PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหา Notebook ดับเอง

makkynmd
10th January 2013, 10:05
ผมใช้ Notebook Samsung R468 มันมีปัญหาชอบดับเองช่วงที่กำลัง Load Logo เข้าวินโดว์อะครับทำให้เข้าวินโดว์ไม่ได้ มันจะชอบดับเองตอนโหลด logo เข้าวินโดว์ (หรือบางทีเข้าวินโดว์ได้ก็ดับเองอีกแต่เป็นน้อยมาก) บางทีก็เข้าวินโดว์ได้เพราะผมปล่อยให้มันค้างตรงเมนู repair windows (เพราะปกติถ้าวินโดว์เข้าไม่ได้มันก็จะมีเมนูนี้ขึ้นมา) ผมก็ปล่อยให้มันค้างตรงเมนูนี้นานหน่อยก็เข้าวินโดว์ได้ แต่บางทีก็เข้าไม่ได้อีก อีกอย่างนะครับถ้าผมใช้ Sleep mode ใช้ปุ๊บดับปั๊บ ช่วงหลังๆมานี้หนักเลยครับเข้าไม่ได้เลยพอขึ้นโลโก้วินโดว์ปุ๊บเครื่องดับปั๊บเลย(เรื่องความร้อนนี่ตัดทิ้งได้เลยครับเพราะผมเพิ่งเปิดเครื่องก็ดับเองละ) ปัญหามันเกิดจากอะไรแล้วต้องแก้ยังไงครับวอนท่านผู้รู้ช่วยตอบผมที

jawmonkish
10th January 2013, 10:18
ก่อนหน้านี้คุณได้แกะ notebook รึเปล่าครับ

makkynmd
10th January 2013, 10:29
เคยแกะครับแต่ก็ไม่ได้ไปยุ่งอะไรอุปกรณ์ภายในของมันเลยอย่างมากก็แค่ถอดแรมมาขัด แล้วก็เปิดพวกช่อง Hdd มาเป่าแต่ไม่ได้ถอดอะไรออกเลยเปิดมาเป่าเฉยๆ แต่ผมสงสัยว่าตอนที่แฟนผมมันเอาไปซ่อมช่างเขาคงแกะอะครับแต่มันก็ผ่านมาได้เดือนกว่าเกือบ 2 เดือนได้แล้วนะครับถึงมาเป็น

jawmonkish
10th January 2013, 10:36
ลองลงวินโดว์ใหม่รึยังอ่ะครับ หรือว่าลองหลายรอบแล้ว เพราะผมเคยเจออาการแบบนี้ เคยลงวินโดว์แล้วหายเลย แต่ไม่รู้ว่ามาจากสาเหตุอะไรอ่ะครับ ผมก็เคยเป็นอยู่รอบนึง คิดไกลไปถึง Harddisk พัง ปรากฎว่าผมลืมต่อสายพัดลมระบายความร้อนกับ mainboard ระบบเลยตัดเอง

makkynmd
10th January 2013, 10:37
ลงใหม่หลายรอบแล้วครับแต่ก็เหมือนเดิมทั้ง win 7 win 8 ก็ไม่หายครับ

merisa
10th January 2013, 10:40
ตัวระบายความร้อนหลวม เอาซิลิโคน ไปทาแปะใหม่

jawmonkish
10th January 2013, 10:43
ตัวระบายความร้อนหลวม เอาซิลิโคน ไปทาแปะใหม่

อาจจะใช่ๆ สายตัวระบายความร้อนกับmainboard

makkynmd
10th January 2013, 10:57
ถ้าเป็นที่ตัวระบายความร้อน แต่ทำไมเวลาผมเข้าวินโดว์ได้มันไม่ดับครับ ทั้งเล่นเกมส์ ทั้งที่มันควรจะดับแต่ก็ไม่ดับครับ คือถ้าผมเข้าวินโดว์ได้มันจะไม่ดับครับเล่นอะไรได้ปกติความร้อนก็ปกติ แต่ถ้ากดเข้า sleep mode เครื่องจะดับหรือเวลารีสตาร์ทหรือเปิดเครื่องใหม่มันก็จะไปดับตอนเข้าหน้าโลโก้ของวินโดว์ตลอดครับ