PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คิดยังไงกับ คนไทยแท้ แท้ แต่เข้ารับราชการเป็น ทหาร ของ U.S.

ChrisHemsae
9th January 2013, 03:42
ตามหัวข้อเลยครับ คิดยังไง กับคนเหล่านี้ เป็นคนไทย แท้ๆ เลือดไทย ไม่ได้เป็นลูกครึ่ง แต่เข้ารับราชการเป็นทหารของสหรัฐ
เช่น นาวิก เนวี อะไรพวกเนี่ย แล้วท่านพอจะทราบเหตุผม ที่พวกเค้าไปเป็นกันหรือป่าวครับ

Deathbringer
9th January 2013, 03:59
ผมคิดว่ามันมี2ทู้ -.-

ingkung
9th January 2013, 04:00
มันหลายๆเรื่องนะ

- ความชอบส่วนบุคคล
- เงินเดือน สวัสดิการ มากไทยหลายเท่า
- มันเท่ หรู อาวุธ ชุด ดีกว่าไทย หลายเท่าอีก
- ความจำเป็นส่วนบุคคล

แต่ไทยเราก็มีประสิทธิภาพครับ ไม่แพ้ต่างชาติ [พุง 40" ไม่แพ้ชาติใดในโลก]

oictae
9th January 2013, 04:28
ผมคิดว่าถ้าอยู่ประเทศไทยไปสมัครโต่งๆเค้าก็ไม่รับหรอกที่รับราชการที่สหรัฐส่วนใหญ่คือคนที่อยู่ประเทศนั้นมานานแล้วแต่ไม่ได้เป็นลูกครึ้งหรือว่าอะไร

ความคิดผมคือ แผ่นดินไหนคือแผ่นดินที่ให้คุณมีที่อยู่มีที่นอน เราควรรักละพักดีต่อแผ่นดินนั้นๆ ไม่มีใครไม่รักประเทศตัวเองหรอก

ปล.ประเทศเค้าราชการเงินเดือนสูง แถมของราคาถูกด้วย อาวุติ เครื่องแต่งกาย มีประสิทธิภาพสูง แต่ประเทศเราก็อัพเกรทแล้วนะ แต่ก่อนเห็นใช้ปืน m16a1 เดียวนี้ tar 21 m4somod ชุดบ้างคนมี nightvision ด้วย

Eryx
9th January 2013, 05:00
เอิ่มมม....ไม่รู้สิ ตอบยาก แต่ไม่อคติกับคนเหล่านั้นหรอก

reconnang
9th January 2013, 05:16
ประเทศไทยไม่ได้มีกฏหมายห้ามเป็นทหารประเทศอื่น อย่างรุ่นน้องก็ไปเป็นทหารประเทศฝรั่งเศษ ประจำที่ (จำไม่ได้แล้ว....เงินเดือนสูงด้วย ประจำการครบ 5ปีได้เป็นพลเรือนฝรั่งเศษ มีสิทธิเท่าเทียมคนที่นั่น)

oksulnw
9th January 2013, 06:11
น่าจะเป็น เรื่อง สวัสดิการ เงินเดือน ที่ดีกว่าคนไทยมากนักเเละ สิทธิพลเมือง มั้งครับ ผมก้ไม่ค่อย รู้เรื่องนี้ :yes

เเต่ก้ไม่ได้คิดอะไรกับ เขานะ คือจะเป็นก้เป็นไปเหอะ งั้นมั้ง :sweat

colliinz
9th January 2013, 06:55
อย่างแรกซ้ำ 2 กระทู้

อย่างที่สอง เหมือนความเห็นบนน่ะแหละครับ คนเราถ้าไปอยู่ที่ไหนนานๆควรจะรักแผ่นดินนั้นๆ อีกอย่าง การจะเป็นพลเมืองสหรัฐนั้นไม่ใช่ง่ายๆนะครับ ต้องทำหลายอย่างกว่าจะมีสิทธิเสรีภาพเต็มที่

และผ่านพิธีอีกเยอะแยะ

newvisions
9th January 2013, 06:58
เขา สมัครใจ ไม่ได้ ถูกเกณฑ์ ไปรบ

Neotridagger
9th January 2013, 09:49
คิดไม่ต่างกับคนไทยที่ไปเป็น ทนาย ทูต พ่อค้า วิศวกร แพทย์ แรงงาน คนขับรถ ฯลฯ ที่สหรัฐ

ก็ไม่มีอะไร มันก็แค่หนทางนึงของเค้า ความชอบส่วนบุคคล+โอกาสมาก็คว้าไว้

piyanat602
9th January 2013, 11:32
เก่งไงครับ คนกากๆทำไม่ได้หรอก

[In]TerLight'z
9th January 2013, 15:23
มีสองมู้ สงสัย จขกท. อคติกับคนนั้นแน่ๆเลย

ส่วนตัวผมว่าก็ดี คนไทยร่างกายแข็งแรงไปสู้กับฝรั้งได้และได้เป็นทหารอีด เก่งมากๆ

FANG
9th January 2013, 15:30
ผมก็อยากเป็นนะ เท่ ดี อะ ทหาร US แต่ หุ่น มันไม่ไห้ เลยสักนิส และก็อยากเป็น FBI ข้อสอบง่ายโครต แต่เขารับเฉพาะ คนประเทศเขา

Aequitas
9th January 2013, 15:42
ก็ไม่เป็นไรนี่ครับ สิทธิของเขา

sirasit
9th January 2013, 16:00
เก่งไงครับ คนกากๆทำไม่ได้หรอก
+1 หยาบไปหน่อยแต่ก็จริง

NonToI2_TH
9th January 2013, 16:05
ถ้าเป็นผมผมก็อยากอยู่นะ ทหารไทยผมไม่ชอบเลยอะ เลยเลือกที่จะทำอย่างอื่นดีกว่าเป็นทหาร

kamonkom911
9th January 2013, 16:48
ถึงจะไปที่ไหนรบก็คือรบตายคือตายเหมือนกันครับ

เปรียบเทียบได้กับ โอตาคุนั้นละ ชอบอนิเมะ อันนี้อยากเป็นทหารที่ไหนมันก็สิทของเขา

ปล.เกี่ยวไรกับ โอตาคุ