PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : 10 อันดับ ดาวฤกษ์ที่ใหญ่ที่สุดเท่าที่ค้นพบ (ดวงอาทิตย์กลายเป็นฝุ่นไปเลย)

Speedy-K.O.
8th July 2011, 20:19

เนื่องจากมีหลายคน ครับ ที่คิดว่าดวงอาทิตย์เป็นดาวฤกษ์ขนาดใหญ่ที่สุด เพราะมันมีขนาดใหญ่กว่าโลกและดาวเคราะห์ทุกดวงมากๆ ใช่ครับ ดวงอาทิตย์ มันใหญ่ ถ้าเอามาเทียบกับดาวเคราะห์ แต่ถ้าเอามาเทียบกับดาวฤกษ์ จะพบว่า ตรงข้ามกันเลยครับ จริงๆ แล้ว ดวงอาทิตย์เป็นดาวฤกษ์ขนาดเล็ก เพรราะดาวฤกษ์ที่ค้นพบและปรากฏบนท้องฟ้าตอนกลางคืน ส่วนใหญ่จะมีขนาดใหญ่กว่าดวงอาทิตย์ และมีบางส่วนที่มีขนาดเท่ากับดวงอาทิตย์ และเล็กกว่าดงวอาทิตย์ จึงใช้ดวงอาทิตย์เป็นเกณท์ในการเปรียบเทียบดาวฤกษ์ ซึ่งดาวฤกษ์ที่เล็กกว่าดวงอาทิตย์จะเรียกว่า ดาวแคระ ส่วนที่มีขนาดใหญ่กว่า เรียกว่าดาวยักษ์ หรือถ้าใหญ่กว่าไปอีกเรียกว่า ดาวยักษ์ใหญ่ (Super giant)

มาดูดาวฤกษ์ขนาดใหญ่กว่าดวงอาทิตย์ที่น่าสนใจกันก่อน

ดาว Sirius หรือ ดาวโจร เป็นดาวฤกษ์ที่สว่างที่สุดตอนกลางคืน ขนาดใหญ่กว่าดวงอาทิตย์ 1.7 เท่า อยู่ในกลุ่มดาวสุนัขใหญ่ อยู่ห่าง 8 ปีแสง ซึ่งถือว่าอยู่ใกล้กับดวงอาทิตย์และอาจจะเป็นดาวอีกดวงที่กำเนิดมาเป็นกระจุกๆ เดียวกับดวงอาทิตย์
ดาว Pollux อยู่ในกลุ่มดาวคนคู่
ดาว Arcturus หรือดาวดวงแก้ว อยู่ในกลุ่มดาวคนเลี้ยงสัตว์ มีความสว่างเปป็นอันดับต้นๆ และเป็นดาวเด่นอีกดวงหนึ่งบนท้องฟ้าตอนกลางคืน เพราะส่องแสงสีเหลืองทองระยิบระยับ คนไทยจึงให้ชื่อว่าดาวดวงแก้ว มีขนาดใหญ่กว่าดวงอาทิตย์ 25 เท่า อยู่ห่าง 37 ปีแสง
ดาว Aldebaran หรือดาวตาวัว อยู่ในกลุ่มดาววัว และเป็นดาวที่สว่างที่สุดในกลุ่มดาววัว มีขนาดใหญ่กว่าดวงอาทิตย์ประมาณ 40 เท่า
ดาว Rigel เป็นดาวยักษ์ใหญ่น้ำเงิน มีขนาดใหญ่กว่าดวงอาทิตย์ประมาณ 78 เท่า อยู่ในกลุ่มดาวนายพราน และเป็นดาวที่สว่างที่สุดในกลุ่มดาวนายพราน อยู่ห่าง 775 ปีแสง
ดาว Antares หรือดาวปาริชาติ อยู่ในกลุ่มดาวแมงป่อง มีขนาดใหญ่กว่าดวงอาทิตย์ประมาณ 500 เท่า มีสีส้ม อยู่ห่าง 427 ปีแสง
ดาว Betelgeuse เป็นดาวยักษ์ใหญ่แดง มีขนาดใหญ่กว่าดวงอาทิตย์ถึง 700 เท่า และเคยเป็นดาวที่ใหญ่ที่สุดที่มนุษญ์ค้นพบมานาน ตั้งแต่วัดขนาดของมันได้ตั้งแต่ปี 1920 ก่อนที่จะค้นพบดาวที่มีขนาดใหญ่กว่านี้ด้วยกล้องโทรทัศน์รุ่นใหม่ๆ ปัจจุบันดาว Betelgeuse มีขนาดใหญ่เป็นอันดับที่ 12 ที่ค้นพบ แต่ดาว Betelgeuse เป็นดาวฤกษ์ขนาดใหญ่ที่สุดที่มองเห็นได้ด้วยตาเปล่า อยู่ในกลุ่มดาวนายพราน สว่างรองจากดาว Rigel เป็นดาวเด่นในกลุ่มดาวนายพราน ส่องแสงสีส้มแดง ต่างจากดาว Rigel และดาวดวงอื่นๆ ในกลุ่มดาวนายพรานที่ส่องแสงสีขาว-น้ำเงิน

คราวนี้มาดู 10 อันดับ ดาวที่ใหญ่ที่สุดกัน

อันดับ 10 ดาว V382 Carinae ใหญ่ถึง 747 เท่าของดวงอาทิตย์ ซึ่งใหญ่กว่าดวงอาทิตย์แบบไม่เห็นฝุ่น
อันดับ 9 ดาว V838 Monocerotis ใหญ่ถึง 800 เท่าของดวงอาทิตย์
อันดับ 8 V509 Cassiopeiae เข้ามาเป็นอันดับ 7 ใหญ่ถึง 910 เท่าของดวงอาทิตย์
อันดับ 7 เพราะขนาดใหญ่กว่าอันดับที่ 8 แบบ ไม่น่าเชื่อ ใหญ่ถึง 1,420 เท่าของดวงอาทิตย์
อันดับ 6 ดาว Mu Cephei เป็นดาวยักษ์ใหญ่สีแดงเข้ม ใหญ่ถึง 1,450 เท่าของดวงอาทิตย์
อันดับ 5 ดาว KW Sagitarii เป็นดาวยักษ์ใหญ่น้ำเงิน มีมวลมหาศาลกว่า 200 เท่าของดวงอาทิตย์ และมีขนาดใหญ่ถึง 1,450 เท่าของดวงอาทิตย์
อันดับ 4 ดาว V354 Cephei ใหญ่ถึง 1,520 เท่าของดวงอาทิตย์
อันดับ 3 ดาว VV Cephei A ใหญ่ถึง 1,750 เท่าของดวงอาทิตย์
อันดับ 2 ดาว WOH G64 ใหญ่กว่าดวงอาทิตย์ถึง 2000 เท่า
อันดับ 1 ดาว VY Canis Majoris ใหญ่ถึง 2,100 เท่าของดวงอาทิตย์ ดวงอาทิตย์ของเรากลายเป็นฝุ่นขนาดจิ๋วไปเลย เพราะถ้าจะให้เทียบขนาด ให้ดาว VY Canis Majoris เท่ากับลูกฟุตบอลลูกใหญ่ๆ ลูกหนึ่ง ดวงอาทิตย์จะเท่ากับเม็ดทรายเม็ดเล็กๆ เท่านั้นเอง อยู่ห่าง 4,800 ปีแสง ความสว่าง 9.5 จึงมองไม่เห็นด้วยตาเปล่า

อันนี้ก็ภาพเปรียบเทียบดาว VY Canis Majoris กับดวงอาทิตย์ ซึ่งให้ดาว VY Canis Majoris ขนาดใหญ่กว่าจอ 20 นิ้วเสียอีก แต่ดวงอาทิตย์ได้แค่ 1 พิกเซล เท่านั้น

Credit : http://board.postjung.com/556470.html http://www.jokergameth.com/icon/oh.gif

(คุณใช่คนที่ชอบอยู่ใน Pic post ใช่ไหมงะรูปอะเหมือนเลย)
ก็คนเดียวกันน่ะแหละครับ http://www.jokergameth.com/icon/grin.gif

อันนี้น่าจะเห็นภาพชัดเจนขึ้นครับ

http://www.youtube.com/watch?v=HEheh1BH34Q

Subtitle ผมแปลให้ครับ

This start has a diameter of about 2,800,000,000 km
How can you imagine this size
ดาวดวงนี้มีเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 2,800,000,000 กิโลเมตร
คุณสามารถจินตนาการถึงขนาดของมันได้มั้ย ?

Think of passenger airplane flying along the surface of this star at 900km/h
ให้คิดถึงใช้เครื่องบินโดยสารบินบนพื้นผิวของดาวที่ความเร็ว 900 กิโลเมตรต่อชั่วโมง

it would take 1100 years ! to circle it one time !
จะใช้เวลา 1100 ปี ! ถึงจะครบ 1 รอบ !

Yet it is only a tiny dot among
- several hundred billion star -
forming our galaxy
ถึงอย่างนั้นมันก็เป็นแค่จุดเล็กๆท่ามกลางหมู่ดาวหลายแสนล้านดวง จากกาแล็กซี่ของเรา

and there are
- a hundred billion galaxies out there
และมีอีกหลายแสนล้านกาแล็กซี่

no, you are not the center of the universe !
ไม่ คุณไม่ใช่ศูนย์กลางของจักรวาล

ปล.ผมเชื่อว่าเราไม่ใช่สิ่งมีชีวิตเผ่าพันธุ์เดียวที่อยู่ในเอกภพหรอก :P
ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ http://www.jokergameth.com/icon/bow.gif

pekaboo
8th July 2011, 20:42
กลายเป็นขี้ผงไปเลย แล้วเขารู้ได้ไงอะครับ ว่ามันใหญ่ขนาดนั้น = ='

Guszo
8th July 2011, 20:57
เดียวก็ต้องมีดาวที่ใหญ่กว่าอีก จักวาล มันยังซ้อนอะไรลึกลับอีกหลายอย่าง

NaZi_BF3
8th July 2011, 21:56
มนุษย์เรายังด้อยความรู้ มีอะไรอีกหลายๆอย่างที่เรายังไม่รู้เกี่ยวกับจักรวาลนี้

acer321
8th July 2011, 21:59
แต่ละอัน่น่าจะมีสิ่งมีชีวิตอยู่ด้วย

folk20310
9th July 2011, 00:30
โชคดีรู้มาก่อนแล้ว อิอิ ถ้ายังมาดูแรกๆก็คงจะช็อคเลยละผมว่านะ อิอิ........... (คุณใช่คนที่ชอบอยู่ใน Pic post ใช่ไหมงะรูปอะเหมือนเลย)

ballba
9th July 2011, 00:44
อยู่อีกยาวครับ แบบนี้ - -

pounds
9th July 2011, 00:59
ดวงอาทิตย์เป็นฝุ่นไปเลยจริงๆด้วย --;

CycloneCutter
9th July 2011, 03:01
ดวงอาทิตย์เป็นฝุ่นไปเลยจริงๆด้วย --;

ผมว่ายิ่งกว่าฝุ่นซะอีก O.O

jkk
9th July 2011, 03:43
ดาว VY Canis Majoris ใหญ่ถึง 2,100 ..ดวงอาทิตย์เป็นขี้ตาไปเลยทีเดียว

windyremind
9th July 2011, 03:49
อันนี้น่าจะเห็นภาพชัดเจนขึ้นครับ

http://www.youtube.com/watch?v=HEheh1BH34Q

Subtitle ผมแปลให้ครับ

This start has a diameter of about 2,800,000,000 km
How can you imagine this size
ดาวดวงนี้มีเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 2,800,000,000 กิโลเมตร
คุณสามารถจินตนาการถึงขนาดของมันได้มั้ย ?

Think of passenger airplane flying along the surface of this star at 900km/h
ให้คิดถึงใช้เครื่องบินโดยสารบินบนพื้นผิวของดาวที่ความเร็ว 900 กิโลเมตรต่อชั่วโมง

it would take 1100 years ! to circle it one time !
จะใช้เวลา 1100 ปี ! ถึงจะครบ 1 รอบ !

Yet it is only a tiny dot among
- several hundred billion star -
forming our galaxy
ถึงอย่างนั้นมันก็เป็นแค่จุดเล็กๆท่ามกลางหมู่ดาวหลายแสนล้านดวง จากกาแล็กซี่ของเรา

and there are
- a hundred billion galaxies out there
และมีอีกหลายแสนล้านกาแล็กซี่

no, you are not the center of the universe !
ไม่ คุณไม่ใช่ศูนย์กลางของจักรวาล

ปล.ผมเชื่อว่าเราไม่ใช่สิ่งมีชีวิตเผ่าพันธุ์เดียวที่อยู่ในเอกภพหรอก :P

net0419010
9th July 2011, 05:20
จะใหญ่ไปไหน ว่าแต่ไปอยู่ได้ไหม หรือมีใครอยู่ไหม *-*

VirusCoMz
9th July 2011, 11:59
ขนกลายเป้น ปรสิท ไปเลย

Aivanza
9th July 2011, 12:10
บางดาวเหมือนกำลังจะระเบิดเลย - -'

จักรวาลยังมีอะไรอีกเยอะแยะที่เราไม่รู้กัน
คิดไปคิดมาก็เหมือนกับจักรวาลคือมวลของสิ่งหนึ่งเหมือนกัน

deathnote007za
9th July 2011, 12:14
ใหญ่กว่าดวงอาทิตย์ก็คือดวงอาทิตย์เหมือนเดิมสินะ

dragongate
9th July 2011, 12:21
ต้องมีเอเลี่ยน ชัวร์

pore2002
9th July 2011, 12:29
สุดยอดเลยครับ!!!

arada_vivi
9th July 2011, 13:39
ขอบคุณมากเลยครับ

ckdh
9th July 2011, 13:48
ไม่อยากจะ ถ้ามันมาชนโลกเรา เราคงตายกันไม่รู้ตัว

GwareA7x
9th July 2011, 17:38
ใหญ่เว่อร์ครับ แบบนี้ เท่ากับว่าโลก เรา กลายเป็นแค่ แบคทีเรีย

= ='

Pong
9th July 2011, 20:48
ดวงอาทิตย์ของมนุษย์ต่างดาว

locketeer
9th July 2011, 23:06
ชอบ Sirius กับ Rigel อ่ะ ดวงอาทิตย์สีฟ้า สวยดีๆ = ='' ถ้ามาถึงโลก เราจะเป็นยังไงนะ แดดสีฟ้า

เหม่อมึuเอ๋อ
10th July 2011, 00:02
แต่เท่าที่ดู ไม่มีดาวดวงไหนสีเหมือนโลกเลยซักนิด ถึงจะใหญ่แต่ก็ดูดิบๆ ไร้วิญญาณบอกไม่ถูก -__-"

TwIgHTz
10th July 2011, 00:23
ผมเพิ่งอ่านในหนังสือ ลบเหลี่ยมไอน์สไตน์ ฮ่าๆ สุดยอดมากเลยครับ

DEATHSAD
10th July 2011, 00:47
ผมว่านะ บางทีนักวิทย์ศาสตร์มันก็อาจจะหลอกเราได้
เพราะว่าเราเองก้ไม่เคยไปดูเองด้วยตา
เค้ามาพูดอะไรเราก้เชื่อหรอ

ผมนั่งคิดว่ามันจริงหรอที่เค้ามาบอกเรา
แล้วถ้าไม่ใช่เรื่องจริงละ

คนที่พูดเคยไปเห็นมาแล้วหรอ

SeFiRozZ
10th July 2011, 00:53
ใหญ่เกินไปไหมนั่น

ghost141
10th July 2011, 00:59
ผมว่านะ บางทีนักวิทย์ศาสตร์มันก็อาจจะหลอกเราได้
เพราะว่าเราเองก้ไม่เคยไปดูเองด้วยตา

ผมนั่งคิดว่ามันจริงหรอที่เค้ามาบอกเรา

นั่นสิครับ เส้นผ่านศูนย์กลางเท่าไหร่ วัดได้ยังไงแปะๆ หรือประมาณเอาเพราะถ้าวัดจริงๆ ก็อย่างที่บอกใช้เวลาตั้ง 1100 ปีจนกว่าจะครบ 1 รอบเป็นเรื่องที่น่าสงสัยมากครับว่าเค้ารู้กันได้ยังไง -*-ใครจะไปบ้านั่งวัดครับนั่น...แค่5-10ปีก็ม่องแล้ว -*-อากาศไม่พอ

เหม่อมึuเอ๋อ
10th July 2011, 01:00
ผมว่านะ 1.บางทีนักวิทย์ศาสตร์มันก็อาจจะหลอกเราได้
เพราะว่า2.เราเองก้ไม่เคยไปดูเองด้วยตา
3.เค้ามาพูดอะไรเราก้เชื่อหรอ

4.แล้วถ้าไม่ใช่เรื่องจริงละ

5.คนที่พูดเคยไปเห็นมาแล้วหรอ

1.หลอกเพื่ออะไร
2.ก็ไม่มีใครเคยเห็นทั้งนั้นละ
3.ไม่ได้เชือหมดใจ แต่ก็ไม่ปิดกั้นความรู้
4.ถ้าไม่ใช้เรื่องจริงก็ไม่เห็นเป็นไร เรามีอะไรให้เสียหร๋อ?
5.ตั่งแต่เกิดมาผมไม่เคยได้เห็นแพนด้าจริงๆซักครั้ง แปลว่าแพนด้า ไม่มีจริงหร๋อ

นั่นสิครับ เส้นผ่านศูนย์กลางเท่าไหร่ วัดได้ยังไงแปะๆ หรือประมาณเอาเพราะถ้าวัดจริงๆ ก็อย่างที่บอกใช้เวลาตั้ง 1100 ปีจนกว่าจะครบ 1 รอบเป็นเรื่องที่น่าสงสัยมากครับว่าเค้ารู้กันได้ยังไง -*-ใครจะไปบ้านั่งวัดครับนั่น...แค่5-10ปีก็ม่องแล้ว -*-อากาศไม่พอ

สิ่งที่เขาบอกคือ 1.ความคิด 2.จินตนาการ 3.สันนิฐาน ไม่ใช้ความรู้ครับ
แต่ทั้ง 3 อย่างนั้นมันก็เกิดจากความรู้ทั้งสิ้น

อีกอย่างผมว่า เอาความรู้น้อยนิดของคุณไปตัดสินเขาก็ไม่ถูกนะครับ
แต่สิ่งนึงที่ผมแน่ใจเลยก็คือ เขาไม่ได้ไปวัดหรอกครับ เขาคำนวณเอา โดยใช้ข้อมูลที่เก็บมา
ซึ่งมันก็มีโอกาศถูกผิด อยุ่ดี ไม่ใช้ว่าเปะๆ ขนาดไอสไตน์ยังคำนวณ คิด วิเคราะห์ พลาดตั้งหลายครั้งเลย

edit: เสริมนิด ข้อมูลที่เขาเก็บมา มันก็ได้มาจากเทคโนโลยี ที่มันพัฒนาไปตามยุคสมัย
ซึ่งถ้าเเทคโนโลยีมันพัฒนาไปมากกว่านี้ พวกเขาก็จะได้ข้อมูลที่ชัดเจนกว่านี้ แล้วก็จะเอามาคำนวณใหม่ แล้วก็จะได้
ข้อสันนิฐาน ที่ชัดเจนยิ่งขึ้น เป็นอย่างนี้ไปเรื่อยๆจนกว่าจะได้ ข้อสันนิฐานที่ถูกต้อง 100% นั้นละครับ

แต่ที่ผมสงสัยที่สุดเลยก็คือ "มีคนคิดว่าเขาไปนั่งวัดขนาดของดาวอยู่ด้วยแหะ"
ถึงโลกของเราจะอยู่เพียงแค่ปลายเท้า เดินทางรอบโลกได้โดยเวลาเพียงไม่กี่วัน
แต่ก็ไม่มีใครเขาโง่พอจะไปวัดขนาดของโลกหรอกครับ

สุดท้ายเลย 5-10 ปีนี้รู้ได้ยังไงหร๋อครับอัจฉริยะ ยิ่งกว่าอีก ไม่ต้องคิด ไม่ต้องคำนวน อยู่ดีๆปิ้งเอง ได้เลย

BaBy_Doll
10th July 2011, 01:04
โห จริงงะ สุดยอดเลย ^^ ได้ความรู้มาอีกเรื่องแล้ว :o

LIVER
10th July 2011, 01:12

^
^
^
(ความคิดเห็นส่วนตัว)
เค้าต้องมีหลักฐานที่ยืนยันได้จริงครับ ถึงจะปล่อยข่าวออกมาอ่ะนะ :)

FRAGILE
10th July 2011, 01:30
ไม่อยากจะคิดว่าถ้ามันเข้สใกล้โลกล่ะ -0-

MonoGatari
10th July 2011, 01:59
กาแล็กซี่มีเป็นล้าน อาจมีดวงดาวที่ใหญ่โครต ๆ มั่งน่ะ

devilcloud14
10th July 2011, 02:17
มันใหญ่มาก!!!!!!! -0-

windyremind
10th July 2011, 04:44
ออกตัวก่อนว่าผมไม่ใช่นักดาราศาสตร์/นักวิทยาศาสตร์

อ่าน > การวัดเส้นผ่าศูนย์กลางของดาวด้วยขนาดเชิงมุม (http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%82%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%94%E0%B9%80%E0%B8%8A%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B8%A1%E0%B8%B8%E0%B8%A1)
อ่าน > การวัดระยะห่างจากโลกถึงดาว ด้วยวิธีพารัลแลกซ์ (http://www.thaigoodview.com/node/44553)

เมื่อได้ระยะเส้นผ่าศูนย์กลางแล้วก็มาหาเส้นรอบวง ด้วยสมการสูตร 2(pi)r
เอาเส้นผ่าศูนย์กลางหาร 2 ก็จะได้ r แล้วก็ไปคำนวนเอา พอได้เส้นรอบวงแล้วก็นั้นแหละระยะทาง เอาระยะทางมาหารกับความเร็วในการเดินทาง = ระยะเวลา
(เขาสมมุติ ถึงยานพาหนะที่เราใช้กันในปัจจุบัน แถมไม่มีตัวแปรของเชื้อเพลิงอีก ใครจะบ้าไปนั่งขับเครื่องบินวัดระยะเวลาการเดินทาง)

เส้นผ่านศูนย์กลาง

ขนาดเปรียบเทียบดาวฤกษ์
ดาวฤกษ์ต่างๆ อยู่ห่างจากโลกมาก ดังนั้นนอกจากดวงอาทิตย์แล้ว เราจึงมองเห็นดาวฤกษ์ต่างๆ เป็นเพียงจุดแสงเล็กๆ ในเวลากลางคืน ส่องแสงกระพริบวิบวับเนื่องมาจากผลจากชั้นบรรยากาศของโลก ดวงอาทิตย์ก็เป็นดาวฤกษ์ดวงหนึ่ง แต่อยู่ใกล้กับโลกมากพอจะปรากฏเห็นเป็นรูปวงกลม และให้แสงสว่างในเวลากลางวัน นอกเหนือจากดวงอาทิตย์แล้ว ดาวฤกษ์ที่มีขนาดปรากฏใหญ่ที่สุดคือ R Doradus ซึ่งมีเส้นผ่านศูนย์กลางเชิงมุมเพียง 0.057 พิลิปดา
ภาพของดาวฤกษ์ส่วนมากที่มองเห็นและวัดได้ในขนาดเชิงมุมจะเล็กมากจนต้องอาศัยการสังเกตการณ์บนโลกด้วยกล้องโทรทรรศน์ บางครั้งต้องใช้กล้องโทรทรรศน์ในเทคนิค interferometer เพื่อช่วยขยายภาพ เทคนิคอีกประการหนึ่งในการตรวจวัดขนาดเชิงมุมของดาวฤกษ์คือ occultation โดยการตรวจวัดความส่องสว่างของดาวที่ลดลงเนื่องมาจากความสว่างของดวงจันทร์ (หรือจากความส่องสว่างที่เพิ่มขึ้นเมื่อมันปรากฏขึ้นใหม่) แล้วจึงนำมาคำนวณขนาดเชิงมุมของดาวฤกษ์นั้น
ขนาดของดาวฤกษ์เรียงตามลำดับตั้งแต่เล็กสุดคือ ดาวนิวตรอน มีขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางระหว่าง 20 ถึง 40 กิโลเมตร ไปจนถึงดาวยักษ์ใหญ่เช่น ดาวบีเทลจุสในกลุ่มดาวนายพราน ซึ่งมีเส้นผ่านศูนย์กลางมากกว่าดวงอาทิตย์ราว 650 เท่า คือกว่า 900 ล้านกิโลเมตร แต่ดาวบีเทลจุสยังมีความหนาแน่นต่ำกว่าดวงอาทิตย์ของเรา

ปล.เขาใช้ super computer ช่วยคำนวน
ปล2.เขามีกล้องขนาดใหญ่อยู่บนวงโคจรโลก ไม่รู้จัก ? อ่าน > กล้องโทรทรรศน์อวกาศฮับเบิล (http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%82%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A8%E0%B8%99%E0%B9%8C%E0%B8%AD%E0%B8%A7%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A8%E0%B8%AE%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%B4%E0%B8%A5)
ปล3.ตั้งใจเรียนมากๆ ใช้ internet ให้เป็นประโยชน์ครับ

reference : http://th.wikipedia.org/wiki/ดาวฤกษ์

One2T
10th July 2011, 05:08
เขามีวิธีวัดของเขา อุปกรณ์ของเขาคงไม่ต้องพูดถึง พวกนี้เขานั่งส่องกล้องทุกคืน มีเรื่องให้คำนวณทุกวัน
อย่าเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง ตัวเองทำไม่ได้ ตัวเองคิดไม่ออก คนอื่นก็คงทำไม่ได้ มันดูงี่เง่าไร้สมองเกินไป

mutte
10th July 2011, 05:26

ถูกต้องบางสิ่งพสูจน์ด้วยวิทยาศาสตร์ไม่ได้ ได้แต่ตั้งสมมุติฐาน:D

Just
10th July 2011, 09:45
โลกเรานี่ เป็นฝุ่นไปเลย = =

Wolfie0530
10th July 2011, 12:00
ระหว่างดวงอาทิตย์กับดาวฤกษ์นี่

มันคนละเรื่องกันเลย!!

yoshi3416
11th July 2011, 09:44
ผมชอบมากๆเรื่องดาราศาสตร์ชอบที่สุดละ

llawlietclub
11th July 2011, 09:53
ความรู้ทั้งนั้นเลย

duchyzaza
11th July 2011, 10:10
ไหนใครบอกว่า มนุษย์ต่างดาวไม่มีจริง อิอิอิ

Anonymous
11th July 2011, 10:13
ดวงอาทิตย์ ขี้ฝุ่นเลย อะ :D

Antares นี้ เหมือนชื่อหน่วยใน Ace combat ใน PSP เลย 555

Legend
11th July 2011, 13:45
ใหญ่เบ่อเริ่มเลยครับ

boy36290
11th July 2011, 15:46
ไซเบอร์ตรอนละ อันดับที่เท่าไหร่ อิอิ ;)

MonoGatari
11th July 2011, 15:54
จักรวาลมีหลายกาแล็กซี่เลยน่ะ อาจมีดวงดาวที่ใหญ่ที่สุดก็ได้

plaayza
11th July 2011, 17:45
แล้วดาวไซเบอร์ตรอนละครับ หายไปไหน อ่าา

A.Wetzel@AA!
11th July 2011, 18:45
ผมก็จินตนาการอยู่บ่อย ๆ นะว่าไอเอกภพหรือจักรวาลเนี่ยมันต้องเป็นเม็ดทรายเม็ดเล็ก ๆ ของดวงดาวดวงหนึ่ง
อย่างโลกเราก็มีเม็ดทราย/ดินเต็มไปหมดเลยมันอาจจะมีจักรวาลอยู่ข้างในเม็ดทรายเม็ดนั้นก็ได้ ผมว่ามันกว้างใหญ่จริง ๆ
คิดแล้วก็อยากเดินทางไปให้ไกลที่สุด ไปสำรวจ
ปล.มั่วละตู -*-

Ehiins
11th July 2011, 19:04
อนาคตเราอาจได้ไปอยู่ที่นั่น รึเปล่า = ="

bankkoker
11th July 2011, 19:14
ถ้าเกิดว่ามันระเบิด โลกเราก็หายไปเลยสิครับ คิดดูว่าแรงระเบิดมันอาจจะพัดดวงอาทิตย์ปลิวไปได้ง่ายๆเลยนะ

ghostreset
11th July 2011, 19:15
เป็นการคาดคะเนครับ เรื่อง 1100 ปี ถึงจะหมุนรอบ โดยใช้ฟิสิกมาช่วยคำนวณ

(เพิ่งสอบกลางภาคมา กำลังเครียดดดด)

civilzaza
11th July 2011, 19:23

แล้วที่คุณไม่เชื่อนี่คุณเคยไปเห็นมาแล้วหรอว่ามันไม่ได้ใหญ่ขนาดนั้นนะ

ผมว่าจักรวาลก็กว้ืางใหญ่จนไม่รู้ที่สิ้นสุด หรือถ้ารู้ผมว่าคนทั้งโลกคงรู้สึกอึดอัดแน่ๆ เพราะเหมือนทำไมมันจะจบลงแค่นั้น

เวลาที่เราจะค้นพบดาวดวงใหม่ๆยังมาไม่ถึง เราถึงยังไม่รู้ เพราะเจ้าก็คงไม่อยากให้เรารู้ก่อนแน่ๆ เลยทำให้กว้างใหญ่จนหาที่สิ้นสุดไม่ได้

เราคงจะเครียดน่าดูถ้ารู้ว่าโลกของเราและดาวดวงอื่นๆอยู่ในที่ๆมีจุดสิ้นสุด เพราะความอยากรู้อยากเห็นก็จะหมดไป แล้วก็จะไม่มีการพัฒนา

คุณลองจินตนารการว่าคุณเป็นมดตัวเล็กๆที่อยู่ในขวดแก้วโดยที่ข้างนอกอาจะเป็นบ้านของเทพเจ้า หรือเป็นความว่างเปล่า ......

คุณจะรู้สึกยังไง