PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยตอบคำถามผมหน่อยครับ

MaKaJoo70
10th January 2013, 19:40
คือเรื่องมีอยู่ว่า ผมใช้คอมแล้วไม่มี การฺ์ดเสียงแต่ใช้ออนบอร์ดเอาผมเลยเสียบหูฟังแบบหลวมๆ คือเสียบหลวมๆแล้วมันจะได้ยินชัด แล้วเวลาสายขยับ

มันก็จะหลุดบ้างผมเลยลากเคสออกมาขยับสายแต่สายพาวเวอร์ดันหลุดแล้วผมก็เสียบเข้าไปใหม่

แต่ปันหาของผมไม่ได้อยู่ที่เสียงแต่อยู่ที่เครื่อง คือ เครื่องผมเวลาเล่นอะไรโหดๆมันจะจอฟ้าครับ

แบบว่าเล่นเกมส์ดูหนังอะไรไม่ได้เลย พอหลังจากผมเสียบสายพาวเวอร์เข้าไปใหม่มันก็เล่นเกมส์ได้ปกติอ่ะครับ

ผมเลยอยากทราบว่ามันเกี่ยวกับการเสียบสายไม่ดีไฟเลยเข้าไม่ดีพอ CPU ทำงานหนักๆมันก็เลยดึงไฟ พอไฟไม่พอมันก็เลยแฮ้งค์ครับ

ขอบคุณครับที่อ่าน

Scarlatto
14th January 2013, 15:23
PSU มันเกิดอาการไฟกระชากครับ เพราะคุณทำสายหลุดขณะที่มันทำงานอยู่ ไฟกระชากก็คือ อาการที่ยังมีกระแสไฟตกค้างอยู่ในวงจร ควรที่จะดึงปลั๊กปิดสวิทช์แล้วรอประมาณ 5 นาทีให้ ไฟมันหมดออกไปก่อน แล้วค่อยเสียไฟกลับไปใหม่ เพื่อป้องกันไฟงกระชาก
แนะนำให้เปลี่ยน PSU ครับ