็เลือกง่ายๆ
พวก Sniper / Draw ranger / Axe / Juggernaut /
ถ้ายังจับต้องไม่เป็นอย่าพึ่งไปเล่นสาย Intelligent เพราะเป็นสายที่ต้องคอมโบเยอะกดยาก ^^

goblin2536
3rd January 2013, 15:20
อินวอกเกอร์

colliinz
3rd January 2013, 15:21
ตะก่อนผมเล่นไม่เป็นหัดกับบอต 1 ปี รับรองครับ แน่น!!!

ปล. ถ้าเรารีบไปเล่นกับคนปกติ จะโดนด่าเอาน่ะครับ เชื่อผม

360mins
3rd January 2013, 15:22
ฮีโร่ที่เขาแนะนำกันสำหรับมือใหม่ก็เห็นจะเป็น Sven , Lich , Skel King นะ ผมว่าจำเป็นต่อทีมเลยล่ะ

haruhi002z
3rd January 2013, 15:28
Zeus ง่ายสุด / / เทพสายฟ้า

DeadCarnival
3rd January 2013, 15:41
เล่น prophet ครับ ตัวที่เป็นผี เล่นง่าย มีใบ้ อันติ หรอยป้อมได้ดี

str อย่าเพิ่งเลยครับ ที่บอกว่า ตายยาก พวก skel ไรงี้ พวกนี้ มันต้องคอย เปิดเกม ตามเกมตลอด เล่นยากสำหรับมือใหม่

ผมว่า พวก int agi ตามๆเวลาทีม ออล ฟามอย่างฉลาด ก็จะเก่งแล้วครับ สาย int ช่วยหวาดด้วยนะครับ ประโยชน์กับทีม

ถ้าเอาลึกจริงๆ ตัว Support คือหน้าที่ที่เล่นยากที่สุดนะครับ รองลงมาคือ Carry ส่วน Tank นั้นมีหน้าที่คือสตั๊นเปิดเสียส่วนใหญ่ หน้าที่ไปหนักแค่ดูจังหวะเฉยๆ นอกนั้นก็ปล่อยเลยตามเลยแหละครับ สำหรับเกม MOBA พวก DotA หรือ HoN ผมว่า Tank คือหน้าที่ที่เล่นง่ายที่สุด

อธิบายจริงๆคือ Support มันต้องคอยเดินเกมตลอด วิ่ง Gank ทั้งแผนที่เลย คอยปักวาร์ดด้วย โดยต้องดูรูปเกมว่าได้เปรียบหรือเสียเปรียบด้วย อีกทั้ง Support บางตัวยังเป็นตัวเปิดอีกด้วย เลยต้องรับภาระหนักไปเลยที้เดียว

ส่วน Carry ถ้าไม่รู้จังหวะฟาร์มดีๆ ไปเจอคนฟาร์มเป็นเข้าก็ฟาร์มไม่ทันเขาเลยล่ะครับ ส่วนใหญ่เขาจะ ฟาร์มอยู่แค่ 2-3 จุดหลักๆเท่านั้น เพื่อไม่ให้เสียเวลาฟาร์มไปกับการเดิน เวลาจะฟาร์มเลนก็ต้องเลือกดีๆอีกตะหาก ต้องคอยจ้องมินิแมพบ่อยเป็นพิเศษเลยด้วย

ส่วน Tank ถ้าคุณเล่นได้สักพักหนึ่ง จะจับจังหวะได้ไม่ยากเลยในเวลาเปิด ส่วนใหญ่หน้าที่หลักมันจะคือ เปิดและตายจากไป ตัวที่ผมแนะนำมา สกิลก็จะมีไม่มากสำหรับตัว Sven ไม่ต้องกะมากเท่าไหร่ สตั๊นเปิดอัลติ เปิดบัพ ไล่ตีก็จบแล้ว Leoric ก็เช่นกัน สตั๊นและไล่ตี สกิลมีอยู่สกิลเดียว แถมมีเกิดกันเหนียวอีกตะหาก เล่นง่ายขนาดไหน

ส่วน Lich ก็เป็น Support ที่เล่นง่ายมากก เป็นตัวยืนเลนที่เก่งอันดับต้นๆของเกมเลย เพราะมีสกิล Frost Nova ที่มี dmg สูงในช่วงต้นๆ มีสกิลที่สามารถกำจัดครีปฝ่ายตัวเองได้ทันที แถมยังได้มานาคืนมาอีกด้วย Lich เลยยืนเลนเก่งมากๆ ในตอนต้น

ที่ผมพูดมาอาจจะไม่ตรงตามหลักบ้างแต่พูดมาตาม ประสบการณ์ ไม่ได้เอามาจากหนังสือ

oI3lacKLisTo
3rd January 2013, 15:49
สำหรับผมว่า Sniper นะ แต่เล่น Safe ชีวิตตัวเองด้วย :victory

madworld567
3rd January 2013, 15:59
Butcher ครับ
hook กัด oh SHiT
rang ไกลด้วย

Butcher นี่ไม่ง่ายนะครับ
เล่นนี่ต้องอาศัยการเล็งก่อนจะ hook
Early เน่า kill ไม่ได้ Late game ก็ GG ครับ

NCIS{Fc}
3rd January 2013, 15:59
bloodseeker เอาไว้หรอยครับ ผมหัดเล่นตัวนี้ตัวแรก

The Run
3rd January 2013, 16:05
ถ้าจะให้แนะนำจริงๆ จัง น่ะครับ ต้องเป็น Hero ที่มี Skill น้อย เช่น Sniper , Drow ranger , Necolyte ฯลฯ
Skill กด แค่ 1-2 Skill พอสำหรับมือใหม่ นอกนั้นเป็น Skill ติดตัว แล้วก็ออกของที่ไม่ต้องใช้นิวกดมาก
ออกพวก Damage

jimwar
3rd January 2013, 16:09
Butcher นี่ไม่ง่ายนะครับ
เล่นนี่ต้องอาศัยการเล็งก่อนจะ hook
Early เน่า kill ไม่ได้ Late game ก็ GG ครับ

ก็ปกติผมBeyond godlike ทุกเกมนิ:dance

Innes
3rd January 2013, 16:18
ผมแนะนำ Axe Drow Dragon knight

xxxlnwjung1
3rd January 2013, 16:33
Draw เล่นง่ายสุดๆครับโหดด้วย ตัวที่คนอื่นแนะนำอ่ะ เล่นง่ายแต่ถ้าเล่นไม่เป็นก็ไม่โหดครับ

boomslan03
3rd January 2013, 16:38
ผมเล่นคร้ังแรกก็เล่น Tide Hunter อ่ะนะ ถึกดี สกิลไล่หวดมันส์มาก

ลองเล่นไอพวกตัวหลอยๆไปก่อน หัดลาสช็อตไว้ เดี๋ยวก็เก่งเองแหละครับ

Droge.
3rd January 2013, 16:47
Riki เปิดหมอกแต๊บหลังแล้วก็ Blink Last ไปเลย :o

jimwar
3rd January 2013, 16:58
แต่ล่ะคน:sweat
ต้อง Never more ดิ โครตมัน

GAIA
3rd January 2013, 17:25
แต่ล่ะคน:sweat
ต้อง Never more ดิ โครตมัน

สำหรับมือใหม่ไม่ง่ายนะnvm ต้องสอนให้lastและDenied ครีปเป็นและแม่น ไม่นับหลุมอีกนะ

ส่วนที่นายบอกbutcher beyond godlikeทุกเกมหนะผมว่าฝั่งตรงข้ามเล่นไม่เป็นแล้วละ (โม้หรือเปล่า)

ส่วน ฮีโร่แนะนำสำหรับมือใหม่ผมแนะนำพวก Sniper,Riki,Sven,Huskar

ตะก่อนผมเล่นไม่เป็นหัดกับบอต 1 ปี รับรองครับ แน่น!!!

ปล. ถ้าเรารีบไปเล่นกับคนปกติ จะโดนด่าเอาน่ะครับ เชื่อผม

บอทกับคนจริง ต่างกันสิ้นเชิงครับเท่าที่ผมเคยเล่นมา ผมกล้าบอกได้เลยว่าหากไม่เล่นกับคนจริงไม่เก่งขึ้นมาหรอกและถ้าไม่กล้าพอที่จะโดนด่าก็ไม่เก่งขึ้นอีกเช่นกัน ที่ผมพูดมาทั้งหมดเอามาจากประสบการณ์การเล่นจริง ไม่ได้เอามาจากหนังสือ

GG ในความคิดของคุณแปลว่าอะไรหรอ? มันไม่ได้แปลว่ายอมแพ้นา

GG ย่อมาจาก Good game แต่ผมจะรู้สึกไร้ความหมายหากขาด Wp(Well play) ไป เพราะเป็นการให้เกียรติฝั่งตรงข้าม

Zaraki Kempaji
3rd January 2013, 17:38
เอาเริ่มต้นก็ พวกราชากระดูก ทรอล ริกิ ทินี่เลยครับ

แต่ให้ดีๆ ก็ฝึกสเต็บลาสครีป ให้ได้ ครับ แนะนำอย่าไปบ้าคิลให้มากนัก ครีปชุดครึ่งก็เท่ากับฮีโร่ตัวหนึ่งแล้ว

ปักวาดด้วย ป้องกันการโดนแก็ง

แต่เอาเข้าจริงๆ ทุกสายมันก็ยากพอๆ กันนั่นแหละครับ ใครที่ว่าสายแท็งมันง่าย คิดใหม่ครับ

เพราะสายแท็งต้องเก็บเงินไว นะครับช้าสุดๆ 7 นาทีต้องได้แวนการ์ดละ

stampdown
3rd January 2013, 17:45
[C]louD-69 @ มาเล่นกันนะครับ
เพิ่งได้ลองเล่นเกมส์แนวMOBA ก็ Dota 2 นี่ละ มันมาก
ผมโครตชอบ และถนัดก็มี Sniper,Ursa,juggernaut

BLASTEROUS
3rd January 2013, 17:53
GG ในความคิดของคุณแปลว่าอะไรหรอ? มันไม่ได้แปลว่ายอมแพ้นา

alexsamui2
3rd January 2013, 18:16
บางคนก็ใช้เพื่อยอมแพ้ครับ

dido_Raw
3rd January 2013, 18:22
เล่นกับ ผมดิ ผมก็เล่นไม่เก่ง นะ ID: dido_raw นะ แวะมาเล่นด้วยกันบ้าง

Alienarez
3rd January 2013, 18:27
ตีครีปหรือป้อมฝ่ายเราทำยังไงอะครับ..

dido_Raw
3rd January 2013, 18:31
ตีครีปหรือป้อมฝ่ายเราทำยังไงอะครับ..
กดตัว A เป็นการเลือก โจรตี

soulsave
3rd January 2013, 18:34
ผมว่าlichง่ายสุดละคัรบ

ฝากลายเซ็นด้วย

huanombod
3rd January 2013, 18:38
skel 1 เสียง

boomslan03
3rd January 2013, 19:36

GG มันแปลว่า Good Game หนิ แต่ CC ต่างหากที่แปลว่ายอมแพ้ -0-

miw1023
3rd January 2013, 19:39
ส่วนตัวไม่ค่อยชอบเลยเกมนี้ ได้ key มาลองเล่นดู ผมลบเลย
ไม่ค่อยถนัดเกมพวกนี้อยู่แล้ว

abandony
3rd January 2013, 20:07
ลองอ่านสกิลดูเลยครับ ชอบตัวไหนก็ค่อยๆฝึกเล่นไป ผมบอกเลย dot 2 ถ้าเล่นกับฝรั่งส่วนมากเข้ารู้จักหน้าที่ของเขาดีเขาจะไม่ค่อยด่าเราครับ ยังไงก็อยากให้ฝึกกับพวกฝรั่งดูครับ

LIVE
3rd January 2013, 21:11
Sniper,Drowranger,Sven,Skelton,Swarp,huska พวกนี้ครับ เล่นง่าย สำหรับผู้เริ่มต้น

Vichey
3rd January 2013, 23:33
Dota 2 นี่ผมเล่นนานแล้วนะครับ แต่เล่นยังไงก็ไม่เก่งซักที เฮอะๆ Noob จนถึงบัดเดี๋ยวนี้ เล่นกับบอทตลอด ไม่กล้าเล่นกับคนอื่นเดี๋ยวจะไปเป็นตัวถ่วงใครเขา แต่บางครั้งก็เล่นกับคนเจอบอท ก็พอได้ เล่นเป็นอยู่ตัวเดียว Drowranger อ่ะ เวลไวดี เมื่อก่อนเล่น Riki อยู่ตัวเดียว พอไปเล่นตัวอื่นทีไรชอบตายบ่อยๆ แล้วมันจะหมดอารมณ์ แต่เวลา Kill ได้บ้าง เกมส์นี้มันก็จะสนุกมากๆเลยในความคิดผม แต่ตอนนนี้ยังไม่ได้ติดตั้งเลย เพราะซื้อครื่องมาใหม่

gafiled1
3rd January 2013, 23:38
เล่นไนสะต็อกเกอร์ก็มันนะไม่ยากด้วยตอนกลางคืนนี้ก็เข้าสู่ความมัน

[ManGildFord]
4th January 2013, 08:46
Tank = Skeltion king
Carry = Draw Ranger
Nuker,Support = Lich King

มือใหม่จริงๆก็ 3 ตัวนี้เลยครับ

ปล.แต่ผมตอนเล่นใหม่ๆไปจับ invoker สะงั้นนิ้วเป็นปลาหมึกเลย

anuchit2010
4th January 2013, 09:21
อินวอกเกอร์

http://upic.me/i/sf/1067px-disgusted_oh_god_why.png (http://upic.me/show/42469343)

ส่วนตัวไม่ค่อยชอบเลยเกมนี้ ได้ key มาลองเล่นดู ผมลบเลย
ไม่ค่อยถนัดเกมพวกนี้อยู่แล้ว

ต้องลองเล่นด้วยกันกับเพื่อนครับ รับรองติดเหมือนผม เมื่อก่อนผมไม่เล่นยุละ dota แต่ไปร้านดันมีเกมเดียวทำใจเล่นก็ติดเลย

ponous
4th January 2013, 09:39
Nerubian Weaver หนี+หร๋อย ยืนเลนไกลโซโล่ง่ายมาก

GodLike112
4th January 2013, 09:42
ง่ายสุดของผมผมคิดว่าdragon knightนะถึกเอาลงยาก
และีอกตัวก็rikimaruวินวอกได้หรอยดีโหดเหมือนกัน

prodjvirusscanful
4th January 2013, 10:14
Skel +1 ครับ เล่นง่าย ใช้สกิลเดียว เเนะนําตัวนี้

[Mz]_Zero
4th January 2013, 11:01
Skeleton king ครับตัวแรกที่คุณควรจะเล่นเพราะ คงไม่ถนัดในการกดคีย์ลัดแน่ๆ

แต่ตัวนี้มีสกิลกดใช้แค่อันเดียวหน้าที่คือบุกเข้าไป ฟัน แท้งให้เพื่อน เป็น Tank + Carry ในตัวเดียว

ถ้าเล่นได้คล่องแล้วเลเวลสัก 5-6 พอมีของเข้าป่าก็ได้ครับถ้าทีมเราดีพอสมควร

ฟาร์มป่าจน Fat พอสมควร ช่วยเพื่อนบ้างในกรณีถ้าอยู่ใกล้ก็ช่วย ถ้าอยู่ไกลละไม่มีวาปก็ฟาร์มไป

เออละที่สำคัญพยายามอย่าให้ มานาลดมากจนไม่สามารถใช้อันติได้นะครับจำเป็นมา ไอเทมที่แนะนำคือ Soul Ring ครับ

คร่าวๆแค่นี้ก่อนละกันครับ

kokiat
4th January 2013, 11:21
ผมขอแนะนำ Slayer รับประกันความตายใน 1 คอมโบ ultimate แรงขิงๆ 555

matoom28
4th January 2013, 11:32
Hero randon only ครับ อ่อนไม่ว่าเล่นเป็นทุกตัวก็พอ

6ปีที่แล้ว หัดเล่นดอทเอ ตอน ม.2 ก็กด -randomตลอด (เล่นให้เป็นทุกตัวจะได้รู้ทางหนีทีไล่ รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง)

jimwar
4th January 2013, 17:50
Dota 2 นี่ผมเล่นนานแล้วนะครับ แต่เล่นยังไงก็ไม่เก่งซักที เฮอะๆ Noob จนถึงบัดเดี๋ยวนี้ เล่นกับบอทตลอด ไม่กล้าเล่นกับคนอื่นเดี๋ยวจะไปเป็นตัวถ่วงใครเขา แต่บางครั้งก็เล่นกับคนเจอบอท ก็พอได้ เล่นเป็นอยู่ตัวเดียว Drowranger อ่ะ เวลไวดี เมื่อก่อนเล่น Riki อยู่ตัวเดียว พอไปเล่นตัวอื่นทีไรชอบตายบ่อยๆ แล้วมันจะหมดอารมณ์ แต่เวลา Kill ได้บ้าง เกมส์นี้มันก็จะสนุกมากๆเลยในความคิดผม แต่ตอนนนี้ยังไม่ได้ติดตั้งเลย เพราะซื้อครื่องมาใหม่

อยากเก่งต้องลองของจริงครับ โดนบ่นโดนด่ามันก็เป็นประสบณ์ที่ทุกคนต้องโดน
ไม่มีใครเก่งตั้งแต่เกิด ล้มบ้างลุกบ้าง อย่างตอนเล่นแรก ฆ่าก็ไม่ได้โดนkillไป12ตัว
ดูตอนนี้สิ godlike จนเบื่อจริง 555+ อยากแพ้บ้างช่วงนี้ ชนะจนเซ็งล่ะ

BoRing
4th January 2013, 19:12
เป็นผมแนะนำให้ลองสาย Int ครับ พวกตัวซัพพอร์ทต่างๆ
Crystal Maiden หรือ Lich ก็ได้ครับค่อนข้างจะเล่นง่าย เพราะพลาดไปก็ไม่เสียหายเท่าตัวเปิด หรือตัวเลทพลาด

ส่วนตัวผมนั้นยังไม่ค่อยชอบเล่นพวก Agi เลยครับ ถึงแม้ช่วงท้ายเกมจะสามารถฆ่าได้เยอะ แต่ต้นเกมก็ต้องเล่นให้ดีด้วยนะครับ
บางทีในทีมเลือกมาแต่สาย Agi ไม่สนใจฮีโร่อีกฝั่งเลย อย่างงี้ก็ไม่ไหวครับ

ต้นเกมควรจะซื้อไก่ส่งของให้ทีมครับ และอัพให้มันบินได้ทีหลัง
สาย Int เน้นของที่ บวกเพิ่ม Str ครับ เพื่อเพิ่มเลือดของเรา เพราะสาย Int ส่วนใหญ่เลือดจะน้อยมาก (แต่บางตัวก็เยอะมากเช่น Orge)
แนะนำให้ใช้ไอเท็มนี่ครับ Magic Wand (ไม่ชัวว่าเขียนยังไงนะ) มันช่วยได้มากเวลาต้นเกมแล้วเจอศัตรูที่กดสกิลบ่อยๆ
ช่วงกลางเกมก็คอยปัก Ward เรื่อยๆครับ และคอยอยู่กับเพื่อนๆไว้อย่าไปไหนคนเดียว
ท้ายเกมอาจจะออก GhostScepter มาไว้กันพวกตีกายภาพได้ครับ

อาจจะลองปรับใช้กับคนอื่นที่แนะนำมาแล้วก็ได้นะครับ
แต่ถ้าอยากเก่งเร็วๆ แนะนำให้ศึกษาข้อมูลฮีโร่กับสกิลแล้วทำความเข้าใจกับสกิล เพื่อที่เราจะได้หลบหรือป้องกันสกิลนั้นๆได้

เล่นแรกๆผมก็เล่นกับเพื่อนๆครับ แล้วค่อยไปเล่นกับคนอื่น

Vichey
4th January 2013, 20:56
ถามนิดนะครับ สเปคผมนี่ ปรับสุด หมดได้เลยไหมครับ เครื่องใหม่ยังไม่ได้โหลดมาเล่น ว่าจะโหลดชักอยากเล่น

CharlesZ
7th January 2013, 16:36
โหห แต่ละคนแนะนำมากันหลากหลาย เอาซะผมเลือกไม่ถูกเลย 555+

anuchit2010
7th January 2013, 19:22
โหห แต่ละคนแนะนำมากันหลากหลาย เอาซะผมเลือกไม่ถูกเลย 555+

แล้วแต่ความถนัดครับ