PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีวิธีปรับความเร็วพัดลมคอมมั้ยครับ

oBenjungo
4th January 2013, 15:47
การ์ดจอผมเสียไปหลายรอบแล้ว (รอบนี้น่าจะรอบที่ 4) พอแกะการ์ดจอออกมาเปลี่ยนกับอีกเครื่องตัวที่เสียนี่ ร้อนจี่เลย ส่วนอีกตัวที่เอามาเปลี่ยน (ENGT240 อายุประมาณ 2 ปี ถือว่าใหม่ทีเดียวถ้าดูภายนอก) แทบไม่มีความร้อนเลย เปิดเล่นพร้อมกัน

ตัวที่เสียก็ตัวเดิมเลยครับ GF8800GT อายุประมาณ 5 ปี เพิ่งมีปัญหาเมื่อปีที่แล้วครับ ที่เสียต่อเนื่อง (ตัวสีดำพัดลมอันเล็ก ๆ ที่เป็นรูปหมาครับ AlplaDog ไม่รู้เขียนถูกมั้ยนะครับ) รุ่นนี้จะมากับพัดลมตัวเล็ก ๆ ไม่เหมือนของยี่ห้ออื่นที่พัดลมมันจะใหญ่ ๆ เหมือนดอกเห็ด

ผมไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกับพัดลมที่การ์ดจออย่างเดียวรึเปล่า (เอาไปซ่อมรอบนี้ผมจะเปลี่ยนพัดลมการ์ดจอด้วย)

แต่ที่สำคัญผมอยากจะปรับให้พัดลมตรงเคจ เร็วขึ้นสักหน่อย มันพอจะทำได้รึเปล่า หรือว่าต้องซื้อพัดลมมาต่อเพิ่มมั้ย (ตอนนี้มีอยู่ 4 อันของเคจ อันที่อยู่ด้านหน้าเคจ ด้านในไม่รู้มันหมุนดีอยู่มั้ย) แต่อันตรงฝาเคจ เป็นตัวใหญ่ ทั้ง 2 อัน

จะซื้อการ์ดจอใหม่ก็ไม่มีเงิน ขอพ่อแล้วไม่ผ่าน ตัวผมเองก็ยังไม่ได้ทำงาน รบกวนเพื่อน ๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

การ์ดจอนี่ซ่อมแล้วเล่นได้ไม่ถึงอาทิตย์มันก็เสียอีกอาการเดิม ๆ คือมันร้อนแล้วคอมก็แฮ้งค์ไปเฉย ๆ เลย เพราะมันไม่ได้เปลี่ยนพัดลมของการ์ดจอ ผมพยายามเล่นแต่ตอนกลางคืนแล้วแต่ก็เหมือนไม่ได้ช่วยอะไรมากเลย มันก็ร้อนอยู่ดี

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

qwerty2536
5th January 2013, 09:41
ถ้าพัดลมติดเคสโดยมากจะวิ่งเต็มรอบอยู่แล้วครับรอบต่ำรอบสูงนั้นขึ้นอยู่กับว่าเป็นตัวไหนครับแล้วถ้าจะเอาแบบปรับรอบได้ต้องซื้อพัดลมแบบ 4 พิน+ตัวปรับรอบหรือถ้าเมนบอดมีช่องให้เสียบเยอะก็ดีครับ(แต่โดยมากจะไม่พอ - - ) แก้ปัญหาเบิ้งต้นผมว่า เปิดฝาเคสไว้ หมั่นทำความสะอาด เปลี่ยนซิลิโคนใหม่ ส่วนปรับรอบกาดจอผมไม่รู้กาดจอท่านทำได้ไหม - -" ลองโหลด MSI Afterburner มาดูครับ

chikuva
5th January 2013, 18:55
ตามข้างบนเลย อีกทางคือจัดทางลมให้ดีๆครับ

madworld567
6th January 2013, 20:58
ลอง Speedfan ดูครับ มันจะปรับพัดลมตัวไหนก็ได้ในเคสที่ Support กับโประแกรม

oBenjungo
8th January 2013, 00:20
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ เรื่องปรับทางลมท่าจะไม่ค่อยไหว เพราะ ด้านหลังเคส มันก็เป็นผ้าม่านละ แต่ว่าไม่ได้ติดกันเยอะนะครับ มันมีระยะห่างนิดนึง ส่วนฝาเคสผมไม่ได้เปิดออก สุดท้าย สงสัยต้องไปลองที่การ์ดจออย่างเดียวแล้วแบบนี้
ตอนนี้ส่งไปซ่อมอยู่ ต้องดูว่าถ้าโมดิฟาย พัดลมการ์ดจอแล้วมันจะใช้ได้นานขึ้นรึเปล่า

vampyelnw
9th January 2013, 13:01
ส่วนมาก การ์ดจอที่ cpu มันเป่าเข้า
หรือดูดออกจากเมนบรอดอ่ะ ()