PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รด.ไม่สนเลิกทรงเกรียน ลั่น!! ห้ามไว้ผมยาว

Wanatsawin
10th January 2013, 21:32
http://news.mthai.com/wp-content/uploads/2013/01/post-33-1127122594.jpg
จากกรณีที่ นายพงศ์เทพ เทพกาญจนา รมว.ศึกษาธิการ ได้ให้ สป.ศธ. จัดทำหนังสือเวียนเพื่อแจ้งไปยังสถานศึกษาทุกแห่ง เพื่อกำชับว่าในเรื่องของทรงผมนักเรียนนั้นต้องยึดกฎกระทรวง ฉบับที่ 2 พ.ศ.2518 ซึ่งระบุว่า ให้นักเรียนชายไว้ทรงยาวแบบรองทรงได้โดยไม่ต้องตัดสั้น และให้นักเรียนหญิงเลือกไว้ผมสั้นหรือยาวได้

ล่าสุด Nation channel ได้รายงานว่า พลโทวิชิต ศรีประเสริฐ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการรักษาดินแดน (ผบ.นรด.) กล่าวว่า ทางหน่วยบัญชาการรักษาดินแดนยืนยันจะไม่มีการปรับกฎระเบียบตาม ศธ.แต่อย่างใด

เนื่องจากกฎระเบียบดังกล่าว เป็นการฝึกระเบียบวินัย ให้กับนักศึกษาวิชาทหาร ซึ่งทุกคนที่สมัครเข้ามาเรียนต้องอยู่ในกฎระเบียบของทหาร และทหารในทุกๆ ประเทศ ก็ไม่มีการอนุญาตให้ไว้ผมยาวอยู่แล้ว โดยส่วนตัวคิดว่าเรื่องดังกล่าวไม่เป็นการละเมิดสิทธิ และเสรีภาพส่วนบุคคล หรือเป็นการละเมิดสิทธิมนุษยชนแต่อย่างใด

ปล. ยังไงๆ มันก็ต้องตัดสั้นอยู่แล้วหละ รด หนะ :) เพราะผมสั้นๆ หวี 1 ก็เหมาะสมที่จะเป็น ผู้ที่ฝึกระเบียบทหารอยู่แล้วครับ:cool:
Credit Mthai แต่ไม่รู้ รด จะออกมาลั่น ทำไม ฮ่าๆ ซ้ำขออภัยครับ

asiazasd
10th January 2013, 21:34
นั้นมัน รด. เรานักเรียนนะ

kamonkom911
10th January 2013, 21:36
อะๆ รองหวีได้ปะละ บางที่ รองหวียังโดนด่าเพื่อจะให้เกรียนอย่างเดียว

ปล.บวชเณรเลยมั้ย 555

หนุ่มหน้าหวาน
10th January 2013, 21:36
บ้างคนอะไว้ผมยาวก็ไม่เข้า ร.ด.บางคนที่มันตัดสกิลเฮดแล้วเข้า แล้วแต่ชุดร.ด.นี้อย่างหล่อเลย

M4A1Predator
10th January 2013, 21:40
สำหรับ รด ผมว่ามันสมเหตุสมผลอยู่แล้ว
เป็นเหมือนทหาร ก็ต้องตัดเกรียนเป็นธรรมดานี่น่ะ

hippylove
10th January 2013, 21:42
จขกท. ลายเซ็นท่านมาจากเรื่องใดกัน...

Minecraft
ปกติครับ รด. ตัดก็ตัดไปสิ เวลาใส่หมวกอะเทห์

kabukiput
ลองเปลี่ยนดูสิมันจะแปลกที่สุดใน3โลกเลย ไม่เคยมีทหารใหม่คนไหนในโลกหรือประเทศไหนเลยที่รากไทรไปฝึก

จขกท. ลายเซ็นท่านมาจากเรื่องใดกัน...
ตอบแทนครับ จากเรื่องอับบราฮัม ลินคอน นักล่าแวมไพร์

maxkungg704
10th January 2013, 21:43
ก็ไม่รู้น่ะว่า รด. มันคิดอะไรอยู่ ไม่รู้หรอว่าที่เรียนอยู่น่ะ มันอยู่ในระเบียบของกองทัพ ไม่ใช่ของ ศธ.

คนล่ะหน่วยงานกันเลย

satsawat7925
10th January 2013, 21:43

Abraham Lincoln Vampire Hunter ครับ

Happii.Prinze
10th January 2013, 21:45
รด.ต้องเกรียน นะครับตามกฎ ทหาร เลย

ถ้ามีการเรียกร้องไม่ตัดผมนะ ผมเข้าข้างการตัดผมทันที

รด.ไม่ตัดผม สำหรับผมนะ ทุเทศ มากอ่า

warhead007
10th January 2013, 21:45
เกรียนผมว่าดีนะ ผมยาวร้อนโครต :sweat

Mcarmy
10th January 2013, 21:49
ผมว่าเกรียนอะดีแล้ว
ใครกล้าตบตอนใส่ชุด รด เตะคอพับ เลย ยิ่งหนักๆอยู่ด้วย

piekie
10th January 2013, 21:50
ขนาดทหารเกณฑ์ ยังเกรียรนเลย
ถ้าไม่อยากตัดเกรียน ก็ไปจับทหารทีเดียวเลย...สิ้นเรื่อง

krittinat
10th January 2013, 21:57
ตวามเห็นส่วนตัวนะครับ เผื่อเด็กม.ต้น ม.ปลายเข้ามาเห็นแล้วอาจจะได้มองอีกมุมนึงที่คนอื่นเค้าเห็น

ผมยาวผมสั้นยังไงก็ไม่ละเมิดสิทธิส่วนบุคคลอยู่แล้ว เพราะวันที่เราไปสมัคร โรงเรียนก็แจ้งระเบียบให้ทราบอยู่แล้วว่าต้องทำยังไง แล้วพวกที่บอกว่าโดนโรงเรียนบังคับมันละเมิดสิทธิ ถามคำนึง แล้วเรียนที่โรงเรียนนั้นทำไม เค้าไม่ได้บังคับให้เรียนสักหน่อย จริงๆแล้วโรงเรียนเค้าให้สิทธิมากกว่าว่าถ้าเรียนไม่ได้ก็ไปเรียนที่ไม่ต้องตัดผมก็ได้

kibakanun
10th January 2013, 22:28
ตวามเห็นส่วนตัวนะครับ เผื่อเด็กม.ต้น ม.ปลายเข้ามาเห็นแล้วอาจจะได้มองอีกมุมนึงที่คนอื่นเค้าเห็น

ผมยาวผมสั้นยังไงก็ไม่ละเมิดสิทธิส่วนบุคคลอยู่แล้ว เพราะวันที่เราไปสมัคร โรงเรียนก็แจ้งระเบียบให้ทราบอยู่แล้วว่าต้องทำยังไง แล้วพวกที่บอกว่าโดนโรงเรียนบังคับมันละเมิดสิทธิ ถามคำนึง แล้วเรียนที่โรงเรียนนั้นทำไม เค้าไม่ได้บังคับให้เรียนสักหน่อย จริงๆแล้วโรงเรียนเค้าให้สิทธิมากกว่าว่าถ้าเรียนไม่ได้ก็ไปเรียนที่ไม่ต้องตัดผมก็ได้

ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ส่วนที่ รด เขาตัดผมเกรียนเพราะมันอยู่ในกำกับของกระทรวงกลาโหม ไม่ใช่ กระทรวงศึกษาธิการ

ประสบการณืส่วนตัวผมสั้นดีกว่าผมยาว เย็นดี

NightTheHCG
10th January 2013, 22:33

รัฐบาลบังคับให้เรียนจนกว่าจะจบ ม 3 ไม่ใช่หรอครับ ? (รีเปล่าไม่แน่ใจ)

chinpop
10th January 2013, 22:40
เห็นรูปแล้วนึกถึงสมัยตอนเรียน รด. เลย

[Mz]_Zero
10th January 2013, 23:06
รด. ก็ควรสั้นก็ถูกแล้วถ้าจะเรียกร้องนี้ซิแปลก งั้นก็อย่าสมัคร รด. เลยครับ

อยากไว้ยาวก็ไม่ต้องเรียน รด. รอไปจับเอาเลย ส่วนความคิดเห็นเกี่ยวกับ ทรงผมของ นักเรียน

ก็แล้วแต่ครับใครชอบยาวก็ไว้ไป ชอบสั้นก็ตัด เดี๋ยวพอไว้ นานๆก็เบื่อเองแหละ

เรียนมหาลัยแล้วจะรู้ ครับ :p

[อีกหน่อยมันจะเรียกร้องขอย้อมสีผมอีกป่าวเนี่ย :sweat]

808080808
10th January 2013, 23:26
ไว้ยาวเพื่ออวดสาวมากกว่า ละเมิดสิทธิมนุษยชนมันก็แค่ข้ออ้าง รู้มากแต่รู้ความหมายไม่จริงอะเรื่องละเมิดสิทธิ ถ้าเราไม่อยากไปเรียนแล้วพ่อแม่บังคับให้ไปเรียนก็ละเมิดสิทธิเราใช่มั้ย แล้วถ้าจะดื่มสุราทั้งที่ไม่ถึง18ก็น่าจะทำได้นะบังคับทำไมเดียวก็อ้างละเมิดสิทธิมนุษยชนซะเลย ผมจะดื่มสุราแล้วจะเดือดร้อนทำไมร่างกายผมจะแย่ก็ร่างกายผมจริงมั้ย คนขายก็น่าจะมีสิทธิขายให้ด้วยเป็นสิทธิของคนขาย ใครอยากค้ายาบ้า ย้าม้า ก็น่าจะค้าได้ ใครอยากซื้อก็ซื้อได้ แบบอิสระเพราะถ้าบังคับมันก็เป็นการละเมิดสิทธิส่วนบุคคลที่จะทำมาค้าขาย

beesboy141
11th January 2013, 08:10
คดเซงเบย = =

ปีหน้าผมได้เรี่ยน

Zidane
11th January 2013, 08:31
รด. ก็ทหาร ยังจะห่วงหล่ออีกเนอะ คนเรา

808080808
11th January 2013, 08:36
รด. ก็ทหาร ยังจะห่วงหล่ออีกเนอะ คนเรา
แล้ว นักเรียน ก็ยังจะห่วงหล่ออีกเนอะคนเรา อีกหน่อยเรียนแพ้ผู้หญิงจนตกเป็นเบี้ยล่างแล้วจะรู้สึก ผู้หญิงหันตัวเองมาเป็นควาณช้างแทนกันหมดแล้วจะรู้สึกเนอะ

Capathia
11th January 2013, 08:45
ง่ายๆนะครับ
1.อยากหล่อก็ไม่ต้องเรียน ไม่ต้องตัดเกรียน 3 ปี ไม่ต้องเหนื่อย ไม่ต้องไปภาคสนาม
2.เลิกบ่นแล้วปรับตัวเอง โตๆกันได้แล้ว เรียกร้องเรื่องไม่สมเหตุสมผลมันไร้สาระ

Neotridagger
11th January 2013, 09:23
ร.ด.มันไม่มีใครไปโวยอยู่แล้ว ไม่ต้องร้อนตัวมาประกาศหรอกครับท่านนายพล - -"

โรงเรียนก็ส่วนโรงเรียน ทหารก็ส่วนทหาร กฎเค้ามีเหตุผล และไม่ได้บังคับให้ไปฝึกด้วย