PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Battlefield 3 Multiplayer ระหว่างเล่น Keyboard+Mouse กับจอย xbox360 อันไหนเล่นดีกว่ากัน

tonyhero
5th January 2013, 08:39
ผมว่าจะซื้อจอย xbox360 มาเล่นอยากรู้ว่ามันเล่นดีกว่า Keyboard+Mouse ไหม

boye
5th January 2013, 08:50
ผมใช้จอย logitech ครับ

ปล. ก็มันยุครับ ผมใช้เล่น left 4 dead 2 ก็มัน

headshot deluxe
5th January 2013, 08:54
ผมเคยเห็นเยอะนะครับ คนเล่นเกมแนว fps บน console ที่ไม่มีคีย์บอร์ดเมาส์ แต่ดิ้นรนจะหาอุปกรณ์เสริมมาใช้ เพราะจอยไม่ถนัด
แต่ผมแทบไม่เคยเห็นเลย คนเล่นเกมแนวเดียวกันบน pc ที่มีคีย์บอร์ดเมาส์ แต่จะหาจอยมาใช้เพราะไม่ถนัด ถ้าคุณทำจริงก็น่าจะเป็นคนแรกที่ผมเห็น

สำหรับผมเกมนี้ผมใช้จอยเล่นได้ 2-3 นาทีเลิก พอแค่รู้ว่ามันใช้จอยได้แค่นั้น จอยเหมาะกับเกม action, racing, side scroller, platformer มากกว่าครับ ถ้าเป็น fps ยังไงก็ต้องเมาส์คีย์บอร์ด
จอยมันมีดีคือสั่นได้ และนอนเล่นได้ แต่เรื่องความละเอียดในการบังคับนั้นสู้เมาส์ไม่ได้เลย ใช้นิ้วโป้งเลื่อนเป้า กับใช้อุ้งมือเลื่อน มันผิดกันมากๆ อะครับ ดูจากขนาดก็รู้
คนที่ใช้จอยเล่นแล้วเก่งก็มีนะครับ แต่เท่าที่ผมดูระดับความเก่งของเขาไม่ได้เกินคนเล่นคีย์บอร์ดเลย คือเก่งถ้าเทียบกับจอยด้วยกันน่ะ และพวกนี้ต้องฝีกใช้จอยนานมากๆ กว่าจะถนัด
ซึ่งก็ย้อนกลับไปบรรทัดแรกที่ผมพิมพ์ นั่นคือจอยมันต้องฝึกนานกว่าจะชิน ทำให้หลายคนทนไม่ไหวอยากจะหาคีย์บอร์ดมาใช้นั่นแหละครับ มันมีที่มาอย่างนี้

smokebigbite
5th January 2013, 08:57
ยังไม่เคยเอาจอย มาเล่นกับ เกม FPS เลย เห็นฝรั่งแข่ง Cod ก็ใช้ จอยเล่น เก่งโคตร (ใช่สิมันเอา Xbox 360 นี้หว่า -.-)

ถ้าจอยผมคงเล่นกับเกม วินนิ่ง / Devil May cry / Darksiders แนวพวกนี้มากกว่า

ปล. บางเกมถ้าใช้จอยเล่นมันจะมีระบบ Aim assist ทำให้ เล็งง่ายขึ้น แต่ไม่รู้ BF3 มีมั้ยนะ

hot0892832683
5th January 2013, 21:51
บอกตรงๆ นะครับ
ลองซื้อ จอย xbox มาเล่น black ops 2
ดูสิ สำหรับผมนั มันอาจะเล่นไม่เก่งเท่า เมาส์เเละ คีย์บอร์ด
เเต่ความรู้สึกมันเหมือนได้ยิงจริงๆ(เพราะตัว RT กับ LT คล้ายกับไกปืน) สั้นได้ด้วย สมจริงกว่าเล่นเมานส์เยอะครับ
ปล. ความเห็นส่วนตัวนะ ^ ^

manU__gig
5th January 2013, 22:37
BATTLEFIELD MOUSE+KEYBOARD WIN FOR EVER

FOR CALL OF DUTY JOYSTICK WIN FOR EVER

markza03
5th January 2013, 22:43
ถ้าไม่มี Aim assist เป็นผม แทบบ้าเลย มันเลื่อนลำบากแบบหันมุมกล้องน่ะครับ ถ้าเป็น FPS นะ ใช้ เม้า กับ คีย์บอร์ด บอร์ดน่าจะเล่นสะดวกกว่า แต่ถ้าพวก TPS ที่เิดินฟันๆหรือไม่ต้องหันมุมกล้องไปๆมาแบบ FPS แนะนำให้ใช้จอยครับ
ยิ่งพวกเกม คอมโบ อย่างพวก DMC ก็ดีหรือ พวก Darksiders ก็ดี เล่นกับ จอยสนุกมาก

จขกท.ลองดูก็ได้ครับอาจจะถนัดสำหรับ จขกท.ก็ได้ ถ้าไม่ถนัดก็เอาไปเล่นกับพวก TPS แทน ซื้อมาติดไว้ก็ไม่เสียหาย :cool:

เป็นความเห้นส่วนตัวนะ.... ผมลองกะ FPS ละมัน ลำบากจริงๆ - - หันมุมกล้องก็ไม่ไวเท่าเม้าส์ (หรือคนเล่นเก่งๆเขาทำได้ก็ไม่รู้) ตอนซื้อจอยมาแรกๆก็อยากลองแหละ กับพวก FPSแต่พอลองเท่านั้นแหละ วางเลย
แต่ถ้าพวก TPS หรือ แนวอย่างพวก คอมโบ หรือพวก เกม Racing ต่างๆนาๆ ใช้จอยจะสนุกมาก ยิ่งเล่น Need for Speed HOTPERSUIT กับจอยนี่ ได้ ดริฟแบบ มันส์กับ รถสวยๆ สนุกโคตรๆ