PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Acer 4740G การ์ดจอเสีย

Jabberwock
10th January 2013, 21:24
มันเป็นลายๆแล้วอะครับ NB นี่เปลี่ยนการ์ดจอได้ไหมครับแล้วถ้าจะอัพเกรดเพิ่มได้หรือเปล่าพอดีไม่ค่อยรู้เรื่อง NB เลยครับ

Vichey
10th January 2013, 21:48
มันเป็นลายๆแล้วอะครับ NB นี่เปลี่ยนการ์ดจอได้ไหมครับแล้วถ้าจะอัพเกรดเพิ่มได้หรือเปล่าพอดีไม่ค่อยรู้เรื่อง NB เลยครับ

ผมใช้ตัวเดียวกับท่านเลยครับ 4740G การ์ดจอเสียเหมือนกันครับ รู้สึกจะเปลี่ยนยากนะครับไม่ก็เปลี่ยนไม่ได้เลย ผมเคยไปถามชั่งมาแล้วครับ(รู้จักกันใว้ใจได้มีความรู้) เขาบอกไม่อยากให้เปลี่ยน เพราะมันต้องใช้ความร้อนในการเอาออกเอาเข้าอ่ะครับ ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจ ตอนนี้ซื้อ PC มาใช้แล้วครับ ผมคิดว่าถ้ามีงบซัก 20k ก็ได้ PC ดีๆเลยนะครับ

Kooh
10th January 2013, 22:24
ยังไงก้ลองให้ศูนย์ตรวจสอบดูนะครับ การด์จอโน๊ตบุ๊กนี่ทนมากๆเลยนะครับ ไม่น่าจะเสียง่ายๆ ผมมี 2 เครื่องนะ 4720 กับ 4755G 4720 8400m นี่ใช้มา 5 ปีได้นะ ยังทนอยู่เลย

Jabberwock
10th January 2013, 23:54
ซื้อมานานสักพักแล้วครับ ตอนนี้มันลายๆ เลยกะจะเปลี่ยนหรืออัพอะครับแต่จากที่แนะมาคงไม่ได้ T^T

poowangdee
11th January 2013, 05:47
เปลี่ยนพอเป็นไปได้ เดาว่าของคุณน่าจะเป็นแบบที่ติดมากับบอร์ด
การเปลี่ยนต้องใช้ชิบรุ่นเดียวกันมาเปลี่ยน โดยใช้ความร้อนทำให้ตะกั่วละลายแล้วค่อยเปลี่ยนออก
หรืออีกวิธีเป็นการซ่อม โดยการใช้ความร้อนระดับหนึ่ง อบให้ตัวชิปสามารถกลับมาทำงานได้ ทั้งนี้ไม่สามารถรับประกันอายุหลังซ่อมได้แน่ชัด
แนะนำว่าถ้ายังมีประกันอยู่ให้นำไปตรวจซ่อมที่ศูณย์ซ่อมของประกันก่อน ถ้าหมดประกันแล้วค่อยนำเข้าร้าน(ปรึกษาสอบถามเรื่องราคาให้ดีล่ะ น่าจะราวๆ 2000-5000 แล้วแต่รุ่น)